[Góc chia sẻ] Bạn vào lệnh giao dịch trên một cặp tiền Forex dựa trên những tiêu chí nào?

[Góc chia sẻ] Bạn vào lệnh giao dịch trên một cặp tiền Forex dựa trên những tiêu chí nào?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,426
Xin chào cả nhà!

Lâu rồi không dạo Quora dịch bài cho anh em, thế nên hôm nay mình quyết định gửi tới anh em chủ đề này, cũng khá thú vị, đó là "những tiêu chí nên cân nhắc trước khi vào lệnh giao dịch trên một cặp tiền Forex".

Nào, mời anh em cùng tham khảo một vài câu trả lời trên Quora nhé!

-------------------------

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Eleanor-Wood-21']Eleanor Wood[/URL]

Khi chọn các cặp tiền Forex để giao dịch, các bạn nên chú ý đến 3 thông số chính:

1. Spread

Ban-vao-lenh-giao-dich-tren-mot-cap-Forex-dua-tren-nhung-tieu-chi-nao-TraderViet1.png

Trong giao dịch Forex, bạn sẽ luôn có lợi thế nếu giao dịch trên các cặp tiền có mức spread thấp. Mức spread thấp sẽ cho biến động giá rộng hơn nếu bạn có một mức stop loss chặt và mức spread thấp có thể giú bạn hòa vốn sớm hơn. Ví dụ, cặp EUR/USD thường có mức spread thấp nhất, đối với hầu hết các broker mức spread cao nhất là 2-3 pips, thậm chí là 1 pip cho một số broker. Trong khi đó, cặp GBP/JPY lại có mức spread từ 6-10 pips. Đối với những Forex trader quan tâm nhiều đến spread, chắc chắn anh ta sẽ chọn cặp EUR/USD thay vì cặp GBP/JPY.

2. Xu hướng

Ban-vao-lenh-giao-dich-tren-mot-cap-Forex-dua-tren-nhung-tieu-chi-nao-TraderViet2.jpg

Đối với các trader giao dịch biểu đồ, họ phụ thuộc chủ yếu vào các chỉ báo kỹ thuật để đưa ra quyết định sẽ giao dịch cặp tiền nào. Mặc dù biến động được coi là tốt, nhưng nó cũng rất rủi ro và cần một phạm vi dừng lỗ rộng hơn. Ví dụ trên màn hình giao dịch, bạn có 7 đến 8 cặp tiền để chọn ra cặp nào có xu hướng mạnh nhất, dù tất cả dường như đều có xu hướng. Và các chỉ báo kỹ thuật sẽ giúp các bạn làm điều này!

3. Phiên giao dịch

Ban-vao-lenh-giao-dich-tren-mot-cap-Forex-dua-tren-nhung-tieu-chi-nao-TraderViet3.jpg

Thời điểm tốt nhất để giao dịch Forex là khi thị trường sôi động nhất, tức là khi có khối lượng giao dịch lớn nhất. Trong phiên Á khi thị trường Nhật Bản mở cửa, thời gian nên giao dịch là từ 7-10 giờ tối EST. Nhưng vì không phải cặp tiền nào cũng tích cực biến động trong khoảng thời gian này, do vậy bạn có thể chờ đến phiên London - đây là phiên bạn có thể giao dịch gần như tất cả các cặp tiền tệ. Tôi sẽ giao dịch từ 3-6 giờ sáng EST tùy theo xu hướng của cặp tiền; một ví dụ là GBP/USD, EUR/USD... Một phiên giao dịch khác cũng có biến động cao là từ 8-12 giờ trưa EST - khi cả thị trường London và Hoa Kỳ đều mở cửa cùng một lúc.

Câu trả lời của [URL='https://www.quora.com/profile/Grant-Moore-43']Grant Moore[/URL]

Đầu tiên, phải xác định xem cặp đó là cặp đang có xu hướng hay không. Xu hướng được định nghĩa là hướng đi chúng mà thị trường đã di chuyển trong quá khứ gần đây. Bạn có thể xác định xu hướng bằng cách sử dụng các đường xu hướng hoặc bằng cách áp dụng đường trung bình động (MA) cho biểu đồ của mình.

Ban-vao-lenh-giao-dich-tren-mot-cap-Forex-dua-tren-nhung-tieu-chi-nao-TraderViet4.png

Thứ hai, bạn phải tìm ra loại chiến lược bạn sẽ giao dịch. Bước tiếp theo để tìm đúng cặp tiền giao dịch là đảm bảo rằng các cặp đó phù hợp với chiến lược bạn định giao dịch. Chẳng hạn, nếu bạn đang giao dịch một chiến lược theo xu hướng, thì cặp tiền bạn lựa chọn phải là cặp có xu hướng. Nếu bạn cố gắng giao dịch chiến lược xu hướng trên một cặp đi ngang, bạn sẽ thua lỗ.

Ban-vao-lenh-giao-dich-tren-mot-cap-Forex-dua-tren-nhung-tieu-chi-nao-TraderViet5.png

Cuối cùng, bạn nên biết average true range của cặp tiền đó (tức là độ biến động trung bình hàng ngày của cặp tiền). ATR rất quan trọng bởi vì nếu bạn không biết trung bình cặp đó biến động bao nhiêu trong ngày thì khả năng dính stop loss là rất cao.

---------------------------

Vậy còn các anh em? Mọi người vào lệnh dựa trên những tiêu chí nào? Comment ở bên dưới cho mình và các anh em khác biết với nha :p

Nguồn: quora

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,568 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 215 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,129 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên