[Góc chia sẻ] Trading đã mang đến điều gì cho bạn?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Suy nghĩ đầu tiên cho câu hỏi ở tiêu đề có lẽ là Tiền, tất nhiên rồi, tiền là mục đích của trader lao vào đánh nhau với thị trường mà. Nhưng tạm gác lý do đó sang một bên, hehe :D Chúng ta hãy cùng thảo luận về những lợi ích cũng như bài học đã rút ra được từ khoảng thời gian vất vả chinh chiến trên chiến trường tài chính.

Mình thực sự đã học được rất nhiều bài học giá trị từ thị trường. Trước hết là nghệ thuật quản lý cảm xúc, quả thực nhìn số dư tài khoản trồi lên sụt xuống con đau tim hơn xem World Cup, đôi lúc mình nghĩ cái chart trước mắt cũng chả khác gì sơ đồ nhịp tim của mình. Mình nhận ra cuộc sống cũng vậy, cũng muôn màu muôn vẻ và khó lường như thị trường, mình học được cách kiềm chế cảm xúc trước những biến cố, cũng như bình tĩnh giải quyết vấn đề thay vì ăn vạ như trẻ con.

Trading đã mang đến điều gì cho bạn.png

Thị trường cũng dạy mình về tính chất ngẫu nhiên, và tầm quan trọng của quản lý rủi ro. Trước đây, mình thường nghĩ rằng, mọi việc đều chắc chắn, nhưng sau vài cú sấp mặt do lỡ tay nhồi lệnh, mình đã hiểu ra rằng, trong cuộc sống, tất tay là tất chết.

Còn nhiều điều thú vị hơn để chia sẻ, nhưng mình muốn nhường sân khấu đến các bác. Các bác hãy chia sẻ những bài học thú vị mà các bác rút ra được trong quá trình trading của mình nhé!

Happy Trading

Xem thêm:

>> Hướng dẫn ghi chú yếu tố tâm lý vào nhật ký trading

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Em rút ra 1 bài học: Đợi chờ là hạnh phúc!
Chờ điểm vào đẹp, chờ nó quay lại test điểm vào rồi mới rời stoploss... Bài học sau 1 năm kinh nghiệm của e đấy ạ.

bài học lớn nhất là quản lý vốn, kiên nhẫn, bước chân ngẫu nhiên của may mắn và xui xẻo

vầng đơ rồi .... không bất ngờ trước cái j được nữa

Hiểu vì sao mấy ông anh hiền lành từ 2 bàn tay trắng gây dựng lên một con số nợ khổng lồ
Hiểu rằng mọi thứ đều có thể xảy ra
Anh chịu đựng market còn được thì chịu đựng em chỉ là muỗi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,505 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 892 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 297 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 396 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,763 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên