Góc giúp đở:Tư vấn về cách thức quản lý vốn.....

Nguyễn khả Vy

Active Member
26
11
chào các bác trong TraderViet.đầu tiên năm mới e chúc mọi người sức khỏe,hạnh phúc và bình an.
Chuyện là thế này sau nhiều lần cháy tài khoản vì không quản lý vốn tốt nên e nó quyết định sẽ dành thời gian để nghiên cứu về rủi roi và cách thức quản lỳ vốn một cách bài bản và khoa học.vì thế rất mong được sự giúp đỡ của các tiền bối đi trước,các anh chị trên diễn đàn có thế giới thiệu cho e biết nên tìm đọc những cuốn sách nào và hay blog nào để có thể học hỏi nâng cao trình độ về quản lý vốn. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Mình chỉ khuyên bạn rút ra từ kinh nghiệm giao dịch forex hơn 4 năm của mình. Bây giờ mình đang sống ổn vẫn vừa đi làm vừa giao dịch.
1. Cần tiền để làm ra tiền. Mình chỉ đặt lợi nhuận khoảng 2% 1 tháng. Chắc nhiều người nghĩ rằng quá thấp nhưng đó là muc tiêu dễ để đạt được không quá áp lực. Tính ra 25% một năm. Bạn thử nghĩ xem bạn có 4 tỷ đồng mỗi năm bạn có thể kiếm ra 1 tỷ một con số hoàn toàn không ít đúng không? Mình vốn không tới 4 tỷ nên hàng năm mình chỉ kiếm được 20k tới 25k USD thôi.
2. Rủi ro chỉ khoảng 1% tài khoản mỗi giao dịch . 1 tuần mình chỉ trade 1 hay 2 lần biểu đồ chính mình sử dụng là daily. Và không nên mở nhiều lệnh mà chỉ nên mở một lệnh một.
3. Đặt lệnh xong mình thường xem như quên nó đi. Không thay đổi khi đã vào lệnh. Điều này tưởng chừng đơn giản nhưng với nhiều trader thì cực khó vì cứ phải mở ra xem thi trường thế nào có đi đúng hướng không
4. Trading không phải là nghề làm giàu nhanh chóng mà kiên trì kiên trì và kiên trì
Đó là những gì mình rút ra từ kinh nghiệm của mình. Theo mình cứ chậm mà chắc thôi bạn à. Đừng nghe những người là có thể kiếm 10 hay 20% một tháng. Có thể họ làm được nhưng áp lực và rủi ro cũng lớn hơn rất nhiều. Chúc bạn giao dich thành công

Bác có thể nói chi tiết hơn về khung daily ko. Vd giữ lệnh bao lâu hay cắt luôn trong ngày. Trường hợp sắp ra bản tin ảnh hưởng đến cặp tiền mình đặt lệnh thì giữ luôn hay thoát lệnh trước khi ra tin. Bác cho hỏi thêm là có nên dùng các lệnh chờ buystop sellstop để chơi bản tin non-farm ko và chơi như thế nào thì hiệu quả

Mình giao dịch dựa trên các đường hỗ trợkháng cự chính còn gọi là key support and resistance level của khung daily do mình vẽ ra, ngoài ra không dùng indicator nào hết. Khi giá tới đường mà mình đã vẽ thì dùng khung thời gian như h1 h4 để tìm điểm vào lệnh. Lúc ấy sẽ có 2 loại hình giao dịch breakout hoặc reversal. Đây là phần khó nhất cần kinh nghiệm và rule của từng người.
Thường thường mỗi lệnh của mình mất từ 1 tới 4 ngày. Còn về tin tức thì mình thường không để ý nhiều vì tin xấu hay tốt thường tỉ lệ 50-50. Trừ khi sắp ra những impact news thì không nên giao dịch
Đi làm không có thời gian nhiều nên mỗi ngày mình chỉ xem biểu đồ chừng 40 tới 50 phút xem có cặp tiền nào giao dịch được hay không? Nếu không có thì close biểu đồ làm việc khác mai lai xem tiếp.
Các bạn nên nhớ trader như sniper chứ không phải machine guns nhé. Tức là nhà giao dịch nên như thợ bắn tỉa chứ không phải khẩu súng máy

Mình chỉ khuyên bạn rút ra từ kinh nghiệm giao dịch forex hơn 4 năm của mình. Bây giờ mình đang sống ổn vẫn vừa đi làm vừa giao dịch.
1. Cần tiền để làm ra tiền. Mình chỉ đặt lợi nhuận khoảng 2% 1 tháng. Chắc nhiều người nghĩ rằng quá thấp nhưng đó là muc tiêu dễ để đạt được không quá áp lực. Tính ra 25% một năm. Bạn thử nghĩ xem bạn có 4 tỷ đồng mỗi năm bạn có thể kiếm ra 1 tỷ một con số hoàn toàn không ít đúng không? Mình vốn không tới 4 tỷ nên hàng năm mình chỉ kiếm được 20k tới 25k USD thôi.
2. Rủi ro chỉ khoảng 1% tài khoản mỗi giao dịch . 1 tuần mình chỉ trade 1 hay 2 lần biểu đồ chính mình sử dụng là daily. Và không nên mở nhiều lệnh mà chỉ nên mở một lệnh một.
3. Đặt lệnh xong mình thường xem như quên nó đi. Không thay đổi khi đã vào lệnh. Điều này tưởng chừng đơn giản nhưng với nhiều trader thì cực khó vì cứ phải mở ra xem thi trường thế nào có đi đúng hướng không
4. Trading không phải là nghề làm giàu nhanh chóng mà kiên trì kiên trì và kiên trì
Đó là những gì mình rút ra từ kinh nghiệm của mình. Theo mình cứ chậm mà chắc thôi bạn à. Đừng nghe những người là có thể kiếm 10 hay 20% một tháng. Có thể họ làm được nhưng áp lực và rủi ro cũng lớn hơn rất nhiều. Chúc bạn giao dich thành công
cảm ơn bac đã chia sẽ.hi vọng nhận thêm được chia sẽ từ mọi người để e có thể học hỏi thêm ạ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên