[Góc khẩu nghiệp] Trader cần có gì để có thể giao dịch?

Pham Dung

Active Member
218
191
Chào anh em,

Chả là mình có dịp trao đổi với một bà chị làm trong ngành Ngân hàng (mình nghĩ chắc cũng gần 20 năm kinh nghiệm). Mình cũng không tính tạo Khẩu nghiệp nhưng từ hôm gặp chị tới giờ mình vẫn lấn cấn. Cũng vì nghe lời ông anh của mình nói đừng cãi lại chị, mày ít kinh nghiệm liên ngân hàng + không có bằng cấp nào liên quan để lận lưng, cứ nghe lời chị rồi dạ dạ vâng vâng để được chỉ bảo thêm. (Mình không có bằng cấp nhưng cũng có nghiên cứu các khóa học nước ngoài và FORUM nổi tiếng nhất mạng xã hội TraderViet nhé, bùm bùm chéo chéo). Tiếp.

Bà chị có hỏi mình là Dealer (Trong ngân hàng thường không dùng chữ trader) cần đức tính hay kỹ năng gì để có thể thành công? Mình suy nghĩ một hồi thì trả lời là "Dealer cần có nhiều đức tính và kỹ năng nhưng em nghĩ tính kiên nhẫn là 1 trong những yếu tố quan trọng mà em nghĩ đến. Kiên nhẫn ở đây là để chờ đợi điểm vào lệnh theo kế hoạch giao dịch mình đã đề ra + với set up/ hoặc mẫu hình nến nào đó với tỷ lệ R:R chấp nhận được. Tựu chung là kiên nhẫn theo kế hoạch giao dịch mình đã đề ra để có thua lỗ cũng không lo, mà thắng cũng không có gì là lạ."

Nhưng bà chị thì lại cho rằng là "độ nhạy" với thị trường, nhạy (ở đây không phải nhạy theo kiểu 18+ nhé :p) là nhạy với các thông tin và phản ứng ngay lập tức. Mình cũng dạ dạ ừ ừ cho qua, mình thấy chị là người lớn mình cũng không cãi vì đó cũng đúng là 1 phần cần có của dealer. Nhưng nếu đem nó vào phần quan trọng để cho rằng dealer có thể thành công với "độ nhạy" đó thì mình không đồng ý cho lắm. Và thị trường hiện tại mà cứ hết anh Mỹ tới anh TQ tung hứng với nhau, anh EU và Anh cứ cào bàn phím liên tục nêu ý kiến về Brexit, .... với các tin như vậy thì "nhạy" riết cũng "lờn". Lờn xong thì tài khoản thế nào thì các anh em có thể dự đoán trước được.

Mình có theo dõi một số trader của nước ngoài thường nếu là thông tin vĩ mô họ sẽ phân tích các thứ như
+ Tác động bên ngoài (ngoại sinh): ví dụ Leading indicator survey, Money supply, Interest rates, Inflation,...
+ Tác động bên trong (nội sinh): GDP, Balance of Payment (cán cân thanh toán), Thị trường chứng khoán,..

Ngoài ra còn thông tin về địa chính trị (geopolitical). Từ đó họ có cái xu hướng trong dài hạn sẵn.

Đấy mới là phân tích cho xu hướng chưa nói đến dòng tiền liên thị trường và phân tích kỹ thuật. Vậy thử hỏi độ nhạy của 1 dealer cần nhạy đến mức nào để phản ứng với các thông tin. Và nếu cho rằng dealer đó cực nhạy đi chăng nữa thì hãy nghĩ đến High Frequency Trading. Cái bộ máy mà các tổ chức lớn của nước ngoài (mình nghĩ có thể lớn hơn cả ngân hàng của chị) bỏ tiền ra mua để giao dịch với tần suất cực khủng. Độ nhạy của cái máy đó đem ra so sánh với độ nhạy của con người thì anh em khỏi bàn cãi chi cho mệt.

Mình cũng từng có lúc trade theo độ nhạy nhưng cũng là theo phân tích kỹ thuật của Lance Begg và x 10 trong 2 tuần. Nhưng điều đó cũng không giúp mình theo nghiệp trading này về lâu dài.

Đó là ý kiến của mình về vấn đề của Chị "nhạy" mà mình không được nói với chị. Mong chị có đọc được cũng thông cảm cho cái khẩu nghiệp của em vì đằng nào em cũng nói ra rồi. Ngoài ra còn nhiều cái trong cuộc nói chuyện nhưng em không dám nói thẳng nên coi như em cũng biết nhường nhịn và KIÊN NHẪN rồi ạ.

Anh em nào có ý kiến khác có thể đưa ra bàn luận thêm. (Hứa không khẩu nghiệp, hứa sẽ ngoan)

Thân chào.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
:) 2 từ dealer và trader là khác nhau rồi mà bạn. Khác nhau về ý nghĩa hoàn toàn. Khẩu nghiệp làm gì nhỉ.

:) 2 từ dealer và trader là khác nhau rồi mà bạn. Khác nhau về ý nghĩa hoàn toàn. Khẩu nghiệp làm gì nhỉ.
À mình chỉ hiểu đơn giản dealer và trader có vài khác biệt nhỏ là trader giao dịch và kiếm lợi nhuận về tài khoản, dealer là kiểu như các giao dịch của họ thường hưởng spread không hẳn là môi giới nhưng họ vẫn kiếm lợi nhuận theo sự lên xuống của thị trường. Bạn nói nó khác hoàn toàn nhau là như thế nào giải thích giúp mình với? Sẵn sàng học hỏi, không ngại bị chê bai :D

Chắc chị đó là sclap trader rồi nên mới cần độ “nhạy”. Còn bạn “kiên nhẫn” thì giữ lệnh lâu hơn.
2 trường phái khác nhau bất đồng là điều tất lẽ dĩ ngẫu .

mình chỉ cần có gái đẹp thôi. nếu ko có gái đẹp thì ko có động lực để giao dịch :(

Chắc chị đó là sclap trader rồi nên mới cần độ “nhạy”. Còn bạn “kiên nhẫn” thì giữ lệnh lâu hơn.
2 trường phái khác nhau bất đồng là điều tất lẽ dĩ ngẫu .
À mình có nói là không phải không đồng ý với ý kiến của chị ấy. Nhưng mình vẫn thấy nên có tính kiên nhẫn chờ set up. Mình vẫn có set up để scalping nhưng phải đợi có tín hiệu mới vào lệnh.

chi ấy nói cũng không sai đâu. Bạn nói là "kiên nhẫn", ở đây là kiên nhẫn với set up ptkt của bạn. Khi cái ptkt của bạn hiên ra mời ban xơi, hình như cả thiên hạ họ thấy cả rồi (có khi lúc ay chuyển sang bẫy). Con sóng lớn đa khởi động.
Chữ "nhạy" của chị ấy là đánh hơi được xu hướng sap diễn ra. Set up của bạn có bắt được không? tức là khi set up bạn bật chế đo theo dõi, thỏa điêu kien thì đặt cược.
Tai sao các mẫu hình, phương pháp viết ra đọc rất dê ăn, bai vở rất hợp lý. Khi xảy ra rồi, ta nhìn lại thấy rất dễ dàng. Nhưng diên biến khi đang diễn ra thì ít người thấy được mà bật chế độ theo dõi, đăt vào tầm ngắm, diễn biến thuận lợi ta ráp bài vào. "Nhạy" hay không là ở chỗ đó: bạn có thể thấy (tình huống có khả năng xảy ra cao) cái mà người khác không thấy.

chi ấy nói cũng không sai đâu. Bạn nói là "kiên nhẫn", ở đây là kiên nhẫn với set up ptkt của bạn. Khi cái ptkt của bạn hiên ra mời ban xơi, hình như cả thiên hạ họ thấy cả rồi (có khi lúc ay chuyển sang bẫy). Con sóng lớn đa khởi động.
Chữ "nhạy" của chị ấy là đánh hơi được xu hướng sap diễn ra. Set up của bạn có bắt được không? tức là khi set up bạn bật chế đo theo dõi, thỏa điêu kien thì đặt cược.
Tai sao các mẫu hình, phương pháp viết ra đọc rất dê ăn, bai vở rất hợp lý. Khi xảy ra rồi, ta nhìn lại thấy rất dễ dàng. Nhưng diên biến khi đang diễn ra thì ít người thấy được mà bật chế độ theo dõi, đăt vào tầm ngắm, diễn biến thuận lợi ta ráp bài vào. "Nhạy" hay không là ở chỗ đó: bạn có thể thấy (tình huống có khả năng xảy ra cao) cái mà người khác không thấy.
Mình đồng ý với ý kiến của bạn về các vấn đề mẫu hình giá, mẫu hình nến,... đều là sách vở. Nhưng về vấn đề set up mà bạn nói là cả thiên hạ đều thấy mình thấy những mâu thuẫn sau:
- Nếu quá ít người thấy được xu hướng của giá thì giá sẽ không chạy => sideway
- Nếu quá nhiều người biết đến thì bị stop hunt.
Cái nữa là mình nhắc lại là mình không nói chị ấy sai. Và làm thế nào bạn biết set up của mình chắc gì giống set up của người khác hả bạn? Mình dùng macro và intermarket để phân tích xu hướng cũng như sentiment, còn phân tích kỹ thuật là để vào lệnh. Nên mình nghĩ mình cũng có thể mường tượng được phần nào cái bạn nói là con sóng lớn.

Mình nghĩ bạn và chị đó đang nói về 2 vấn đề khác nhau rồi.

Bạn đứng ở góc độ retail trader (cá cơm) để nói về tính kiên nhẫn khi chờ đợi setup từ cá mập tạo ra, hoặc tính kiên nhẫn khi nắm giữ một lệnh lời, etc...

Chị đó thì muốn nói về dealer (cá mập, hoặc ít nhất cũng là cá heo, cá kiếm gì đó) là những người cầm rất nhiều tiền ngồi trong phòng giao dịch, họ kiếm tiền cho ngân hàng và là người tạo ra những biến động giá mang tính định hướng cho retail trader, nghĩa là bọn họ không cần phải kiên nhẫn chờ đợi setup mà là phải làm sao đớp được những khoản spread lớn, phải biết lúc nào nên mua/bán bao nhiêu, chẻ lệnh ra mấy lần để vào lệnh gom hàng, etc...

Tóm lại là ông nói gà bà nói vịt nên không nhất trí thôi

Mình nghĩ bạn và chị đó đang nói về 2 vấn đề khác nhau rồi.

Bạn đứng ở góc độ retail trader (cá cơm) để nói về tính kiên nhẫn khi chờ đợi setup từ cá mập tạo ra, hoặc tính kiên nhẫn khi nắm giữ một lệnh lời, etc...

Chị đó thì muốn nói về dealer (cá mập, hoặc ít nhất cũng là cá heo, cá kiếm gì đó) là những người cầm rất nhiều tiền ngồi trong phòng giao dịch, họ kiếm tiền cho ngân hàng và là người tạo ra những biến động giá mang tính định hướng cho retail trader, nghĩa là bọn họ không cần phải kiên nhẫn chờ đợi setup mà là phải làm sao đớp được những khoản spread lớn, phải biết lúc nào nên mua/bán bao nhiêu, chẻ lệnh ra mấy lần để vào lệnh gom hàng, etc...

Tóm lại là ông nói gà bà nói vịt nên không nhất trí thôi
Uhm, nhờ bạn hoặc bạn nào đó trong forum có thể có ví dụ cụ thể nào để so sánh giữa dealer và trader để mọi người dễ hiểu hơn.
Về phần mình có thể mình lúc đó phải im không được trả lời nên giờ cần xả ra :)) chứ cũng hem có ý tạo khẩu nghiệp gì.

Mình đồng ý với ý kiến của bạn về các vấn đề mẫu hình giá, mẫu hình nến,... đều là sách vở. Nhưng về vấn đề set up mà bạn nói là cả thiên hạ đều thấy mình thấy những mâu thuẫn sau:
Cái nữa là mình nhắc lại là mình không nói chị ấy sai. Và làm thế nào bạn biết set up của mình chắc gì giống set up của người khác hả bạn? Mình dùng macro và intermarket để phân tích xu hướng cũng như sentiment, còn phân tích kỹ thuật là để vào lệnh. Nên mình nghĩ mình cũng có thể mường tượng được phần nào cái bạn nói là con sóng lớn.
Trước giờ mình tưởng giá chạy được là do chênh lệch cung cầu

Mình nghĩ trong thị trường forex thì do thương mại, đầu tư quốc tế, chênh lệch lạm phát và triển vọng tương lai của đồng tiền
Theo kiến thức có phần hạn chế của mình thì bạn đang nói đến cái yếu tố vĩ mô và còn nhiều yếu tố vĩ mô khác thúc đẩy thị trường. Nhưng thường mấy cái vĩ mô này retail trader mình dùng nó để trade chắc ngồi chờ mốc mỏ luôn. :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,717 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,524 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 403 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên