Góc nhìn Wyckoff - VNindex và các cổ phiếu Việt Nam tiềm năng 23/7

Vũ Thái Dương

Active Member
9,314
29,786
Xin chào toàn thể ACE,

Tôi thấy việc viết lách vào buổi sáng khá cập rập, mà TTCK mình đóng cửa lúc 2h45, tới 3h là căn bản có thể nhận xét và lên kế hoạch cho hôm sau được rồi. Do vậy giờ tôi viết luôn cho ngày mai nhé.

Vnindex bất ngờ có một phiên giảm, khối lượng giảm đi, giá đóng thấp hơn đáy hai phiên trước và biên độ giảm tăng nhẹ cho thấy lực Cầu xuất hiện cuối phiên hôm qua và đầu phiên hôm nay là thuộc về nhỏ lẻ, Cầu nhanh chóng cạn kiệt khiến index không còn lực đỡ. Với vận động giá như hiện tại, vnindex sẽ về kiểm định lại vùng 825. Nếu TT không xuất hiện lực Cầu mới, index có thể tiếp tục giảm. Hiện tại tôi đã khuyến nghị cắt lỗ CTD. Nếu trong các phiên sắp tới không khả quan, chúng ta nên tiến hành đóng hết vị thế để giữ lượng tiền mặt để chuẩn bị cho cú sale off.

Trong bối cảnh này, nhóm cổ phiếu trong watchlist theo dõi của chúng ta biểu hiện ra sao?

VHC:

VHC tiếp tục điều chỉnh với biên độ giảm cùng KLGD tăng nhẹ. Nếu VHC không giữ được độ cao thì có khi chúng ta phải tính lại bài chuồn để còn mua lại ở mức giá tốt hơn.

Khuyến nghị: Bán 1/2 vị thế hoặc bán hết Margin. (Hình mục tiêu vẫn duy trì nhé)
awww_tradingview_com_x_qqsltamm__-png.157663

NLG

NLG vận động phù hợp với nhận định 2 tuần vừa qua, không có gì sai lạ lẫm hay đột phá. ACE cân nhắc chốt lời túc tắc.

DBC

DBC vẫn đang cho thấy các tín hiêu cho thấy sự hấp thụ Cung ở vùng cao, ACE để ý con hàng này một chút, có thể mua lại giá đỏ, nhưng chỉ mua một ít thôi xem thế nào nhé.

MSN

MSN chỉ còn cách vùng mua 5-10 giá nữa thôi ACE ơiiiiiii

DHC
upload_2020-7-17_8-16-14-png.159013

Lại là hấp thụ Cung, xem chừng muốn cho giá giảm cũng gian nan lắm, nhất là đang trong xu hướng tăng.

VCB

VCB là hàng ngon, vì vậy mà ng bán giá thấp ít lắm, toàn chờ mua thôi, ít người mua túc tắc giá cũng chả giảm đc, mình cũng chờ giá rẻ mình cũng sẽ gom :D

GAS

GAS ở giai đoạn này thuộc phase |B| của 1 kênh tích lũy dài hạn, biến động giá của GAS có thể xem là kinh hoàng khi giá cao nhất và thấp nhất chênh nhau cả trăm %. Mặc dù vậy, giá GAS lại đang nằm ở nơi đáng mua nhất khi nó rất gần với kênh dưới, chúng ta có thể thấy sự nhiệt tình của strong hand khi họ mua vào CP này trong giai đoạn thủng trading range. Tôi khuyến nghị ACE đầu tư có thể múc mặt hàng này mỗi tháng 1 ít, dưới 90 múc ko phải suy nghĩ (Tuy vậy đừng dùng margin nhé, nó giảm 50% thị giá cũng ko đỡ đc đâu :D).

CTD

CTD đã có phiên thay đổi hành vi sau khi phá vỡ lên khỏi đám nến đi ngang, việc bất ngờ mất độ cao này có thể là cố ý của NGTA, nhưng họ chơi không đẹp thì chúng ta bán hết lấy tiền đánh CP khác nhé.
Có thể là nhịp rũ hay không? Trả lời là: Có thể, nhưng rũ dạng này thì chúng ta nên chia tay em nó, chờ giảm hẳn về nền cũ rồi hãy vào, chứ vào ở đây hoặc cố ôm lệnh ở đây sẽ gây áp lực tâm lý lớn khi họ chơi rũ thẳng về vùng 5x.

HPG

HPG có hành vi tương tự các CP trong nhóm watchlist với việc đánh lên, retest hoặc sw đỉnh. CP này mang dấu hiệu của 1 nhịp tăng tiềm năng với việc ai đó chịu hấp thụ Cung ở vùng giá cao. Tuy nhiên hiện tại lại ko còn phù hợp để mua mới HPG, ai có hàng vùng thấp cứ ôm, vùng này ko nên đụng em này nữa nhé :D

ACE chú ý, tôi thấy các dấu hiệu lác đác của việc hấp thụ Cung ở vùng giá cao... cảnh báo ACE chớ nên bị dọa mất hàng nhé :D

TT đang bắt đầu thú vị, tôi sẽ tiếp tục theo dõi và update gợi ý cho các ACE kiếm tiền mùa tăng trong nghi ngờ này, hiện tại tôi bắt đầu thấy mùi hấp thụ Cung để quánh lên, VHC đang là ứng cử viên sáng giá, DHC cũng không kém, mới xuất hiện thêm bé CTD, ACE thấy mặt hàng nào ngon post lên nhé. Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân, tôi không chịu trách nhiệm với quyết định mua bán của ACE nhé.

@Cybertron @DHong NGUYEN @damthianhthu @Mạc An @DuongHuy @kevinng @g1nt4ma và cả mấy cụ đánh CKVN vào bàn cho xôm nào :D

----
:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
Chơi giờ này cho ngày hôm sau thì gắt quá cụ ạ. Anh em thường hay đọc phân tích trong ngày vào thời điểm đầu ngày khá là nhiều. Cụ viết giờ này sợ ít anh em đọc

Làm biếng viết lại nên copy lại cái bài cũ đăng cách đây mấy ngày ...

Bình loạn thêm về VHC dưới góc nhìn kết hợp FA và TA:

VHC là mã đầu ngành thủy sản dẫn đầu trong phân khúc cụ thể là cá tra, có những lợi thế cạnh tranh rất lớn, cơ cấu tài chính tốt và có những catalyst (động lực tăng trưởng) tốt cho những năm tiếp theo.

- Khả năng tự đầu tư mở rộng vùng nuôi và nhà máy chế biến (bột cá, mỡ cá, kho lạnh)
- Mảng collagen phát triển mạnh ngày càng đóng góp nhiều vào doanh thu và lợi nhuận
- Nhu cầu thị trường quay trở lại ổn định, EVFTA giúp mở rộng khả năng xâm nhập thị trường EU

Mức giá trị cơ bản hợp lý nằm trong vùng giá khoảng 35K, về đến vùng giá 22-27K là mức giá rất tốt phù hợp để múc dài hạn.

View attachment 158585

Phân tích chart W1 cho thấy vùng 22-27K là vùng tích lũy dài hạn, đây là nơi cá mập rất ưa thích, về đến vùng này thì nhiêu họ cũng múc.

Hiện nay VHC đang tiệm cận với vùng phân phối cũ, đang hơi cao hơn so với mức giá trị hợp lý ~ 35K, nên theo mình thì anh em nên trading chứ múc dài hạn ở vùng này thì chờ hoàn vốn hơi lâu. Nếu là trading thì chờ nhịp rũ ở chart D1, hoặc là chờ nó đánh lên khỏi vùng phân phối cũ để đảm bảo là cá mập chưa pp ở vùng này. Nếu múc ở đây thì dễ bị pp lên đầu lắm.

Còn nếu nó về đến vùng 22-27 thì múc khẩn trương, nắm giữ dài hạn, ăn cổ không cũng đủ tức rồi :D

VHC hôm nay có vẻ lại bật tăng khá rồi, hi vọng tích lũy mấy phiên vừa rồi là đủ để lần này vượt lên 4x. Tôi đặt cutloss 36.9 hôm qua tí thì dính. Đợt này có VHC và TCM là 2 con hàng chủ lực.

Hôm trước em quất 1 mớ CTG to chà bá làm của để dành. Giờ đang ngâm cứu thêm 1 2 mã dài hạn nữa để ủ. Bác xem có mã nào tiềm năng phím em với ạ.

Hôm trước em quất 1 mớ CTG to chà bá làm của để dành. Giờ đang ngâm cứu thêm 1 2 mã dài hạn nữa để ủ. Bác xem có mã nào tiềm năng phím em với ạ.
Tiềm năng nhóm blue bạn cứ chờ mọi thứ nát bét rồi hãy múc, nhịp này múc còn hơi sớm, khi nào có gì hay ho mình sẽ cập nhật cho ACE ngay :D

Hàng ngày đều có phân tích của bác Dương về CK VN, bổ ích quá. Thanks bác.
Bác Cybertron có mã nào khác phân tích bổ sung thêm cho anh em nữa thì tuyệt vời

NTC tôi chịu thua bác ơi, hàng đánh bốc lên cao thanh khoản kém vậy tôi chắc chắn ko cho vào watchlist đâu, PTKT nó có cái giới hạn của nó, mấy em như SAB, NTC, ROS v.v... là ko cách nào áp dụng đc ~~
Phân tích giấy vệ sinh của Wuyết đại gia chi bằng vứt tiền mình cho homeless hoặc mua vietlott còn ý nghĩa hơn
Đối với đám cổ phiếu cô đặc như ntc, sab, nước, điện thì chỉ dựa vào ptcb thôi. Mà như con DMC thì PTCB cũng chịu. Cuộc chơi nằm trong tay cổ đông lớn, nhỏ lẻ như cá nằm trên thớt

Phân tích giấy vệ sinh của Wuyết đại gia chi bằng vứt tiền mình cho homeless hoặc mua vietlott còn ý nghĩa hơn
Đối với đám cổ phiếu cô đặc như ntc, sab, nước, điện thì chỉ dựa vào ptcb thôi. Mà như con DMC thì PTCB cũng chịu. Cuộc chơi nằm trong tay cổ đông lớn, nhỏ lẻ như cá nằm trên thớt
Chuẩn bác ạ, mình cũng chỉ nên trade mấy con hàng nào mà mình phân tích đc, ko cần phải cứ đi chui vào mấy con đấy, hàng cả đống, tha hồ chọn :D
Vậy cái xấu chưa ra hết à bác?
Cái xấu là cái gì ạ? Tôi nhìn thấy có cửa giảm thì tôi nhận định giảm thôi chứ tôi ko thuyết âm mưu với báo chí :D. Nhìn chung việc đầu cơ chứng khoán là chỉ việc ngồi chờ thôi, phù hợp với kế hoạch là xúc. Báo giấy đọc cho vui thôi chứ cái thằng viết báo nó biết đầu tiên, mà cái thằng cung cấp tin cho thằng viết báo còn biết trước nữa, rồi cái ông ra lệnh cho thằng cung cấp tin chắc ổng biết từ cách vài tháng. Phân tích báo chí thì có mà cạp đất ăn bác ạ :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên