(Góc tâm sự Trader) Mình đang thua lỗ nhiều, tâm lý nặng, có nên nạp tiền giao dịch tiếp không?

(Góc tâm sự Trader) Mình đang thua lỗ nhiều, tâm lý nặng, có nên nạp tiền giao dịch tiếp không?

duccanhv3

Member
24
10
Chào mọi người, hôm nay mình tâm lý quá nên muốn viết bài chia sẻ mong nhận được lời khuyên từ mọi người.

Mình biết đến Forex từ tháng 4/2018 chỉ học qua TraderViet và video trên youtube không hề chơi demo mình nạp luôn tiền thật. Mỗi lần nạp từ 50-100$. Từ đó đến nay mình mất khoảng 2700$ cháy không biết bao nhiêu lần và chưa tìm ra được phương pháp riêng cho mình.

Ngày 15/4/2020 mình nạp 25$ sau 2 tuần đến ngày 4/5/2020 mình đánh lên được 520$ và cứ nghĩ là kiếm tiền dễ dàng và phương pháp của mình là đúng. mình đặt chỉ tiêu ngày 20$ nhưng đều đặt dc nhiều hơn mong đợi, suốt 2 tuần ko ngày nào ít hơn 20$ có ngày 100$.

Ngày 5/5/2020 sáng dậy chả hiểu sao tự nhiên vào con dầu khi mà trước dây chưa từng giao dịch và kết quả là cuối ngày bay 470$. Sau đó, tâm lý ngày càng nặng bay nốt chỗ còn lại. Bây h nạp tiền vào định làm lại mà nó cứ hoang mang chả biết phương pháp mình là đúng hay sai vào lệnh vô tội vạ và không nhận ra được cơ hội vào lệnh như 2 tuần đó nữa.

Theo mọi người mình có nên nghỉ một thời gian không ạ. Mong mọi người cho mình lời khuyên.

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
theo mình thì bạn nên nghỉ ngơi thư giãn, chơi demo thêm để kiểm nghiệm phương pháp giao dịch. Và kiểm soát khối lượng giao dịch. Mình cũng gà nên chỉ dám đưa ra vậy thôi

nhìn kỹ và nghĩ kỹ lại từ ngày 15/4-4/5 xem xét lại chiến lược nó có điểm mạnh, rồi cứ tập trung vào đó trade tiếp đi, quản lý vốn và quản lý cảm xúc rất khó bạn nên đặt mục tiêu lợi nhuận lại

Nói thật giờ Bác nạp tiền nữa lại mất thôi.vốn 25U mà Bác muốn kiếm 20U 1 ngày khủng khiếp thế?có lẽ phương pháp của Bác ko có vấn đề gì đâu.Vấn đề ở tâm lý thôi,trước e cũng thế vốn ít nhưng lại muốn lời nhiều thì sao mà làm dc.e nghĩ Bác nghỉ vài hôm sau đấy nếu muốn kiếm 20U 1 ngày thì ít nhất cũng phải nạp vào 500U hoặc 1000U thì mỗi ngày 20U thấy rất nhẹ nhàng.

em bay tầm 3k từ cuối năm 2016 đến nay. cũng rút ra khá nhiều bài học,nhưng ko biết rút đến bao giờ. thật ra trong 3k đó,em cũng thi thoảng rút ra tầm 800,nhưng túm lại vẫn đi 3k

Vốn bạn quá ít nên cháy là đương nhiên, bạn giao dịch phương pháp gì mà lãi 20$ một ngày vậy, chia sẻ cho mọi người cùng hoàn thiện nhé

Đừng cố gắng ăn thua bác ạ, thế thì khác gì đánh bạc đâu.
Bác nên dừng lại, nghỉ ngơi 1 thời gian xem xét lại phương pháp và tâm lý giao dịch của mình.
Khi giao dịch trở lại nên bắt đầu từ vị thế nhỏ rồi tăng dần quy mô nếu có kết quả tốt, nếu kết quả lỗ thì giảm dần quy mô vị thế. Như vậy sẽ vừa giảm thiểu thiệt hại vốn vừa ổn tâm lý hơn.

Nếu có nhiều thời gian rảnh thì cứ nạp tiếp, nạp nhiều vào mà chơi, nhưng nên nạp vào tk DEMO, chơi thoải mái.

Vốn bạn quá ít nên cháy là đương nhiên, bạn giao dịch phương pháp gì mà lãi 20$ một ngày vậy, chia sẻ cho mọi người cùng hoàn thiện nhé
cũng không có gì đặc biệt đánh khung 15' đến h1 khi nào xuất hiện mô hình 2 đáy hoặc 2 đỉnh công với RSI và Stoch vượt biên và có tín hiệu về nến là mình vào. Thường khá đúng nhưng có lời toàn sợ nên hay chốt non nên hay có cảm giác tiếc.

Nạp tiền quánh tiếp(<=> ta đâu có say(sai))
Ngừng nạp(ta đã uống mấy ve rồi nhỉ)
Về ngủ sáng mai dậy hết đau đầu rồi xem lại còn thiếu cái gì: tại bia, rượu, mồi, bạn hay gì .. nữa đây ta?

Tâm lý khi đã thua thì sẽ muốn gỡ. Giờ nhiều khi lệnh đang dương, thuận xu hướng nhưng lại tham ko chốt vì muốn gỡ thêm. Ảnh hưởng nhiều đến chiến lược giao dịch. Giờ bác cứ nạp 100 vào là sẽ lại cháy ngay thôi vì độ lớn tk ko đủ với lòng tham của bác. Nếu tiền không là vấn đề thôi thì bác nên nghỉ 1 thời gian r nạp 1 khoản kha khá. tầm 500 chẳng hạn. Phần đã mất bác phải coi như là mất rồi đi. Lúc đó tâm lý giao dịch sẽ khác. Chứ từ số vốn 100 mà cứ loanh quanh tìm cách về bờ tận mấy nghìn thì còn cháy dài đấy.

Bạn thử tính xem trong 2 tuần mà đánh 25$ lên 520$ thì một ngày bạn được bao nhiêu %, nhân lên 30 ngày được bn.
Nếu vậy chả mấy chốc mà giàu hết bạn ơi.
Lòng tham con người đúng là vô đáy thật

cũng không có gì đặc biệt đánh khung 15' đến h1 khi nào xuất hiện mô hình 2 đáy hoặc 2 đỉnh công với RSI và Stoch vượt biên và có tín hiệu về nến là mình vào. Thường khá đúng nhưng có lời toàn sợ nên hay chốt non nên hay có cảm giác tiếc.
Hay đó bạn, bạn có thể nói cụ thể hơn điểm vào lệnh được ko? sau khi có mô hình 2 đỉnh (2 đáy), đợi phá vùng cổ test lại hay ntn bạn ?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên