Góc thảo luận về Hubba Hubba Style cho BO Trader

giờ open London là 13h VN, HH có nói nguyên văn là ''
Should we be on the lookout for Breakout of Channel Setup before London?''
Mình trăn trở câu này mãi, nên không biết trade breakout vừa rồi đúng hay sai
Ủa mình tưởng phiên London hè là 14h VN chứ nhỉ :D
Breakout HOD theo mình thấy là khá khó, phải dầy dạn kinh nghiệm lắm mới chơi được, vì 7/10 trg hợp mình thấy HOD chỉ nhích thêm 1 tý rồi lại về thôi. Mình thì vẫn né :D

TH này thì sao hả các bác, put ở đầu cây nến mà thua ^_^

Đính kèm

• Screenshot (112).png
    Screenshot (112).png
    324 KB · Xem: 3
Có 2 tips này mình hy vọng sẽ có ích cho mọi người:

1. Bà con nên bookmark cái link này lại. Sau này nếu muốn biết Ở THỜI ĐIỂM HIỆN TẠI, mình đang nằm trong phiên nào, đầu, giữa hay cuối phiên, một phiên nào đó đã open/close hay chưa.....thì mở nó ra và nhìn vào ảnh đầu tiên. Ảnh này là 1 add-on cập nhật theo thời gian thực, mình cũng chả cần quan tâm việc châu Âu nó chỉnh giờ vào mùa đông hay mùa hè làm gì :)
https://www.oanda.com/forex-trading/analysis/market-hours

2. Có một chuyện chắc 99% các bác đã biết, là khi phiên London VỪA MỞ, rất hay có waterfall. Do đó dù các bác bận gì bận, cũng nên tranh thủ có mặt trước máy tính tầm 14h10-14h30 và cố gắng ăn vài lệnh to to chỗ này. Các bác thích ride the train, channel breakout thì đây là lúc thể hiện, và gỡ gạc cho những lệnh sml vào các thời điểm khác trong ngày nhóe =))))
(mình không bao giờ trade khi một phiên nào đó SẮP MỞ, do hay có những cây nến kỳ quặc, do đó không khuyến khích nha)

Có 2 tips này mình hy vọng sẽ có ích cho mọi người:

1. Bà con nên bookmark cái link này lại. Sau này nếu muốn biết Ở THỜI ĐIỂM HIỆN TẠI, mình đang nằm trong phiên nào, đầu, giữa hay cuối phiên, một phiên nào đó đã open/close hay chưa.....thì mở nó ra và nhìn vào ảnh đầu tiên. Ảnh này là 1 add-on cập nhật theo thời gian thực, mình cũng chả cần quan tâm việc châu Âu nó chỉnh giờ vào mùa đông hay mùa hè làm gì :)
https://www.oanda.com/forex-trading/analysis/market-hours

2. Có một chuyện chắc 99% các bác đã biết, là khi phiên London VỪA MỞ, rất hay có waterfall. Do đó dù các bác bận gì bận, cũng nên tranh thủ có mặt trước máy tính tầm 14h10-14h30 và cố gắng ăn vài lệnh to to chỗ này. Các bác thích ride the train, channel breakout thì đây là lúc thể hiện, và gỡ gạc cho những lệnh sml vào các thời điểm khác trong ngày nhóe =))))
(mình không bao giờ trade khi một phiên nào đó SẮP MỞ, do hay có những cây nến kỳ quặc, do đó không khuyến khích nha)
Thank bác :D, tiện thể bác xem hộ e cái hình sao chỗ ấy put lại thua vs ạ

Thank bác :D, tiện thể bác xem hộ e cái hình sao chỗ ấy put lại thua vs ạ

Cái hơi sai sai của bác là bác thấy có 1 nến gì đó có vẻ là pinbar, có VC alert, có bounce khỏi R và EMA là quất xuống. Lệnh PUT lúc này hơi nguy hiểm (và cuối cùng là sml) vì :
1. Cây pinbar đó nên là cây pinbar đỏ ( shooting star), tức là nên ngược màu với cây gần nó nhất (là 1 cây xanh);
2. Quan trọng: cây pinbar chỉ có giá trị khi nó đứng trơ trọi 1 mình, tức là quan sát tầm 20 cây gần đó, nó nên là cao nhất hoặc thấp nhất, còn đứng giữa giữa thì không có giá trị. Dường như cách đây 1 tháng mình có giải thích cho bác Thống ngay trên BOE thì phải ?
Bác nhìn qua trái tầm 15 nến sẽ thấy 1 rừng nến cứ dao động quanh 1 mức giá, và giá này cao hơn giá đóng cửa của cây pinbar kia. Điều này có nghĩa là gì : là giá đó cách đây không lâu đã được thị trường chấp nhận rồi, tại cây pinbar, giá leo lên không nổi, nhưng nó sẽ cố mà lếch xác lên trong vài phút tới.
Nói chung chỗ đó không rõ ràng để PUT, nhưng mình không có ý nói là chắc chắc giá sẽ lên để CALL. Tốt hơn là không oánh gì cả.

Confirm với bác @zzgintazz và Thanks bác @Bùi Xuân Tuấn Anh rất nhiều,

Em nhớ mãi quả pinbar sml này
ascontent.fsgn5_2.fna.fbcdn.net_v_t1.0_9_21077715_19834481752633cbe1565a06afc5b937e1d0e5fa19b5.jpg

Đây là minh họa pinbar của bác @Bùi Xuân Tuấn Anh đã hướng dẫn em những ngày mới biết tới HH Style

View attachment 23165

Breakout setup
Các nến bullish trước khi breakout lực đẩy mạnh
gần giờ mở cửa phiên London, nên mình tự tin vào Call 15mins, OTM sml.

HOD breakout rủi ro chăng?

Chỗ này bác CALL 5m hay CALL 15m bác đều sẽ sml. Mình sẽ PUT 5m và win.
Chúng ta (và các mem nước ngoài khác trên BOE) hay nói "Channel Breakout", nhưng liệu có nhiều người hiểu nó có nghĩa là gì không, trên phương diện hành động giá?
"Channel" nó như một căn phòng chật hẹp nhốt giá lại. Giá nằm trong đó bị tù túng, khó chịu, phải dốc toàn tâm toàn lực để "breakout", tức là phá sập 1 bức tường và thoát ra ngoài.
Nhưng có khi tường mỏng, cần co chân đạp với lực nhẹ thì giá lại diễn hơi sâu, gồng quá mức, lực quá khủng, chẳng những tường sập mà giá cũng văng ra ngoài lọt mịa nó xuống con sông gần đó luôn. Vậy sao đi tiếp? Trong khi chỉ cần đạp nhẹ nhẹ là tường sập cmnr, sau đó dành sức đi tiếp đoạn đường còn lại.
Điều này có nghĩa là gì ? Là cây nến breakout có size và momentum quá dư, kích hoạt VC làm nó báo động um sùm. Giá đã quá mua (OB). Bạn Thống nhà mình do không dùng VC mà dùng Stoch, không biết có để ý khoảnh khắc đó không đây :p
Mà một setup dạng channel breakout có cây nến breakout kích hoạt VC, thì cây kế tiếp thường sẽ là "breather", mình quen dùng chữ này mà không biết dịch sao, nói nôm na là giá nó mệt quá rồi, phải dừng lại 1 cây để thở tí.
Ngược lại, một setup dạng channel breakout có cây nến breakout KHÔNG kích hoạt VC, giá không quá xa EMA, chưa đến mức TOD/BOD, không gặp S/R trước mặt... thì các bác cứ vô tư đi tiếp. Lúc này tùy style mỗi người mà có đợi cây confirmation hay không.
Để rõ hơn, mời bác Thống về núi tu luyện lại trước khi hành hiệp :D Trong các screenshot của HH, vào folder Exhaustion, tìm cái ảnh có tên là "7r3cga-exhaustion-VC-and-near-10h-SR-15-298" và xem HH đã chú thích gì nha =))))) Ahihi :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chỗ này bác CALL 5m hay CALL 15m bác đều sẽ sml. Mình sẽ PUT 5m và win.
Chúng ta (và các mem nước ngoài khác trên BOE) hay nói "Channel Breakout", nhưng liệu có nhiều người hiểu nó có nghĩa là gì không, trên phương diện hành động giá?
"Channel" nó như một căn phòng chật hẹp nhốt giá lại. Giá nằm trong đó bị tù túng, khó chịu, phải dốc toàn tâm toàn lực để "breakout", tức là phá sập 1 bức tường và thoát ra ngoài.
Nhưng có khi tường mỏng, cần co chân đạp với lực nhẹ thì giá lại diễn hơi sâu, gồng quá mức, lực quá khủng, chẳng những tường sập mà giá cũng văng ra ngoài lọt mịa nó xuống con sông gần đó luôn. Vậy sao đi tiếp? Trong khi chỉ cần đạp nhẹ nhẹ là tường sập cmnr, sau đó dành sức đi tiếp đoạn đường còn lại.
Điều này có nghĩa là gì ? Là cây nến breakout có size và momentum quá dư, kích hoạt VC làm nó báo động cmnl. Giá đã quá mua (OB). Bạn Thống nhà mình do không dùng VC mà dùng Stoch, không biết có để ý không đây :p
Mà một setup dạng channel breakout có cây nến breakout kích hoạt VC, thì trong cây nến kế tiếp sẽ là "breather", mình quen dùng chữ này mà không biết dịch sao, nói nôm na là giá nó mệt quá rồi, phải dừng lại 1 cây để thở tí.
Ngược lại, một setup dạng channel breakout có cây nến breakout KHÔNG kích hoạt VC, giá không quá xa EMA, chưa đến mức TOD/BOD, không gặp S/R trước mặt... thì các bác cứ vô tư đi tiếp. Lúc này tùy style mỗi người mà có đợi cây confirmation hay không.
Để rõ hơn, mời bác Thống về núi tu luyện lại trước khi hành hiệp :D Trong các screenshot của HH, vào folder Exhaustion, tìm cái ảnh có tên là "7r3cga-exhaustion-VC-and-near-10h-SR-15-298" và xem HH đã chú thích gì nha =))))) Ahihi :D
Ây dà, Đa tạ @Bùi Xuân Tuấn Anh Đại hiệp đã chỉ giáo. Bộ chân kinh của Master Hubba để lại mà tại hạ lại không tu luyện đến nơi đến chốn.

Công phu phân tích chart của Đại hiệp thật sắc bén. Khâm phục khâm phục :D

Mở hàng tuần mới 1ITM và 1OTM -_-

Trade OTM: 1 hyper extend đóng gần SR, không tin tức, TOH, LOD, Call 5ms OTM.

Sau đó mình sửa sai khi nhận thấy giá đang waterfall, sau bullish candle vào Put 5ms ITM.

''Lừa tình'' setup.
Nhìn có vẻ giống ''hết sức'' setup (exhaustion)
Nhưng đuôi nến bullish trước entry, đuôi bearish nến trước pinbar LOD đều có dấu hiệu ''còn sức''

Put 5ms ITM

..........
Mà một setup dạng channel breakout có cây nến breakout kích hoạt VC, thì cây kế tiếp thường sẽ là "breather", mình quen dùng chữ này mà không biết dịch sao, nói nôm na là giá nó mệt quá rồi, phải dừng lại 1 cây để thở tí...............

Ah, cũng cần nói thêm là khi cây Breakout xác lập (hoặc gần xác lập HOD/LOD) thì cây breather mới có khả năng xuất hiện cao. Cũng như pinbar, nếu cây Breakout nằm lưng chừng thì cứ bình tĩnh theo dõi diễn biến tiếp theo nha.
VD như chỗ này, sau cây Breakout mà đánh ngược lại là sml :(

Đính kèm

327 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:
Ah, cũng cần nói thêm là khi cây Breakout xác lập (hoặc gần xác lập HOD/BOD) thì cây breather mới có khả năng xuất hiện cao. Cũng như pinbar, nếu cây Breakout nằm lưng chừng thì cứ bình tĩnh theo dõi diễn biến tiếp theo nha.
VD như chỗ này, sau cây Breakout mà đánh ngược lại là sml :(
Thanks bác, chart UJ của em vừa post lúc nãy, có được gọi là LOD không bác, khái niệm LOD/HOD này em chưa nắm rõ lắm, đôi khi giá nó kiểu deep deep em cứ mặc định LOD

Thanks bác, chart UJ của em vừa post lúc nãy, có được gọi là LOD không bác, khái niệm LOD/HOD này em chưa nắm rõ lắm, đôi khi giá nó kiểu deep deep em cứ mặc định LOD

Cứ cài cái indi này vô, chỉnh màu nổi bật tí, sau này quan sát bằng mắt, thấy giá gần gần tới đường đó rồi thì phải tập trung nhìn cho kỹ, khi nó đẩy 1 phát cao/thấp hơn đường hiện hữu thì đường đó sẽ được vẽ lại, tạo thành BOD/TOD mới :)
Cá nhân mình chỉ quan tâm giá cao/thấp nhất trong NGÀY, còn trong tuần/tháng/năm chả cần biết :) Chúng ta đánh BO ăn thua ngắn hạn thoai :)

Đính kèm

• WK MN DY LINES v1.1.mq4
    2.9 KB · Xem: 99
Cứ cài cái indi này vô, chỉnh màu nổi bật tí, sau này quan sát bằng mắt, thấy giá gần gần tới đường đó rồi thì phải tập trung nhìn cho kỹ, khi nó đẩy 1 phát cao/thấp hơn đường hiện hữu thì đường đó sẽ được vẽ lại, tạo thành BOD/TOD mới :)
Cá nhân mình chỉ quan tâm giá cao/thấp nhất trong NGÀY, còn trong tuần/tháng/năm chả cần biết :) Chúng ta đánh BO ăn thua ngắn hạn thoai :)
Thanks bác nhé :D đồ chơi (indi) của bác nhiều phết :D :D :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 44 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên