[Góc thú tội] Thật mừng vì tôi đã mắc phải 5 sai lầm này khi giao dịch... Anh em đừng như tôi!

[Góc thú tội] Thật mừng vì tôi đã mắc phải 5 sai lầm này khi giao dịch... Anh em đừng như tôi!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,424
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch từ tác giả Nick Cawley trên trang web dailyfx.com nhé!

-------------------------------​

Dưới đây là 5 trong số rất nhiều sai lầm mà tôi đã mắc phải trong sự nghiệp trading của mình và tất cả chúng đều khiến tôi phải trả giá bằng chính số tiền của mình (không hề có lấy một ngoại lệ). Tôi thậm chí còn mắc ngày một nhiều sai lầm hơn, nhưng tôi chỉ tập trung nói về những cái nào mà trader các bạn có thể được hưởng lợi từ chúng mà thôi...

Chà, tôi đã mất tiền, nhưng tôi mừng vì những sai lầm này đã xảy ra vì rốt cuộc, tôi cũng đã nhận ra đâu là những lỗi trong chiến thuật hoặc cảm xúc của bản thân để còn biết đường mà khắc phục! Bây giờ, tôi đã có thể tránh việc phá hủy tài khoản của mình nhờ những sai lầm ấy! Trong ngắn hạn, đó là một bài học đầy đau đớn và tốn kém, nhưng về lâu về dài, tôi lại thấy nó như một khoản thanh toán trả dần cho những lợi nhuận trong tương lai.

Mặc dù chẳng ai thích thừa nhận mình sai cả, bởi đó là bản chất của con người, nhưng đó cũng là một phần quan trọng của quá trình trở thành một trader giỏi hơn, kiếm được nhiều lợi nhuận hơn! Vì vậy, hãy cùng nhìn nhận vào những sai lầm hàng đầu của các trader nói chung (bao gồm cả tôi) nhé!

Sai lầm số 1 của trader: Không sử dụng Dừng lỗ (Stop loss)

That-mung-vi-toi-da-mac-phai-5-sai-lam-nay-khi-giao-dich-TraderViet1.png
Đây chính là một kẻ giết tài khoản thực sự. Khi bạn tham gia bất kỳ giao dịch nào, bạn nên biết cả mức giá mục tiêu của mình lẫn khu vực nào thì giao dịch sẽ không còn hiệu quả với bạn nữa. Điểm dừng lỗ là vũ khí để bạn có thể đảm bảo rằng các khoản lỗ của bạn có thể được quản lý trong phạm vi cho phép. Nói tóm lại, chúng ở đó để ngăn bạn lún sâu vào thua lỗ quá mức.

Nếu bạn cứ liên tục bị dính stoploss khi gao dịch thì ngay lập tức, bạn nên làm 2 điều sau:
  1. Kiểm tra xem liệu mức giá giao dịch ban đầu của bạn có đúng không và đừng thực hiện thêm bất kỳ giao dịch nào khác cho đến khi bạn đã chắc rằng bạn muốn vào vị thế tại mức giá đó.
  2. Thứ hai, bạn nên giảm quy mô giao dịch cho đến khi bạn kiếm được lợi nhuận ổn định trở lại, xây dựng đủ sự tự tin và đủ sức mạnh cho tài khoản của bạn.
Nếu bạn không đặt dừng lỗ, một giao dịch cũng có thể xóa sạch tài khoản của bạn hoặc dẫn đến thua lỗ nghiêm trọng mà phải mất rất nhiều thời gian mới có thể phục hồi. Và nhớ rằng, đừng bao giờ áp đặt một con số dừng lỗ nhất định trong đầu mình khi thoát lệnh nhé! Chúng không hiệu quả đâu! Và tôi biết một sự thật rằng stoploss có thể giúp tôi bảo toàn tỷ lệ P&L(Lời lỗ) của mình khi giao dịch đi ngược dự đoán và giúp tôi sống sót trên thị trường.

Sai lầm số 2 của trader: Không chuẩn bị kỹ càng

That-mung-vi-toi-da-mac-phai-5-sai-lam-nay-khi-giao-dich-TraderViet2.jpg

Bước chuẩn bị này bắt đầu kể cả trước khi bạn mở tài khoản ra để giao dịch. Bạn cần phải có một trạng thái tốt nhất có thể, không mệt mỏi, buồn bã, mất tập trung hay dễ xúc động. Thật dễ dàng để mở máy tính lên, cầm tách cà phê nhâm nhi và bắt đầu giao dịch, tuy nhiên, tôi đã cảm thấy khó chịu vì chưa chuẩn bị gì cả...

Trading là một công việc và nó cần phải được đối xử như thể nó là một công việc thực thụ. Trước khi vào MT4 giao dịch, hãy mở lại nhật ký giao dịch để xem cách bạn đã cảm nhận thị trường và thực hiện giao dịch ra sao, đánh giá trung thực xem bạn có tự tin trước khi bắt đầu giao dịch hay không.

Hãy xem xét nhật ký giao dịch của bạn một cách thường xuyên - liệu bạn có đang giao dich khi bị phân tâm vì bất kỳ lý do gì hay không? Giao dịch trên thị trường tài chính rất thú vị và có thể khiến mọi người sẵn sàng giao dịch khi họ chưa thực sự sẵn sàng. Đừng lo lắng về những giao dịch bị bỏ lỡ, bởi ngoài kia là một biển trời cơ hội đang chờ bạn đến hốt đấy thôi!

Sai lầm số 3 của trader: Để cảm xúc lên làm ông hoàng

That-mung-vi-toi-da-mac-phai-5-sai-lam-nay-khi-giao-dich-TraderViet3.gif

Điều này có thể tấn công bạn khá nhanh mà bạn còn chưa kịp nhận ra rằng nó đang xảy ra. Trong những lúc giao dịch, tôi đã trải qua một loạt các cảm xúc - vui, buồn. thất vọng, hào hứng - mà không hề nhận ra chúng. Ví dụ, nếu tôi trải qua một điều gì đó tồi tệ thì rất có khả năng, tôi sẽ bắt đầu những "giao dịch gượng ép" để thử và đảo ngược thua lỗ. Ngược lại, nếu tôi có một ngày tốt đẹp, tôi sẽ bắt đầu cảm thấy bất khả chiến bại và đầy máu lửa. Tuy nhiên, cả hai phản ứng trên đều sai cả!

Một cảm xúc trading nổi tiếng khác đó là FOMO - Fear Of Missing Out (nỗi sợ bị bỏ lỡ cơ hội) - khi một trader thấy người khác kiếm được tiền trên một tài sản nào đó, họ sẵn sàng lao vào mà không cần chuẩn bị gì để tận dụng lợi thể từ biến động. Momentum trading (giao dịch theo đà giá) sẽ tốt khi bạn có một setup chính xác. Nhưng việc nhảy vào một biến động, đặc biệt là một động thái mà bạn không thể giải thích, có thể sẽ cực kỳ nguy hiểm. Đừng hoảng loạn rồi lao vào như một con thiêu thân. Cũng đừng nổi nóng khi thị trường không di chuyển theo cách bạn kỳ vọng. Nếu bạn tức giận, bạn có thể sẽ thực hiện những giao dịch báo thù để trả đũa thị trường. Nhưng tất cả những gì xảy ra sau đó chỉ là cảnh bạn mất tiền mà thôi!

Đừng đấu với thị trường, hãy nương theo dòng chảy và chịu trách nhiệm về số phận của riêng bạn!

Sai lầm số 4 của trader: Quản lý rủi ro

That-mung-vi-toi-da-mac-phai-5-sai-lam-nay-khi-giao-dich-TraderViet4.jpg

Nếu bạn không quản lý rủi ro của mình đúng cách thì cho dù bạn có thực hiện được bao nhiêu cú trade có lời đi chăng nữa, bạn vẫn có thể đánh mất một phần vốn giao dịch của mình. Khi tôi mới bắt đầu giao dịch, tôi phải mất rất lâu mới có thể hiểu đầy đủ rằng số lượng giao dịch bạn thực hiện chẳng có nghĩa lý gì cả. Quan trọng là chất lượng của giao dịch và những thua lỗ của bạn kìa... Việc kiếm được $1.500 trong 3 giao dịch sẽ là vô ích nếu bạn đánh mất $2.000 trong giao dịch thứ tư. Bạn phải luôn thiết lập ra một tỷ lệ risk:reward khi tham gia giao dịch, có thể là 1 đơn vị rủi ro cho 2 đơn vị phần thưởng chẳng hạn. Hạ thấp đòn bẩy xuống một tỷ lệ nhất định trên tổng vốn giao dịch cũng là một nhiệm vụ cần được theo dõi cẩn thận. Nếu bạn sử dụng quá nhiều đòn bẩy cho một vị thế, tùy thuộc vào broker bạn chọn, thì một động thái bất lợi nhỏ trong bất kỳ setup nào cũng có thể đốt cháy tài khoản của bạn.

Đòn bẩy, nếu có, chỉ nên được sử dụng rất chừng mực!!!

Sai lầm số 5 của trader: Giao dịch quá mức

That-mung-vi-toi-da-mac-phai-5-sai-lam-nay-khi-giao-dich-TraderViet5.png

Sai lầm này áp dụng cho cả số lượng giao dịch bạn đang thực hiện lẫn số lượng thị trường bạn đang tham gia. Giao dịch vui đấy, nên bạn nghĩ bạn giao dịch càng nhiều thì càng vui, phải không? Ồ không, tình trạng giao dịch quá mức trên quá nhiều thị trường xảy ra khi bạn mất kiên nhẫn và thiếu kỷ luật vì bạn luôn cảm thấy rằng bạn cần phải có mặt trên thị trường mọi lúc, mọi nơi. Nhưng thực tế là, bạn có thể chờ đợi giao dịch mà bạn thực sự muốn để thực hiện mà!

Những trader sử dụng khung thời gian nhỏ như M5 sẽ cố gắng và biện minh cho việc tham gia giao dịch bằng một động thái rất nhỏ trên biểu đồ. Các trader không nên cảm thấy gượng ép khi giao dịch và chỉ giao dịch khi tất cả các tiêu chí của họ được đáp ứng. Tuy hơi muộn, nhưng tôi nhận ra rằng việc liên tục nhảy qua nhảy lại giữa các khung thời gian khác nhau chỉ để thử và biện minh cho các quyết định giao dịch của bản thân là SAI.

Giao dịch trên nhiều thị trường khác nhau có thể giúp trader trải nghiệm và nghiên cứu qua hàng loạt các thị trường tài sản khác nhau, nhưng điều này rất khó khăn vì nó sẽ khiến trader mất tập trung, do đó khiến việc quản lý rủi ro bị thiên lệch. Các setup sẽ bị bỏ bê. Vậy thì chất lượng ở đâu ra?

Đối với hầu hết mọi người - hoặc chí ít là với tôi - thì lý tưởng nhất là chỉ giao dịch 1-3 thị trường tại một thời điểm bất kỳ mà thôi. Có như vậy, chúng ta mới có thời gian rảnh để nghiên cứu sâu vào các thị trường mà chúng ta quan tâm.

Lời kết

Còn nhiều sai lầm nữa mà tôi đã mắc phải trong lúc giao dịch, nhưng những sai lầm tôi vừa nhắc ở trên, cũng là những cái đã được tôi sửa chữa, thực sự là những sai lầm có tác động tiêu cực nhất đến tỷ lệ P&L của tôi. Việc thay đổi thói quen là không hề dễ dàng và nó chỉ có thể bắt đầu sau khi bạn nhận ra những gì cần phải thay đổi mà thôi!

Hãy bắt tay thực hiện những thay đổi cần thiết thôi nào. Chúc anh em thành công!
Nguồn: dailyfx

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
bài dịch của em rất hay,cảm ơn Huệ <xinh> đã cho anh cùng mọi người những bài học sâu sắc,khi muốn tham gia vào thị trường forex !

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,039 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,356 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên