Hai loại kháng cự hỗ trợ bắt buộc phải có trên chart khi bạn giao dịch

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618
Không phải tất cả các đường kháng cự hỗ trợ đều quan trọng như nhau vì từng có một thí nghiệm chứng minh giá hoàn toàn có thể phản ứng với bất kỳ đường thẳng ngang nào bạn vẽ lên chart. Xem bài viết thử nghiệm kháng cự hỗ trợ ngẫu nhiên hoặc xem clip dưới đây.

Như bạn thấy trong clip, bạn có thể vẽ bất kỳ một đường ngang nào lên trên chart và giá sẽ phản ứng với các đường ngang mà bạn vừa kẻ ở một thời điểm nào đó trong quá khứ. Những hành vi giá như test, fake out, breakout và retest vẫn xuất hiện bình thường dù bạn nhắm mắt kẻ đại một đường lên chart. Điều này cho thấy không phải các đường kháng cự hỗ trợ nào cũng thực sự quan trọng. Bạn cần biết loại trừ và chỉ chọn những đường nào quan trọng hơn để tránh nhầm lẫn khi giao dịch.

Sẽ có rất nhiều cách để lựa chọn kháng cự hỗ trợ, bạn có thể sử dụng kết hợp với supply demand để chọn ra kháng cự hỗ trợ quan trọng, hay dùng volume để xác định v.v... Nhưng hãy chú ý đến 2 loại đường kháng cự hỗ trợ thỏa mãn các điều kiện sau:
  • Kháng cự hỗ trợ thuộc về phiên giao dịch trước đó.
  • Kháng cự hỗ trợ nằm ở mức giá cao nhất hay thấp nhất của phiên.
Trong đó, phiên giao dịch trước là phiên mà bạn đã giao dịch được ngăn cách bằng các cột period trong phần mềm mt4. Bạn bật chế độ này bằng cách bấm phím tắt CTRL + Y.

Để dễ hình dung, mình sẽ giới thiệu một số ví dụ.

hai-loai-khang-cu-ho-tro-bat-buoc-phai-co-tren-chart-khi-ban-giao-dich-traderviet.png

EURUSD khung H4

Trên chart này, bạn có thấy các đường ngăn cách phiên giao dịch được phân chia bằng đường nét đứt (2 dấu mũi tên trên cùng). Mình đã vẽ sẵn 2 mức giá cao nhất và thấp nhất của phiên giao dịch trước đó trên chart H4. Với chart H4, các phiên sẽ được chia theo tuần, các khung thời gian thấp hơn thì phiên giao dịch cũng sẽ thấp hơn.

Bạn có thấy trên chart này giá đã retest mức đáy của tuần trước và thị trường tăng điểm liên tục trong suốt tuần sau đó?

Chúng ta thử xem một số ví dụ khác nữa nhé.

hai-loai-khang-cu-ho-tro-bat-buoc-phai-co-tren-chart-khi-ban-giao-dich-traderviet-1.png

GBPUSD khung H1

Chart GBPUSD trên khung H1 sẽ phân chia phiên giao dịch theo ngày. Ở đây mình đã vẽ sẵn kháng cự hỗ trợ tại 2 mức giá cao nhất và thấp nhất của ngày hôm trước, đến hôm sau thì giá retest đúng vị trí kháng cự cao nhất.

Các bạn chú ý là các ví dụ nói trên chỉ mang tính chọn lọc cho giúp bạn dễ hiểu ý tưởng này. Khi trade thực tế thì sẽ có những hành vi phức tạp hơn như sideway quanh mức kháng cự hỗ trợ, breakout và retest v.v... Vì thế, tốt nhất là bạn chỉ giao dịch retest với các đường kháng cự hỗ trợ theo cách này, tuyệt đối đừng giao dịch theo kiểu bẫy giá nếu thấy chưa quen. Hãy học cách phân loại từng hành vi giá và đứng ngoài nếu có gì đó kỳ quặc xảy ra khi bạn phân tích chart.

Chúc bạn giao dịch an toàn!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Cứ bài nào của bác Trình là em like trước đọc sau :D. Tiếp câu hỏi với bạn ở trên, bác có tính mở lớp dạy PA cơ bản không v bác?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên