Hành động giá – Nắm bắt ngôn ngữ thị trường - Chương II: Xác định kháng cự hỗ trợ

Hành động giá – Nắm bắt ngôn ngữ thị trường - Chương II: Xác định kháng cự hỗ trợ

Trịnh Anh

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
199
1,941
Cảm ơn anh em đã nhiệt tình đưa ra ý kiến trong các bài trước! Hôm nay, tiếp tục chương II mình xin nói về cách xác định kháng cự hỗ trợ trong trading, thử xem có khác với cách của anh em không nhé!

Tham khảo mục lục tại đây.
-----------------------------
...

2.3 Làm thế nào để xác định kháng cự - hỗ trợ chính xác?

Vẽ những đường kháng cự - hỗ trợ thì vô cùng đơn giản, bạn chỉ cần nối các đỉnh, đáy lại với nhau thành những đường kẻ ngang là chúng ta đã có kháng cự hỗ trợ. Cái tinh túy của việc sử dụng kháng cự - hỗ trợ không nằm ở cách vẽ mà ở cách chọn đường nào và bỏ đường nào.

Những trader có tâm lý sợ mất cơ hội thường sử dụng công cụ này một cách sai lầm, cố gắng vẽ ra mọi mức cản mà họ thấy, để rồi khi nhìn lại họ cũng không biết tại sao cản lại dày đặc như vậy và không thể phân tích phản ứng của giá với những cản này.

hanh-dong-gia-nam-bat-ngon-ngu-thi-truong-chuong-ii-xac-dinh-khang-cu-ho-tro-traderviet1.png

[Đừng cố gắng vẽ hàng loạt đường line trên chart]
Dưới đây là các ưu tiên mà mình thường dùng để xác định kháng cự hỗ trợ:

Thứ nhất: Chỉ xác định kháng cự - hỗ trợ chính yếu

Xung quanh mức giá hiện tại, bạn cần xác định cho mình hai mức cản chính, một ở trên và một ở dưới. ĐỪNG vẽ nhiều, vì việc đó giống như việc tích hợp hàng loạt indicator lên chart và bạn không còn nhìn thấy những chuyển động thực sự của giá.

hanh-dong-gia-nam-bat-ngon-ngu-thi-truong-chuong-ii-xac-dinh-khang-cu-ho-tro-traderviet2.png

[Bước đầu tiên là xác định 2 biên]
Đừng sợ mất cơ hội hay lo lắng về tính chính xác của cặp cản bạn vừa vẽ, bạn cứ thấy hợp lý là được, chúng ta sẽ tiếp tục modify nó sau.

Thứ hai: Quan sát thật kỹ những đỉnh đáy ở hai vùng cản vừa vẽ

Việc quan sát những đỉnh đáy lân cận sẽ xác nhận hoặc phủ định hai đường cản ban đầu. Thông thường bạn sẽ xem số lần cản của bạn bị test, sau đó tiến hành điều chỉnh biên độ của cản nếu cần thiết.

Thỉnh thoảng, các cản của bạn đã khá vừa vặn với giá nhưng ở một vùng nào đó bạn thấy những bóng nến xuyên thủng nó một cách rõ ràng, đừng để ý nhiều vì chẳng có cái cản nào là hoàn hảo cả.

hanh-dong-gia-nam-bat-ngon-ngu-thi-truong-chuong-ii-xac-dinh-khang-cu-ho-tro-traderviet3.png

[Điều chỉnh biên độ]
Một câu hỏi mình thường nghe đó là nên vẽ kháng cự - hỗ trợ bằng bóng nến hay thân nến? Câu trả lời đó là: Kháng cự - hỗ trợ là một VÙNG giá, và nó nên ôm trọn cả hai. Nhưng khi dừng lỗ thì bạn nên căn cứ vào bóng nến.

Thứ ba: Đánh giá kháng cự - hỗ trợ trên diện rộng

Bạn nên di chuyển lên khung cao hơn hoặc thu nhỏ chart lại để có một cái nhìn toàn cảnh hơn về mức kháng cự - hỗ trợ mà bạn đã xác định. Nếu trong quá khứ, mức cản đó cũng được thị trường tôn trọng thì bạn có thể tự tin, nếu không, bạn có thể tiến hành điều chỉnh nếu cần. Đừng mong chờ cản của bạn là “tiêu chuẩn vàng” của thị trường, nếu luyện tập đủ lâu bạn sẽ có một cảm nhận về độ tin cậy của chúng.

Thứ tư: Xác định kháng cự - hỗ trợ mở rộng

Với kháng cự - hỗ trợ bạn có thể giao dịch đảo chiều hoặc breakout, thế nên bạn cần xác định thêm cho mình ít nhất một cặp cản khác phía ngoài cặp thứ nhất. Việc xác định cặp thứ hai này sẽ cho bạn một mục tiêu giá (dừng lỗ/ chốt lời), hoặc những phương án khác khi giá không phản ứng như mong đợi với mức cản trong.

hanh-dong-gia-nam-bat-ngon-ngu-thi-truong-chuong-ii-xac-dinh-khang-cu-ho-tro-traderviet4.png

[Khung giao dịch]

hanh-dong-gia-nam-bat-ngon-ngu-thi-truong-chuong-ii-xac-dinh-khang-cu-ho-tro-traderviet5.png

[Xác định thêm cặp cản phía ngoài – Khung lớn hơn]
Lưu ý:
  • Xác định kháng cự - hỗ trợ chỉ là khâu đầu tiên để khoanh vùng những khu vực đáng chú ý, để vào lệnh bạn cần tập hợp thêm các dữ liệu khác, đặc biệt là hành động giá tại khu vực đó.
  • Nếu trường hợp hai mức cản trong và ngoài quá gần nhau thì sao? Hãy đặt câu hỏi: Bạn chọn mất cơ hội hay mất tiền? Mình chọn mất cơ hội nên sẽ chờ đợi giá phản ứng với mức cản ngoài.
Như đã nói, đừng mong kháng cự - hỗ trợ của bạn là tiêu chuẩn vàng của thị trường, thay vào đó hãy luyện tập và tìm ra những lợi thế mà nó mang lại.

Còn tiếp…

Xem thêm:
>> Sóng Elliott ở thế kỷ 21 (p.3) : Phần tốt nhất của lý thuyết

>> [Chiến lược giao dịch] Day trading với công cụ Ichimoku

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 375 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,455 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,084 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 282 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên