Hành trình khám phá BitMEX: Sống sót trong chốn thiên đường và địa ngục

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Ở kỳ trước, hành trình khám phá BitMEX - sàn giao dịch phái sinh cryptocurrency lớn nhất - chỉ mới dừng lại ở những khái niệm cơ bản. Hôm nay chúng ta cùng khám phá tiếp những cái sướng và cái khổ của việc dùng đòn bẩy, và cách nào để quản lý vốn cho hiệu quả khi trade trên chốn thiên đường và địa ngục của Trader này.

>> Hành trình khám phá BitMEX: Thiên đường và địa ngục của Crypto Trader

3. Cái sướng và cái khổ của việc dùng đòn bẩy

Nếu bạn chỉ mới đặt chân vào thị trường, chưa đủ sml và chưa trải qua cái đau đớn của việc trading, bạn không nên mở tài khoản Bitmex. Và cũng đừng mở tài khoản trade margin trên bất kỳ sàn nào khác. Chỉ cần trở lại với Binance hay các sàn giao dịch cryptocurrency thông thường. Margin là 1 con dao 2 lưỡi, và nó không dành cho những người mới đặt chân vào thị trường.

Tuy nhiên, nếu được sử dụng đúng cách, margin có thể là 1 công cụ cực kỳ mạnh mẽ. Vậy sử dụng đúng cách là như thế nào? Đó là sự khác biệt giữa đòn bẩy thông minh và đòn bẩy ngu ngốc. Nhìn bảng dưới đây là bạn sẽ hiểu:

Bạn nhớ về Liquidation Price - giá thanh lý, mà chúng ta đã bàn trong bài viết trước chứ? Nó là mức giá mà lệnh của bạn sẽ bị thanh lý, tức là bạn sẽ thua lỗ tất cả số tiền bạn cược vào cú trade đó. Nhìn lại bảng, bạn có thấy với mức margin càng cao thì mức giá thanh lý càng sát lại với giá vào lệnh, tức là chỉ cần giá đi ngược lệnh một chút thôi thì lệnh của bạn đã bị thanh lý rồi.

9% là quá muỗi đối với Bitcoin, mỗi ngày nó di chuyển tầm đó là ít (trừ các ngày đi ngang), chỉ cần giá chạy 9% khi bạn xài 10x leverage thì lệnh của bạn sẽ cháy. Lên tới 25x thì giá chỉ cần đi 3%, chả khác gì tự sát. Vậy 100x thì sao, mình chả dám nghĩ tới. Vậy mà BitMEX nó cho leverage tới 100x.

Đừng làm như vậy, đừng chọn mức leverage tới x10, 25 hay 100. Bạn cần vốn để đi đường dài. Để thắng được 1 cú trade x25 mà không bị thanh lý, bạn phải may mắn kinh khủng, đó là đánh bạc, không phải trading. Hãy bắt đầu với x2, x3 rồi nâng lên x5 khi bạn đã khá tự tin và thấy mình quản lý vốn cực tốt.

>> Tạo tài khoản BitMEX tại link này để được giảm 10% phí giao dịch trong 6 tháng.

Bên cạnh đó, sàn Bitmex được cái là có 1 hệ thống lệnh stop vô cùng phong phú, từ stop limit, trailing stop, và hỗ trợ lệnh stop vô cùng mạnh mẽ của họ thông qua API. Bạn có thể vừa đặt stop loss vừa đặt take profit, lệnh nào dính thì lệnh còn lại sẽ tự động huỷ. Hệ thống stop loss tốt như vầy mình chỉ mới tìm được trên Bitmex và Bitfinex.

Rồi vầy là xong các khái niệm cơ bản, giờ chúng ta đi vào thứ quyết định sự sống còn của bạn trên chốn thiên đường và địa ngục mang tên Bitmex này.

4. Quản lý vốn trên Bitmex

Nếu bạn thường xuyên để bị cháy, đó không phải là do bạn đoán sai hay trade dở, đó là do bạn chưa biết quản lý rủi ro (hay quản lý vốn) cho tốt.

Tất cả các trader giỏi trên thế giới đều có cho riêng họ một chiến lược quản lý rủi ro sao cho họ phải chịu mức rủi ro thấp nhất có thể. Bạn cũng nên như vậy. Quản lý rủi ro quan trọng hơn chiến lược trade của bạn gấp ngàn lần.

Có một chiến lược mà rất nhiều Trader trên thế giới của nhiều thị trường tài chính khác nhau sử dụng, là quản lý rủi ro theo kiểu 1 phần trăm. Hãy chọn khối lượng lệnh sao cho nếu trade thua, bạn chỉ được phép thua 1% tài khoản.

Lấy ví dụ ngay trên chart luôn cho dễ hiểu, chart BTCUSD Bitfinex H1:

download (28).png

Giá Bitcoin hiện tại là 6358, giả sử bạn có tài khoản $1000 chưa tính đòn bẩy, bạn chỉ được phép thua 1% trên 1000 đó, tức là 10 đô.

Giờ bạn thấy vùng 6k5 là vùng Short tiềm năng vì đây là kháng cự và có ema 50 đi qua, bạn cho rằng giá sẽ sấp mặt khi chạm vùng này. Stop loss hợp lý là 6650, tức là chênh lệch $150 (6650 - 6500). Lấy số tiền bạn chịu mất khi trade thua chia cho mức giá chênh lệch sẽ ra số Bitcoin bạn nên đặt cược vào trade này: 10/150 = 0.067 BTC. Tức là bạn sẽ dùng 0.067 x 6500 = $435.5 trên tài khoản 1k của mình, gần 1/2 tài khoản vào 1 trade, mà vẫn chỉ chịu rủi ro 1% tài khoản mà thôi.

Giả sử bạn take profit được ở 6k2, bạn sẽ lời tới 0.067 x (6500 - 6200) = 20.1 đô, so với mức thua lỗ bạn chấp nhận là 10 đô, ta có Risk:Reward = 2:1, quá tốt. Không phải lo với con số 1% tài khoản, bạn cần phải thua lỗ tới 100 lần liên tục thì mới thổi bay tài khoản. Cách này giúp bạn tận dụng được số vốn bạn có, vừa hạn chế được thua lỗ quá nhiều.

Tuỳ mức độ chịu rủi ro của bạn mà có thể nâng con số này lên, có thể là 1.5 hay 2%, nhưng đừng bao giờ để nhiều hơn 2%. Tuỳ vào độ biến động của Bitcoin ngày hôm đó mà bạn cứ theo công thức này để chọn mức margin cho hợp lý, stop loss của bạn càng hẹp thì số tiền bạn có thể cược vào trade càng cao, đôi lúc vượt quá con số 1k, đó là lúc bạn cần dùng tới đòn bẩy. Lúc này, đòn bẩy sẽ phát huy tác dụng của nó, chỉ với mức rủi ro 1% tài khoản của bạn, quá ngon.

Hôm nay tới đây thôi, anh em thấy bài viết hữu ích với mình thì để lại 1 like nhé, và nếu muốn tạo tài khoản BitMEX để trade thì vào link bên dưới, anh em sẽ được giảm 10% phí giao dịch trong vòng 6 tháng, khá là nhiều đó. Cám ơn anh em.

Xem thêm:

>> Tạo tài khoản BitMEX tại link này để được giảm 10% phí giao dịch trong 6 tháng.

>> Bài thơ này dạy mình tất cả mọi thứ về cryptocurrency

Nguồn: Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Do bitmex quy về btc nhưng bài viết quy ra rủi ro trên $ có vẻ khó hiểu nhỉ? "Giá Bitcoin hiện tại là 6358, giả sử bạn có tài khoản $1000 chưa tính đòn bẩy, bạn chỉ được phép thua 1% trên 1000 đó, tức là 10 đô." Làm sao mà vào với tỷ lệ nào để ko quá nhiều nhưng cũng ko quá ít để tốc độ tăng btc nhanh hơn tốc độ mất giá của btc mới là vấn đề. Chứ vào với gần 1/2 tài khoản nhưng sàn nó giở trò trượt stoploss lên vài trăm $ thì... Mình bị trượt stop market từ 6k6 lên 6k9 vụ bitmex bảo trì vài hôm trước.

Do bitmex quy về btc nhưng bài viết quy ra rủi ro trên $ có vẻ khó hiểu nhỉ? "Giá Bitcoin hiện tại là 6358, giả sử bạn có tài khoản $1000 chưa tính đòn bẩy, bạn chỉ được phép thua 1% trên 1000 đó, tức là 10 đô." Làm sao mà vào với tỷ lệ nào để ko quá nhiều nhưng cũng ko quá ít để tốc độ tăng btc nhanh hơn tốc độ mất giá của btc mới là vấn đề. Chứ vào với gần 1/2 tài khoản nhưng sàn nó giở trò trượt stoploss lên vài trăm $ thì... Mình bị trượt stop market từ 6k6 lên 6k9 vụ bitmex bảo trì vài hôm trước.
Mình cũng vậy, đọc chưa hiểu lắm nếu short ở giá 6500, thì stoploss 6650k (nghĩa là mức biến động 2.3%) thua lỗ 150/6500, tất nhiên còn thấp hơn số đó, mình tính tạm.
- Chưa đòn bẩy die 2.3%?
- Nếu đòn bẩy 50X (tỷ lệ thua lỗ 50*2.3%....liquidation
- Đòn bẩy 10X (tỷ lệ thua lỗ 10*2.3%...23.%???)

Mình cũng vậy, đọc chưa hiểu lắm nếu short ở giá 6500, thì stoploss 6650k (nghĩa là mức biến động 2.3%) thua lỗ 150/6500, tất nhiên còn thấp hơn số đó, mình tính tạm.
- Chưa đòn bẩy die 2.3%?
- Nếu đòn bẩy 50X (tỷ lệ thua lỗ 50*2.3%....liquidation
- Đòn bẩy 10X (tỷ lệ thua lỗ 10*2.3%...23.%???)
dùng đòn bẩy bao nhiêu phụ thuộc vào stop loss của bác để sát hay lỏng, nếu bác day trade thì stop loss sẽ khá gần, bác sẽ phải dùng đòn bẩy cao hơn. Còn nếu bác swing trade hay trade theo trend thì stop loss đặt xa, lúc này đòn bẩy phải ít lại để giữ rủi ro 1% tài khoản
em dùng quy tắc này để trade, ko quan trọng đòn bẩy bao nhiêu, quan trọng là bác chịu lỗ bao nhiêu nếu trade đó thua.

dùng đòn bẩy bao nhiêu phụ thuộc vào stop loss của bác để sát hay lỏng, nếu bác day trade thì stop loss sẽ khá gần, bác sẽ phải dùng đòn bẩy cao hơn. Còn nếu bác swing trade hay trade theo trend thì stop loss đặt xa, lúc này đòn bẩy phải ít lại để giữ rủi ro 1% tài khoản
em dùng quy tắc này để trade, ko quan trọng đòn bẩy bao nhiêu, quan trọng là bác chịu lỗ bao nhiêu nếu trade đó thua.
Ừ thank bác, bác nói đúng, quan trọng chịu lỗ bao nhiêu cho 1 lệnh

Cám ơn bác. Em đã chuyển sang kiểu này. Hiệu quả hơn hẳn thật.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 286 Xem / 13 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 692 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 166 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,227 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên