1. Harmonic Dashboard - Indicator phát hiện mô hình Harmonic cho Harmonic Trader

Harmonic Dashboard - Indicator phát hiện mô hình Harmonic cho Harmonic Trader
    02/01/2019
    8,015 lượt xem
    Giao dịch theo mẫu hình Harmonic cũng là 1 trường phái trading được nhiều anh em ưa thích bởi vì sự đẹp đẽ và hoàn hảo của các mẫu hình Harmonic. Harmonic pattern nếu được phát hiện đúng sẽ là các mẫu hình rất mạnh mẽ vì chúng cần độ hoàn hảo cao từ tương quan chiều dài của các cạnh mô hình với nhau. Trong tiếng Anh, chữ "harmonic" cũng có nghĩa là hoà hợp.

Tuy nhiên trong giao dịch với Harmonic, việc xác định và nhận diện đúng các mô hình cũng là 1 vấn đề nan giải, do Trader không chỉ cần phải nhận diện mô hình bằng mắt thường mà còn phải đo đạc để các cạnh mô hình thoả các điều kiện đề ra. Hôm nay mình xin giới thiệu 1 đồ chơi mới cho anh em Harmonic Trader: indicator Harmonic Dashboard, có chức năng nhận diện và đo đạc sẵn các mô hình Harmonic cho anh em.

Harmonic Dashboard: Tổng quan về mô hình Harmonic

Mô hình giá Harmonic giúp nhận diện những vùng bật lại của xu hướng bằng cách sử dụng các con số Fibonacci, cũng chính là tỷ lệ độ dài các cạnh của mô hình với nhau, từ đó anh em giao dịch theo xu hướng có thể vào lệnh thuận theo xu hướng trước đó. Nói cách khác giao dịch với mẫu hình Harmonic chỉ dành cho các anh em Trend Trader.

Có tất cả 6 mô hình Harmonic:
    harmonic-dashboard-traderviet7.
    • Mô hình 3 sóng ngang
    harmonic-dashboard-traderviet6.
    • Mô hình Gartley
    harmonic-dashboard-traderviet5.
    • Mô hình con cua
    harmonic-dashboard-traderviet4.
    • Mô hình con dơi
    harmonic-dashboard-traderviet3.
    • Mô hình con bướm
    harmonic-dashboard-traderviet2.

Có 3 bước cơ bản để vào lệnh giao dịch với mô hình Harmonic:

Bước 1: Xác định mô hình Harmonic tiềm năng;
    Bước 2: Đo đạc mô hình Harmonic tiềm năng;
    Bước 3: Đặt lệnh mua hoặc bán theo hướng hoàn tất của mô hình Harmonic.

Harmonic Dashboard là gì?

Harmonic Dashboard indicator sẽ thực hiện thay anh em 2 bước đầu tiên: xác định và đo đạc mô hình. Việc của anh em chỉ là chờ cho các dự đoán của indicator hoàn tất và tìm điểm vào lệnh.

Harmonic Dashboard sẽ tìm và xác định các mô hình Harmonic tiềm năng trên tất cả các cặp tiền của tất cả khung thời gian trên MT4 và tổng hợp lại trên 1 bảng riêng, gọi là Dashboard. Anh em phải dựa vào cái bảng dashboard này để xác định các mẫu hình chưa hoàn thành, hoặc chỉ vừa mới hoàn thành để tìm cơ hội vào lệnh.

harmonic-dashboard-traderviet1.

Cái hay của Harmonic Dashboard là nó thực hiện công việc xác định mô hình theo kiểu dự đoán ngay cả khi mô hình chưa hoàn thành, tức là anh em hoàn toàn có thể theo dõi mô hình từ khi nó bị phát hiện bởi indicator cho tới khi mô hình hoàn tất. Các mô hình Harmonic vừa mới hoàn thành cũng có thể là các cơ hội vào lệnh tốt nếu anh em bắt kịp. Về cơ bản chúng ta cũng không nên vào lệnh quá sớm khi mẫu hình vừa mới hoàn thành, để tránh khả năng xác định sai mô hình và vào lệnh đuổi giá.

Cách tốt nhất để giao dịch với mô hình Harmonic với Harmonic Dashboard, theo mình, là sau khi xác định các mẫu hình vừa mới hoàn tất, anh em phóng ra các khung thời gian nhỏ hơn để thấy phản ứng của giá, và vào lệnh khi thấy có sự đuối sức xảy ra.

Harmonic Dashboard: Thêm vào MT4 như thế nào?

Anh em kéo xuống cuối bài viết, download file ex4 của indicator về và thực hiện thêm vào MT4 theo hướng dẫn dưới đây:

>> Cài indicator ở ngoài vào MT4 đang dùng

Harmonic Dashboard: Vài ví dụ

AUDUSD H1:

harmonic-dashboard-traderviet1.

Ở đây Harmonic Dashboard phát hiện 1 mô hình #bullish butterfly vừa mới hoàn tất, giá có khả năng bật lên từ đây. Tín hiệu từ Stochastic cũng cho là giá có thể bật lên (Bullish crossover và bullish divergence). Tuy nhiên xu hướng chủ đạo vẫn đang là giảm nên chúng ta cần đợi thêm một chút.

EURUSD M1:

harmonic-dashboard-traderviet11.

Ta có #bearish cypher, mẫu hình vừa mới hoàn tất. Stochastic cho tín hiệu giá giảm tương tự: bearish crossover và bearish divergence. Xu hướng giảm chủ đạo, có thể vào lệnh Sell khi thấy sự đuối sức của giá.

EURUSD M15:

harmonic-dashboard-traderviet10.

Mẫu hình #bullish shark đã hoàn tất, giá giảm mạnh theo đúng như dự kiến.

EURUSD H1:

harmonic-dashboard-traderviet9.

Mẫu hình lớn là #bearish cypher đã hoàn tất nhưng giá vẫn còn đang chần chừ chưa giảm vội, có thể tiếp tục đợi hoặc đặt lệnh sell stop dưới ema 50 (xanh dương).

GBPUSD H4:

harmonic-dashboard-traderviet8.

Mẫu hình nổi tiếng #bearish gartley đã hoàn tất, tuy nhiên có vẻ như xu hướng giảm đã bị phá bởi 1 cú bật phá tung ema 200 (cam), ở đây mô hình đã sai, chiến lược đổi từ sell sang buy. ema 50 cũng đang hướng lên thuận xu hướng tăng cùng với ema 200.

Như anh em có thể thấy, Harmonic Dashboard hoàn toàn có thể xác định các mô hình đúng nhưng giá lại không đi theo dự kiến. Đó là bản chất của việc giao dịch theo các mô hình Harmonic cũng như mô hình giá nói chung: mẫu hình đang hình thành hoàn toàn có thể bị sai, và mẫu hình đã hoàn tất hoàn toàn có thể không đi như dự kiến ban đầu.

Anh em download indicator về và test thử nhé, để lại 1 like nếu bài viết hữu ích với anh em. Mình xin gửi lời cám ơn tới bác @Anh Ka đã giới thiệu với mình indicator rất hay này.

Các file đính kèm:

Lưu
    Xem thêm
    ✅ Định Hướng Giao Dịch VÀNG-FOREX-BITCOIN Theo Price Action Tháng 06/2020
    ✅ Kỹ Thuật Quản Lý Lệnh Giúp Trader Tăng Lợi Nhuận, Giảm Thua Lỗ - Phần 2: Scaling Out
    ✅ Phân Tích Crypto (Bitcoin & Altcoin) Theo Price Action - 10K Huyền Thoại - Tuần 09/05-16/05
    ✅ Trader Nên Làm Gì Khi Khủng Hoảng Kinh Tế?
    ✅ Phân Tích Vàng & Forex Theo Price Action - Vàng đụng 1900 nổi không? - Tuần 11/05-15/05
    ✅ LỚP HỌC FOREX | Các Loại Lệnh Giao Dịch Trong Forex
    ✅ Tại Sao Trader Nên Giao Dịch Forex Với VỊ THẾ NHỎ?
    ✅ Hệ Thống Giao Dịch Theo Xu Hướng Kết Hợp ADX & RSI
  2. Screen Shot 2019-01-02 at 1.16.41 PM.
    giá bật lên rất đẹp luôn anh em :D trong ví dụ 1

Phat_m88Anh Ka bài này.
  3. Anh Ka

Anh Ka

944
    1,064
    Bác toàn lấy ví dụ TF thấp.
    Em toàn chơi TF cao như H4, D1, W1.
    TF thấp chán lắm !

4. bài này em viết hôm qua
    rủi sao lúc đó không thấy cái harmonic nào ở TF cao bác ạ :V

Phat_m88Anh Ka bài này.
  5. Anh Ka

Anh Ka

944
    1,064
    Quà tặng đầu năm !

Chúc mừng thắng lợi ngu ngốc đầu năm.
    Cũng là món quà bổ sung vào mô hình Harmonacci.

Mô hình AB=CD Dashboard.
    Tiếp tục một chỉ báo săn đảo chiều khiến người liều ăn thật nhiều.
    Sau chỉ còn túp liều.

Bức tường danh vọng nặng trĩu
    Hỏi đời này con nhận được bao nhiêu ?

390947(1).

Các file đính kèm:

6. Cám ơn món quà đầu năm của các cao thủ Traderviet. Các bác cho em hỏi với các mô hình này thì nên dùng trong TF nào ?

Nhật Hoài bài này.
  7. tất cả các TF đều chạy tốt bác ạ
    nhưng đương nhiên các mô hình ở trên TF lớn bao giờ cũng đáng tin cậy hơn rồi
    thích trade TF nào tuỳ thuộc vào độ liều của bác thôi :D

Anh Ka bài này.
  8. Anh Ka

Anh Ka

944
    1,064
    Trading vốn dĩ không phải công việc chính thức của mình.
    Mình xin bỏ ra ngoài hai chữ CAO THỦ.

Nhật Hoài bài này.
  9. bác có indi nào hay cứ gửi cho em nhé
    em review chia sẻ cho các bác khác :D

10. Cám ơn bác @Nhật Hoài nhé.

Nhật Hoài bài này.
  11. Chào Bác Nhật Hoài. Cho minh hỏi là mô hình do chỉ báo phát hiện là đúng tỉ lệ fibo luôn chưa ?

Nhật Hoài bài này.
  12. không đúng chính xác, chỉ tương đối thôi bác nhé
    cơ bản harmonic đúng tương đối về fibo là đã đủ khả năng vào lệnh rồi, chính xác kiểu hoàn hảo thì chắc đợi vài năm mới có 1 cái

13. Cám ơn Bác. Bác cho mình hỏi thêm là trong mô hình harmonic thì fibo ở cạnh nào là quan trọng nhất, mình sẽ xem xét lựa chọn. Vì nếu tất cả các cạnh đều đúng tỉ lệ fibo thì cực kỳ khó

Nhật Hoài bài này.
  14. Sao khi mình chạy nó không hiện ra số liệu trên Dashboard nhỉ. Bảng cứ trắng trơn.

Nhật Hoài bài này.
  15. không có quy tắc nào nhắc tới fibo nào là quan trọng nhất trong harmonic pattern hết bác ạ
    thông thường là các mẫu hình sẽ xê dịch tầm 1-3% so với cái chuẩn thì được gọi là tốt, còn tuỳ thuộc vào bác có thích mạo hiểm hay không, nếu thích mạo hiểm thì chỉ cần lệch 5-6% cũng đáng để vào lệnh
    giao dịch với mô hình giá và mô hình nói chung như đãi cát tìm vàng bác ạ, không có quy tắc nào là chuẩn cả

lovetrader bài này.
  16. bác xoá indi đi rồi cài lại sẽ được
    hoặc nếu chưa được nữa thì xoá hẳn file indi trong folder MT4 của bác ấy, xong paste lại file indi đó vào, khởi động lại mt4 rồi cài vào xem được chưa

17. Cám ơn Bác

18. Để chắc ăn fai bao gồm tất cả các khung thời gian

19. toi nghi khong phai vay chi la cac ong chot loi hay dung lo cho nao cho hop li thoi

20. hàng chất lượng cao đây.

Các file đính kèm:

Dungpc80 bài này.

Bình luận mới nhất

• Goldenstar trong Hệ thống giao dịch 564 Xem / 10 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    Công ty Fintech eToro
    Tickmill
    OlympTrade
    OctaFX