"Hậu quả" gì xảy ra nếu trader hổng thèm viết nhật ký trading?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Một trong những công cụ quan trọng với tất cả trader là cuốn nhật ký trading quen thuộc. Mà cũng chưa chắc quen thuộc, bởi vì đâu phải ai cũng chịu viết cuốn nhật ký này. Bài viết này sẽ chỉ ra những "hậu quả" từ việc bỏ qua ghi chép nhật ký.

1. Thiếu định hướng

Không có nhật ký, bạn sẽ không thể đánh giá hiệu suất trading được. Điều này là chắc chắn, bỏ qua cái lịch sử trading đi, không thể đem nó so sánh với nhật ký được. Nhật ký trading không khác gì một cuốn phim chiếu lại hành trình giao dịch của bạn. Trong bộ phim ấy, bạn sẽ thấy được toàn bộ quá trình trading, từ hành vi vào lệnh đến những con số biết nói về hiệu suất mà bạn có được. Không có những thông tin ấy, bạn sẽ mù mịt và không thể đưa một định hướng hợp lý nào cho hành trình trading sắp tới.

Hậu quả gì xảy ra nếu trader hổng thèm viết nhật ký trading.jpg

2. Khó quản lý cảm xúc

Quản lý cảm xúc khó hơn hằng trăm lần so với quản lý rủi ro. Ông nào mà đắc đạo được khả năng kiểm soát tâm lý, thì ông đó gần như nắm trong tay chén thánh.

Nhật ký trading cho bạn cơ hội để có thể quản lý cảm xúc bản thân. Nhật ký sẽ nói cho bạn biết về những hành vi trading ngớ ngẩn, những khoảnh khắc vào lệnh bực tức, những căng thẳng lo lắng khi nhìn vào biểu đồ. Thiếu mất nhật ký, bạn sẽ thả mình vào dòng chảy cảm xúc, rồi để nó cuốn đi mất tích cùng với tài khoản.

3. Không thể cải thiện kỹ năng trading

Nhật ký trading không chỉ giúp bạn quản lý cảm xúc mà còn hỗ trợ bạn cải thiện kỹ năng trading. Thiếu đi nhật ký, bạn sẽ không thể nhìn lại những sai lầm đã mắc phải trong quá khứ, bạn sẽ có nguy cơ tiếp tục dẫm lại vết xe đổ. Đây là điều không trader nào mong muốn cả, nó chỉ làm bạn dậm chân tại chỗ từ ngày này sang ngày khác, từng tháng này sang tháng khác.

4. Bỏ lỡ nhiều ý tưởng mới

Bạn biết không, trong quá trình trade, bạn có thể đã nảy ra vô số ý tương tuyệt vời. Nhưng nếu không có nhật ký trong tay, thì bạn sẽ không biết ghi chú vào đâu, để rồi bạn đánh mất mãi mãi những cơ hội ngàn năm có 1 ấy. Biết đâu trong những ý tưởng kia, sẽ có 1 điều thú vị nào đó, giúp bạn trở thành trader thành công thì sao? Hãy viết nhật ký từ hôm nay đi!

Hậu quả gì xảy ra nếu trader hổng thèm viết nhật ký trading 4.png

Happy Trading

Xem thêm:

>> Đây là 5 dấu hiệu cho thấy bạn đã sẵn sàng bỏ demo đánh tài khoản thực

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:
E thì lúc nào cũng kè kè cuốn sổ, vào lệnh cái là ghi ghi chép chép...rồi viết các mức TP, canh giờ chốt lệnh. mà lười đọc lại...:D. Mai mốt đọc lại chắc giống ngố tàu nào viết nhăng viết cuội trong đó:D

vầng để thông xong quyển theo dòng chảy cơ hội đã nhưng mà thông cũng khó

Chỉnh sửa lần cuối:
Cũng tính viết mà lười quá, chữa bệnh lười như thế nào hà bác
Có gì khó đâu bác, bác cứ làm như này: Mỗi khi bác lười viết, bác phải tự đề ra hình phạt là nhịn check JAV 1 tuần hoặc 1 tháng gì đó. Đảm bảo hiểu quả.

Món này chỉ có tự mình rèn mình thôi các bác ạ! Hoặc bác nào mà không tự rèn được thì xin làm đệ của bác @Duong Huy chẳng hạn, chắc chắn là bác ấy sẽ "ép" cho phải làm bằng được! ;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên