Hãy chuẩn bị tinh thần cho 5 tình huống trading dưới đây để không bị thị trường phủ đầu!

Hãy chuẩn bị tinh thần cho 5 tình huống trading dưới đây để không bị thị trường phủ đầu!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,421
Xin chào cả nhà!

Khi mới bắt đầu giao dịch, chỉ có một tình huống mà bạn nghĩ bạn đã chuẩn bị sẵn sàng, đó là... kiếm được hàng đống tiền $$$! Nhưng liệu bạn đã thực sự sẵn sàng? Mình tin rằng hầu hết các trader tham vọng đều chưa sẵn sàng để đi săn số tiền họ đang mơ ước. Chủ yếu là vì họ không chuẩn bị tinh thần cho chuyến đi săn ấy! Một lý do khác là có những tình huống mà chúng ta chưa được trang bị để xử lý. Do vậy, trong bài viết này, mình sẽ chỉ ra cho các bạn 5 tình huống mà các bạn phải chuẩn bị tinh thần để có được thành công tốt nhất trong giao dịch!

Hãy nhớ rằng, bạn phải tự trải nghiệm qua một tình huống rất nhiều lần thì mới thực sự nội tâm hóa những gì mình đang nói. Còn nếu bạn đã nhận thức được rồi thì hãy mau chóng tìm cách khắc phục đi nhé!

# Tình huống 1: Một giao dịch thua lỗ

Được rồi, hãy bắt đầu một cách nhẹ nhàng thôi! Bạn có thể nghĩ rằng một giao dịch thua lỗ không phải là một vấn đề lớn... Nhưng đối với một số người, nó có thể là một chuyện đáng quan tâm đấy! Nhìn chung, một giao dịch thua lỗ sẽ gây bất lợi cho tâm lý của bạn nhiều hơn bạn nghĩ.

Đã bao nhiêu lần bạn như thế này...

Bạn bị dính stop loss và bạn cảm thấy hơi khó chịu. Bạn kiểm tra báo cáo Lời/ Lỗ của mình để xem mình đã mất bao nhiêu. Ngay cả khi tổn thất của bạn nằm trong các thông số rủi ro thông thường của bạn, bạn vẫn tự vấn bản thân tại sao có thể trade tệ đến như vậy...

Hay-chuan-bi-tinh-than-cho-5-tinh-huong-trading-de-khong-bi-thi-truong-phui-dau-TraderViet1.jpg

"Mày ngu quá!" - Bạn có nói với chính mình như vậy không? Bạn bắt đầu nghiên cứu những thứ lẽ ra mình nên làm để có thể chiến thắng thị trường. Bạn sẽ nhớ mãi về giao dịch thua lỗ đó cho đến hết ngày.

Khi bạn thấy mình làm điều này, hãy dừng lại ngay đó và hít một hơi thật sâu, rồi đánh giá lại bản thân theo checklist dưới đây:
  • Liệu bạn có tuân theo các quy tắc trong hệ thống của mình? Nếu bạn không có một hệ thống để thực hiện backtesting và hiểu thật rõ về nó, vậy thì bạn cần phải có một hệ thống trước đã.
  • Liệu bạn có phạm phải sai lầm nào không? Bạn có thể nhập nhầm điểm dừng lỗ hoặc quên chốt lời. Kể cả bạn có phạm những sai lầm trên thì cũng không việc gì phải buồn lòng cả. Hãy viết những sai lầm của mình ra, tha thứ cho bản thân và bước tiếp, đừng bận tâm đến chúng. Ai rồi cũng phải phạm sai lầm một lần. Nếu đó là chuyện thường tình thì cứ bình tĩnh, ngồi xuống và tìm cách giải quyết thôi!
  • Mặc dù đây là một giao dịch thua lỗ, nhưng những điều bạn đã làm rất tốt là gì? Vâng, mình bảo đảm bạn đã làm một cái gì đó rất tốt. Có thể bạn đã làm theo kế hoạch giao dịch của mình, bạn giao dịch vào đúng thời điểm trong ngày, bạn giao dịch nghiêm túc (thay vì giao dịch qua loa)... Hãy viết tất cả chúng vào nhật ký giao dịch của mình và bước qua giao dịch tiếp theo!

# Tình huống 2: Một giao dịch chiến thắng

Nếu một giao dịch thua lỗ thường là một điều tồi tệ từ góc độ tư duy thì một giao dịch chiến thắng là một điều tốt đẹp, đúng chứ?

Hay-chuan-bi-tinh-than-cho-5-tinh-huong-trading-de-khong-bi-thi-truong-phui-dau-TraderViet2.jpg
Không! Nếu như bạn làm điều này...

Đã bao nhiêu lần bạn đóng một giao dịch chiến thắng, sau đó mua một chiếc Lamborghini, hay bất kỳ món đồ vật chất nào bạn muốn đạt được. Rõ ràng, mục tiêu vật chất không có gì sai. Trên thực tế, đó còn là một phần lý do để chúng ta giao dịch. Nhưng, bạn nên nhớ lấy câu "Trèo cao thì ngã đau", tức là nếu bạn thắng lớn thì bạn cũng có nguy cơ thất bại lớn không kém nếu rơi vào giao dịch thua lỗ.

Hãy nhớ rằng, không có bữa ăn miễn phí nào đâu! Tất cả mọi thứ bạn làm đều có sự đánh đổi. Khi nói đến tâm lý giao dịch, bạn càng ở thế cân bằng thì càng tốt, vì bạn sẽ ít có khả năng rơi vào vực sâu của 2 thái cực.

# Tình huống 3: Một chuỗi giao dịch thua lỗ

Okay, bây giờ chúng ta gặp phải một tình huống mà hầu hết mọi người thường không chuẩn bị tinh thần. Bạn có thể hình dung điều đó sẽ xảy ra với những trader khác, nhưng nó sẽ không bao giờ xảy ra với bạn, đúng không?

Hay-chuan-bi-tinh-than-cho-5-tinh-huong-trading-de-khong-bi-thi-truong-phui-dau-TraderViet3.jpg

Nhưng một chuỗi thua lỗ có thể xảy ra với bất kỳ ai. Vì vậy, trước khi rơi vào một chuỗi thua lỗ, hãy chuẩn bị tinh thần và biết phải làm gì khi điều đó xảy ra. Bạn sẽ nghỉ ngơi, giao dịch với các lot nhỏ hơn hay là chuyển xuống giao dịch demo? Gì cũng được, hãy chọn giải pháp phù hợp với bạn và những gì đang diễn ra trong cuộc sống của bạn tại thời điểm đó. Nhưng, trên hết, hãy sẵn sàng để đón nhận chúng!

# Tình huống 4: Một chuỗi giao dịch chiến thắng

Cũng giống như một giao dịch chiến thắng, thì một chuỗi chiến thắng có thể sẽ khó để đối phó hơn. Nếu trước đây bạn đã mua một chiếc Lamborghini thì có lẽ bây giờ bạn sẽ muốn mua thêm một chiếc Ferrari sau khi giành chiến thắng.

Hay-chuan-bi-tinh-than-cho-5-tinh-huong-trading-de-khong-bi-thi-truong-phui-dau-TraderViet4.jpg

Nhưng cũng giống với các giao dịch chiến thắng riêng rẽ, hãy chuẩn bị cho những gì có thể xảy ra sau khi giành chiến thắng. Đầu tiên, đừng quá phấn khích hay lạc quan! Bởi vì điều này có thể khiến máu liều của bạn tăng cao hơn bình thường và rồi "của thiên sẽ trả địa". Bạn có thể chứng kiến cảnh này không ít ở các sòng bạc tại Las Vegas.

Nhưng không không không! Chúng ta đâu có đánh bạc?! Chúng ta là những trader dự đoán thị trường bằng kiến thức mà... Hãy biết ơn những chiến thắng của mình và tiếp tục phát huy những gì bạn đã làm nhé!

# Tình huống 5: Thiên hạ đồn thổi

Hay-chuan-bi-tinh-than-cho-5-tinh-huong-trading-de-khong-bi-thi-truong-phui-dau-TraderViet5.jpg

Có một điều có thể khiến đầu bạn trở nên bấn loạn, nhanh hơn bất cứ thứ gì khác, đó là: để ý đến ý kiến của người khác và để chúng ảnh hưởng đến phán đoán của bạn. Mọi người đều muốn đưa cho bạn ý kiến nên trade cái gì và tại sao một giao dịch lại không hiệu quả. Họ có thể đúng, nhưng bạn cũng có thể đúng! Tất cả phụ thuộc vào chiến lược và khung thời gian bạn đang giao dịch. Vì vậy, đừng quá bận tâm đến lời đồn thổi của thiên hạ, trừ khi họ là cố vấn của bạn. Mà kể cả họ có là cố vấn đi chăng nữa, hãy học hỏi những điểm mạnh của họ và áp dụng cái tốt nhất cho bản thân bạn thôi nha!

Lời kết

Trên đây là 5 tình huống mà các bạn nên chuẩn bị tinh thần tiếp nhận trong hành trình trading. Chỉ cần không chuẩn bị cho 1 trong 5 tình huống thôi thì bạn đã tự cản trở sự thành công của mình rồi đấy!

Nguồn: tradingheroes.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:
Đã bao nhiêu lần bạn đóng một giao dịch chiến thắng, sau đó mua một chiếc Lamborghini, hay bất kỳ món đồ vật chất nào bạn muốn đạt được. Rõ ràng, mục tiêu vật chất không có gì sai. Trên thực tế, đó còn là một phần lý do để chúng ta giao dịch. Nhưng, bạn nên nhớ lấy câu "Trèo cao thì ngã đau", tức là nếu bạn thắng lớn thì bạn cũng có nguy cơ thất bại lớn không kém nếu rơi vào giao dịch thua lỗ.
Thôi sau khi "trèo cao ngã đau" thì ngồi trên con Lambo khóc cũng được, thay vì cống lại hết cho thị trường
upload_2019-3-24_21-15-27-png.83882

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên