Hãy đặt niềm tin đúng chỗ trước khi bước chân vào thị trường

Thống

Active Member
1,920
8,374
Tham lam, hạnh phúc, lo sợ, hi vọng, lo lắng, hứng khởi, giận dữ, tự tin, chán nản,... Đó là những cảm xúc thường xảy ra ở trader. Bạn biết không, đó chỉ là bề nổi trong tâm lý thôi, giống như vầy nè:

Hãy đặt niềm tin vào bản thân trước khi bước chân vào thị trường -1.jpg

Phần trên của tảng băng tâm lý như tui đã nói, đó là những cảm xúc biểu hiện ra bên ngoài. Còn phần dưới là gì chắc bạn cũng đoán được nhỉ, phải rồi, đó là Niềm Tin.

Niềm tin là gì?

Tui sẽ không dài dòng về khái niệm niềm tin theo kiểu Wikipedia chi cho rắc rối đau đầu. Nói đơn giản, niềm tin thể hiện cho những thông tin, quan điểm mà bạn cảm thấy "đúng đắn" và bạn "tin" vào, thế thôi, cho ngắn gọn.

Sức mạnh không tưởng của niềm tin trong trading

Tui chưa có thời gian để mày mò nghiên cứu sâu về sự bí ẩn của niềm tin, nhưng tui biết một điều rằng, niềm tin có sức mạnh khổng lồ với mỗi cá nhân con người. Kết quả trading hiện tại của bạn đang phản ánh chính xác niềm tin mà bạn gầy dựng bấy lâu nay.

Để tui kể bạn nghe một câu chuyện nho nhỏ vui vui, có một thời gian tui thường trade kiểu cờ bạc. Lúc đó, tui phân tích thị trường thì ít mà thắp nhang thì nhiều, cứ vào một lệnh là 1 cây nhang. Tui khấn thần linh tứ phương để tài khoản mau nhân đôi. Ngẫm lại, có khác quái gì mấy thanh niên bàn đề đâu. Nhưng lúc đó, ai mà nói tui đang cờ bạc là tui nổi quạu liền. Bạn biết không, dù đang cờ bạc nhưng tui vẫn tin rằng mình đang trade như một trader chuyên nghiệp. Tui đang xây dựng niềm tin này từng chút một mỗi ngày, đến khi tài khoản banh xác tui mới hoàn hồn.

Có một sự thật rằng, niềm tin không phân biệt được đúng sai. Bạn không nghe nhầm đâu, niềm tin có sức mạnh phá vỡ mọi logic trên đời này. Bạn không tin à, cứ thử viết xuống giấy 1+1=3 mỗi ngày xem, từ tháng này đến tháng khác, rảnh thì từ năm này tới năm khác, lúc đó đảm bảo luôn, khái niệm 1+1=2 với bạn là giả dối.

Nãy giờ đi hơi lạc đề trading một chút, hehe.

Trading cũng thế thôi, nếu bạn cho rằng, thị trường này là nơi có thể làm giàu nhanh, bạn sẽ dần tin vào điều đó, và bạn sẽ làm mọi cách để thực hiện cái niềm tin đó. Một ví dụ khác, nếu bạn tin vào sự tồn tại của chén thánh, bạn sẽ xách balo lên và đi thỉnh cái chén thánh ấy. Tui nói thiệt , chuyện tin vào chén thánh nghe phi lý chứ, tui thấy nhiều ông trader đi tìm suốt thôi.

Niềm tin, nếu được áp dụng cho những tư duy đúng đắn trong trading, nó sẽ dẫn lối cho bạn đến vinh quang chiến thắng. Việc áp dụng cũng không khó đâu, cứ xách toàn bộ tư duy của mấy ông trader pro mà gắn vào, rồi tin theo mấy ổng là được. Đừng có tin vào x2,x3 gì cả, cứ tin vào con số khiêm tốn 30% mỗi năm, và duy trì nó là được. Nhiêu đó thôi, đơn giản mà, là đủ để thành công rồi.

Hãy đặt niềm tin vào bản thân trước khi bước chân vào thị trường-2.jpg

Happy Trading

Xem thêm:

>> Đừng viện cớ 4 lý do "ngụy biện" này để né tránh trading nhé

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
tại sao bác thắp nhang liên tục mà tk vẫn bị cháy? Thắc mắc, mà bác có thành tâm thật sự ko?

10 năm trước mình sắm 1 bộ bài để xem vận đỏ/ đen của mỗi ngày/ tuần cộng thêm với 1 chút kiến thức xác xuất thống kê áp dụng vào đánh lô đề. Kết quả là trúng rất nhiều nhưng cũng phải bỏ.
Lý do là tiền kiếm đc từ lô đề toàn tiêu vào những việc làm hư người!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên