Hãy đọc bài viết này nếu không muốn mất tiền oan vào Bitcoin!

Pan

Active Member
1,613
5,723
Khi viết bài này, Bitcoin vừa đạt mức cao mới. Mình nghĩ rằng chúng ta có thể thấy Bitcoin đạt mức 25,000 USD trong 2 năm tới.

Chúng ta đang ở trong một trong những thị trường tăng trưởng mạnh nhất mọi thời đại. Và tất nhiên, sẽ có rất nhiều người mất tiền trong thị trường này.

Hãy để mình giải thích.

Bạn thấy đấy, thị trường tài chính luôn âm mưu để lấy tiền của bạn. Nó thực hiện điều này bằng cách lợi dụng tâm lý của bạn theo những cách gần như không thể cưỡng lại, lôi kéo bạn thực hiện thực hiện hành động sai lầm trong thời điểm sai lầm.

Có một câu nói rất hay của Bernard Baruch:

"Mục đích chính của thị trường chứng khoán là lừa được càng nhiều người càng tốt."

Hãy cùng xem thị trường này như thế nào trong ví dụ từ đầu năm nay. Cùng tôi xem lại hành trình của một nhà đầu tư "điển hình" trong chín bức tranh đơn giản:

bitcoin 1.png

Bitcoin vừa đạt đỉnh mới, có nên mua không nhỉ?

bitcoin 2.png

Bitcoin thật sự đang tăng rồi, ước gì mua được trước mấy ngày, có lẽ bây giờ là quá trễ rồi!

bitcoin 3.png

Wow, tăng quá mạnh, phải vào thôi!

bitcoin 4.png

Tăng tận 5%, chắc phải rủ bạn mình vào thôi!

bitcoin 5.png

Cái gì vậy trời?

bitcoin 6.png

Trời, lỗ quá nhiều, không thể bán được, ráng gồng thôi!

bitcoin 7.png

Hên vãi! Sống rồi, tạ ơn trời phật!

bitcoin 8.png

Lỗ nặng quá, phải thoát ra thôi. Bitcoin lừa đảo cmnr!

bitcoin 9.png

Có lẽ lúc này mình nên mua vào một lần nữa

Đó là cách bạn mất 600 USD trong thị trường tăng điên cuồng. Sợ hãi rồi lặp lại một vài lần và bạn đã thổi hết toàn bộ tài khoản của mình.

Không có gì phải xấu hổ khi có tâm lý như vậy, nó là bản chất tự nhiên của con người rồi. Các Trader thành công là những người đã học được cách ngăn chặn những cảm xúc này.

Ví thế, bạn có thể ngăn chặn toàn bộ chu kỳ thua lỗ này nếu bạn tuân theo một nguyên tắc đơn giản:

Quy tắc 1 của giao dịch: Không bao giờ đuổi theo giá.

Khi giá của một loại tài sản làm tăng nhanh chóng thì sẽ luôn có những người sợ bỏ lỡ cơ hội.

Thật sự mà nói, nó rất khó chịu khi bạn chỉ ngồi đó và xem giá tăng lên. Lúc này, tâm trí của bạn sẽ bị thao túng. Bạn sẽ cảm thấy như đây là chuyến xe cuối cùng mà bạn sẽ không bao giờ bước lên được.

Tuy nhiên, những chuyến xe buýt khác sẽ đến, luôn luôn như vậy.

Hãy nhìn vào Bitcoin trong năm tháng qua. Mình đếm được ít nhất có bốn đợt phá ngưỡng ( breakout) mạnh (những hình tam giác). Và mỗi breakout đều "đóng cửa", tức là giá cuối cùng cũng quay đã trở lại mức breakout hoặc thấp hơn mức đó trước khi tiếp tục đi tiếp.

bitcoin 10.png

Lúc này cũng sẽ không có gì khác cả. Hãy nhớ điều này khi bạn lại thấy giá lại tăng mại một lần nữa.

Những kẻ ngốc sẽ đuổi theo, bạn chỉ việc kiên nhẫn chờ đợi.

Tất nhiên, viết ra thì thật dễ dàng, và tự nhủ với lòng sẽ không bao giờ đuổi theo giá cũng dễ tương tự.

Nhưng mình đã làm được, và có lẽ bạn cũng sẽ làm được.

Hy vọng bài viết giúp ích, happy trading!

Xem thêm:

> Một quốc gia ở Trung Đông sẽ có những quy định chính thức để hợp pháp hóa Bitcoin

Nguồn: Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Khi "chúng nó" chốt lời, giá sẽ sập 1 cách tàn bạo.
Trong thị trường ko ai kiểm soát, "chúng nó" tha hồ hoành hành, tự tung tự tác.
Tự nhiên thấy yêu mấy cái NHTW: fed,ecb,boe,boc...

Khi "chúng nó" chốt lời, giá sẽ sập 1 cách tàn bạo.
Trong thị trường ko ai kiểm soát, "chúng nó" tha hồ hoành hành, tự tung tự tác.
Tự nhiên thấy yêu mấy cái NHTW: fed,ecb,boe,boc...
Sắp tới có giao dịch Futures nữa thì "chúng nó" sẽ ngày càng tàn bạo hơn :))

Mình nghĩ btc có là bong bóng trong tương lai hay không phụ thuộc rất nhiều vào các nhà phát triển ứng dụng btc vào mua bán trao đổi hàng hoá trên thị trường để thay thế hoàn toàn tiền giấy hay ko ,khi đó sẽ không cần bên trung gian hoặc bên thứ 3 đứng ra đảm bảo như ngân hàng hay nhà nước , điều này đang làm các chính phủ rất băn khoăn để thay thế tiền mặt, hơn nữa bit có thể gây ra tình trạng chuyển tiền bất hợp pháp ra nước ngoài mà không thể kiểm soát, mình chỉ hy vọng trong tương lai các nhà phát triển và các chính phủ có thể hợp tác để tạo ra 1 thị trường tiền điện tử có thể ứng dụng vào thị trường mua bán trao đổi khi đó tiền đt sẽ không còn là bong bóng nữa, còn hiện tại à theo mình nghĩ nó vẫn là 1 bong bóng nếu các chính phủ tổ chức trên thế giới đồng loạt cấm tiền điện tử , cùng với việc giá liên tục tăng đến giờ là do đầu cơ tích trữ để giao dịch các đồng altcoin khác với hy vọng kiếm lời chứ ứng dụng các đồng coin vào mua bán giao dịch rất còn hạn chế, trừ các ứng dụng vào rửa tiền và chuyển tiền đi nước ngoài. Hy vọng vào tương lai các nhà phát triển sẽ cải thiện và khắc phục được các điểm yếu đồng thời thuyết phục được các chính phủ chấp nhận và hợp pháp hoá các đông tiền điện tử khi đó btc sẽ trở thành vàng và eth sẽ là đồng đô la mới của thế giới tương lai.

Nếu bác muốn ăn trọn cú sập vĩ đại, nó phải là 1 lệnh short (bán khống) nhé bác. Điều này có thể làm thông qua thị trường future hoặc CFD, nhưng CFD có vẻ ko an toàn do mấy thằng broker có thể chơi đểu.
Ko cần chờ future đâu. Có sàn hiện cho long/short Bitcoin đòn bẩy tới 100 lận đó bác, tên là Bitmex, muốn mạo hiểm thì thử đi bác :D

Mới buy ngay đỉnh ETH đây các bác
Klq nhưng em khoái nhất cái vietsub của bác @Pan :D

Cũng vừa mua ETH lúc xuống đáy 458 $ > Cứ sau khi lập 1 đỉnh mới thì ETH thường chạy trong range 30$. Các bác chờ 1 cặp retest giá swing HH-HL trên D1/H4 ( higher high - higher low ). Sau đó cứ lên đỉnh bán, xuống đáy mua vào. Không dùng đòn bẩy, chỉ mua bán và ôm giử ETH.

• Like
Reactions: Pan
Cũng vừa mua ETH lúc xuống đáy 458 $ > Cứ sau khi lập 1 đỉnh mới thì ETH thường chạy trong range 30$. Các bác chờ 1 cặp retest giá swing HH-HL trên D1/H4 ( higher high - higher low ). Sau đó cứ lên đỉnh bán, xuống đáy mua vào. Không dùng đòn bẩy, chỉ mua bán và ôm giử ETH.
View attachment 29171
Ethereum thì lúc nào cũng là cơ hội mua vào hết, căn bản là thấy nó ổn định với vững hơn Bitcoin

vậy các bác cho mình hỏi bitcoin se hồi giá xuống tầm khoảng bao nhiêu để em tích trữ tiền mua bitcoin vào trữ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,124 Xem / 68 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,988 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 103 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên