Hãy là trader tự tin

Hãy là trader tự tin

Hãy là trader tự tin

Thống

Active Member
1,920
8,374
Tui nói thiệt, ít có nghề nào hại sức khỏe như trading. Não thì căng như dây đàn, tim thì đập bùm bùm. Hồi trước, lúc chưa biết yêu trading, tui sống hồn nhiên lắm, ít lo. Từ ngày sa chân vào thị trường này, nhịp tim di chuyển theo nhịp chart.

Hãy là trader tự tin.jpg

Chắc cũng bởi vì cái áp lực tâm lý khủng khiếp đã khiến tui và không ít anh em trader cảm thấy run tay trước thị trường. Và điều này vô tình dẫn đến một hệ quả không mấy hay ho, đó là sự thiếu tự tin khi trade.

Có khá là nhiều kiểu trade dẫn đến thất bại, nhưng cá nhân tui để ý, tất cả những kiểu trade đó đều có một điểm chung, đó là thiếu tự tin.

Thử làm vài ví dụ nhé, bạn "hóng" mãi mà vẫn chưa tìm ra được chiến lược phù hợp cho bản thân? Có thể bạn chưa tự tin với chiến lược hiện tai. Bạn thường xuyên trade với mức rủi ro cao dù biết biết đó là điều không nên? Có thể bạn chưa tự tin với phương pháp quản lý vốn. Bạn cảm thấy trading chỉ "bòn rút" túi tiền thay vì đáp ứng được kỳ vọng làm giàu của bạn? Hẳn là bạn chưa tự tin vào con đường trading của mình.

Nhắc đến 2 chữ "tự tin", chúng ta thường liên tưởng đến lĩnh vực giao tiếp. Bạn không thể ứng xử, giao tiếp tốt nếu bạn "sợ" bắt chuyện người lạ. Với trading cũng thế, mọi hoạt động trading của bạn chính là cách thức bạn giao tiếp với thị trường. Bạn không thể có kết quả trading tốt, nếu bạn không có thái độ tự tin khi đối mặt thị trường.

Chúng ta thường quá quan tâm đến lợi nhuận khi trade. Vâng, tui không nói lợi nhuận không quan trọng, tất cả mọi thứ chúng ta nỗ lực đều hướng đến lợi nhuận. Nhưng hãy cân bằng một chút. Nếu bạn quá tập trung vào lợi nhuận, bạn dễ có xu hướng đốt cháy giao đoạn, dễ phá bỏ kỷ luật. Điều này ảnh hưởng rất lớn đến sự tự tin.

Thay vào đó, hãy hướng sự tập trung đến toàn bộ quá trình trading. Hãy là mentor của chính bản thân bạn. Bạn có thể thấy dự đoán lợi nhuận, nhưng bạn không thể Chắc Chắn có được. Quá trình trading thì khác, bạn hoàn toàn có thể kiểm soát 100%. Lợi nhuận thực chất chính là kết quả của quá trình bạn trade.

Bạn thấy đó, việc tập trung và quá trình dài hạn này, sẽ cải thiện độ tự tin, vì bạn "quản lý" được cách bạn trade, chứ không cố "hy vọng" một kết quả lợi nhuận mơ hồ ở tương lai bất định.

Ngoài ra, một trong những lí do cố hữu khiến chúng ta "rụt rè" trước thị trường đó là chúng ta giữ thái độ tiêu cực trading tiêu cực. Mỗi lần dính phải một trade thua, chúng ta cảm thấy mọi thứ thật tồi tệ. Điều đó đơn giản xuất phát từ cảm xúc cá nhân của trader. Chúng ta không thể loại bỏ nó, nhưng hãy nhìn vào mặt tích cực của vấn đề, sự thất bại đem tới một khoản lỗ, nhưng đồng thời cũng tặng cho ta một bài học kinh nghiệm. Hãy chấp nhận nó, như một bài học, thay vì một khoản lỗ. Với cách nhìn này, bạn sẽ thấy mọi thứ "sáng sủa" hơn.

Như tui đã đề cập ở đầu bài, thiếu tự tin là nguyên nhân chủ yếu dẫn đến thất bại trading. Và không may, đây lại là điều phổ biến, xuất hiện ở đa số mọi người. Và mấy ông trader cao thủ - những người xuất phát điểm như chúng ta, không phải là những kẻ chiến thắng thị trường, đơn giản họ đã chiến thắng bản thân, vượt ra khỏi ranh giới của sự thiếu tự tin. Với nỗ lực, bạn hoàn toàn có thể làm được như vậy!

Happy Trading

Xem thêm:

>> Ảnh hưởng ghê gớm của thói quen trading tiêu cực

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Chỉnh sửa lần cuối:
Hỏi ý kiến các cụ tý, tình hình là sau 3 tháng trader coin vốn từ 1500usd giờ cháu còn có 500usd, thật sự cháu sợ lắm cái cảm giác bị cá mập nó xoay rồi. Sau 3 tháng giá nhập trader cháu hứng đúng 2 đợt bão giảm giá, người gầy mấy kg vì căng thẳng mệt mỏi, mà quan trọng hơn là cháu không tìm được phương pháp nào trọng cái thị trường bị tháo túng này, ngoài ra ảnh hưởng tới cả cv thường ngày, cháu đang định rút rồi nghỉ, nhưng rút thì châp nhận thua lỗ, mà không rút thì chả biết CM nó có thịt luôn 500usd của cháu không nưa, các cụ cho lời khuyên ah

Hỏi ý kiến các cụ tý, tình hình là sau 3 tháng trader coin vốn từ 1500usd giờ cháu còn có 500usd, thật sự cháu sợ lắm cái cảm giác bị cá mập nó xoay rồi. Sau 3 tháng giá nhập trader cháu hứng đúng 2 đợt bão giảm giá, người gầy mấy kg vì căng thẳng mệt mỏi, mà quan trọng hơn là cháu không tìm được phương pháp nào trọng cái thị trường bị tháo túng này, ngoài ra ảnh hưởng tới cả cv thường ngày, cháu đang định rút rồi nghỉ, nhưng rút thì châp nhận thua lỗ, mà không rút thì chả biết CM nó có thịt luôn 500usd của cháu không nưa, các cụ cho lời khuyên ah
Nếu ông trade forex từ trước thì sẽ quen thôi, chứ coin lúc trước chạy êm đềm quá nên ông tưởng dòng sông này không có cá mập :D:D. Theo tôi thì ông nên rút 500 ấy ra xài hết đi, học hành đâu đó ngon lành rồi quay lại báo thù, chứ để đó cũng hết à, thật lòng đấy:)

rút đi thím ơi, chừng nào bình tĩnh cũng như nhìn được thị trường nó chạy hướng nào thì hãy nhào vô, đừng gồng mà tụt kg - một thanh niên gồng DAX hơn nữa năm rồi cắt lỗ 200% chia sẽ :eek:

Tâm lý không thoải mái, gầy đi nhiều là đủ biết rồi đó. Hãy bồi dưỡng đủ chất, đi du lịch đủ nhiều để giải tỏa căng thẳng còn quan trọng hơn là giao dịch mà chỉ mất tiền đó bác. Khi nào cảm thấy khỏe khoắn cả thể chất lẫn tinh thần hãng vào tiếp công việc. Càng giao dịch là càng toi đời đấy.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 456 Xem / 44 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 563 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,747 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 75 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên