Hãy quên ngay việc "Giao dịch để kiếm sống" đi nếu chưa chấp nhận 6 thực tế sau đây!

Hãy quên ngay việc "Giao dịch để kiếm sống" đi nếu chưa chấp nhận 6 thực tế sau đây!

Hãy quên ngay việc "Giao dịch để kiếm sống" đi nếu chưa chấp nhận 6  thực tế sau đây!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,291
32,443
Xin chào cả nhà!

Ngày nay, đối với nhiều cá nhân đang tìm kiếm sự tự do và linh hoạt về tài chính, thì ý tưởng giao dịch để kiếm sống dường như chỉ là một giấc mơ. Nhưng đừng quá bi quan, giao dịch để kiếm sống hoàn toàn có thể trở thành sự thật nếu bạn sẵn sàng nghiên cứu thị trường, nỗ lực nghiêm túc và chấp nhận một số thực tế của giao dịch kiếm sống trước khi cố gắng trở thành một trader toàn thời gian.

Do vậy, hãy cùng mình khám phá xem sự thật đằng sau giấc mơ "Trading for Living" là gì nhé!

1. Bạn phải biết mình đứng ở đâu mỗi ngày

Nếu bạn muốn bắt đầu giao dịch toàn thời gian thì bạn cần phải sẵn sàng cam kết với một lịch trình full-time thực sự. Điều này có nghĩa là bạn phải biết bạn đang ở đâu với các giao dịch của mình và thị trường đang đi đâu mỗi ngày. Điều kiện thị trường luôn luôn thay đổi, vì vậy, bạn cần chú ý liên tục đến những gì đang diễn ra hàng ngày. Đây là một công việc tẻ nhạt, thật sự mà nói, nhưng nó hiệu hữu trong sự nghiệp giao dịch để kiểm sống!

2. Bạn sẽ thất bại

Nếu bạn gặp một trader nói rằng họ chưa bao gờ phạm sai lầm, hoặc thất bại, hoặc mất tiền, thì rất có thể là họ đang "chém gió" đấy! Bạn sẽ phạm sai lầm. Bạn sẽ thất bại. Bạn sẽ mất tiền. Cho dù bạn có làm việc chăm chỉ đến đâu thì nó vẫn là một cú hích đối với bản ngã của bạn nếu bạn đang sử dụng giao dịch làm nguồn thu nhập chính của mình. Bạn cần phải chấp nhận sự thật này, sẵn sàng vấp ngã và học hỏi từ những sai lầm của bản thân để có thể tiến lên phía trước.

3. Bạn cần phải tính toán mọi thứ

Trước khi thực hiện một giao dịch, bạn cần phải hiểu tường tận xác suất trong từng bước đi bạn dự tính sẽ thực hiện. Điều này đồng nghĩa với việc phải tính toán và dành thời gian để xác định xác suất xảy ra của các kịch bản. Công việc này khá tốn thời gian, nhưng đó sẽ là cách khôn ngoan để đưa ra những sự lựa chọn tuyệt vời!

4. Bạn cần phải trở nên kỷ luật

Trading đòi hỏi tính kỷ luật rất cao. Bạn có thể hình dung với việc phải ngồi xuống bàn làm việc mỗi ngày, dành thời gian để nghiên cứu thị trường và tránh xa các quyết định theo cảm xúc hay cám dỗ. Đương nhiên, giữ kỷ luật cũng là ý thức của trader để biết khi nào thì nên dừng cuộc chơi và cắt lỗ nữa!

5. Bạn sẽ không kiếm tiền ngay lập tức được

Bạn sẽ không kiếm đủ tiền để có thể sống nhờ trading vào ngày đầu tiên giao dịch, do vậy, bạn cần phải sẵn sàng chấp nhận thực tế rằng quá trình này diễn ra rất chậm. Cái gì dễ đến cũng sẽ dễ đi. Bạn phải thực tế trước khi xem trading là sự nghiệp toàn thời gian của mình nhé!

6. Bạn sẽ không có thời gian rảnh như bạn tưởng tượng

Có cơ số trader nói rằng lý do chính khiến họ muốn bắt đầu giao dịch toàn thời gian là vì họ sẽ có nhiều thời gian rảnh hơn. Đúng, mặc dù bạn sẽ có thể linh hoạt hơn với lịch trình của mình, nhưng có lẽ bạn sẽ không có nhiều thời gian rảnh như bạn tưởng tượng đâu! Giao dịch toàn thời gian mất hàng giờ làm việc mỗi ngày và rất có thể bạn sẽ bận rộn hơn, cũng như có ít thời gian rảnh hơn so với công việc văn phòng bình thường, đặc biệt là giai đoạn mới bắt đầu.

Lời kết

Mặc dù giao dịch để kiếm sống có những thách thức của riêng nó và có thể không phải là cách tiếp cận truyền thống để kiếm thu nhập ổn định, nhưng đó là một cách tuyệt vời để các cá nhân khao khát sự thành công về tài chính mà họ hằng mong ước!

Hy vọng các anh em sẽ nghĩ thật kỹ trước khi rẽ sang con đường "Trading for Living" này nhé!

Nguồn: huffpost

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Có 01 vấn đề rất lớn ở Vietnam ta là coi công việc đầu tư/ đầu cơ là "Chơi".
Đi đâu cũng gặp câu: "chơi chứng khoán", "chơi forex" ...
Nếu tư tưởng lúc nào cũng xác định là "chơi" thì khó.
Tư đầu tư/đầu cơ như một công việc thì nó sẽ khác. Cũng sẽ phải như bao công việc khác. Cũng có học hỏi, kế hoạch, phân tích, hành động...
Và nếu có trách nhiệm, tâm huyết thì chắc cũng sẽ có kết quả. Còn nếu không, coi công việc đó không phù hợp => chuyển làm việc khác.
Trade fulltime hay trade không fulltime thì cũng tùy kế hoạch sắp xếp công việc của bạn. Cũng giống như bạn đi làm công ty nhưng vẫn làm thêm việc khác để kiếm thêm thu nhập đó.
Tóm lại , đã xác định đầu tư hay đầu cơ trong tt tài chính này thì luôn coi nó là công việc, là 1 nghề giống như bao nghề. Bỏ tư duy "chơi" đi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 139 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,896 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 718 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 203 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,439 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên