Hãy tránh việc trở thành Day Trader nếu có thể

bác nhớ xuất phát từ "0" nhé (sell+buy =0); điều kiện giá hiện tại phải ở giá trung bình tháng,chứ Bác vào ở đỉnh hoạc đáy thì đi đứt đấy:eek::D
vậy em hiểu ý bác như vậy có đúng không:
-giả sử X là giá hiện tại ở trung bình trong 30 ngày gần nhất, mình thực hiện ngay lệnh buy và sell cùng lúc (=0), sau đó giá tăng lên hoặc giảm xuống 50pip thì mình lại thực hiện buy và sell cùng lúc, có phải như vậy không bác.
Cám ơn bác nhiều.

Phải là trader day trước khi là trader chuyên nghiệp ACE ạ

TF nào cũng có thể kiếm lời và không mệt mỏi. Trách TF chi bằng trách bản thân không đủ kỷ luật và bản lĩnh theo 1 hệ thống đến cùng :D
Chart H1, H4, Day không phải theo dõi thường xuyên, không bị nhiều lệnh đỏ tức thời, nhưng đâu phải ai cũng có đủ điều kiện chạy 1 vài lệnh 1 tháng. Mức SL và TP lúc này cũng phải đẩy rộng ra theo TF.
=> Do bản thân, không phải do TF. Ai ít tiền khuyến khích đánh 1M, 5M. Ai nhiều tiền đánh càng cao càng tốt, chơi hẳn WEEK cho máu. Năm làm 1-2 lệnh thôi với mức TP khoảng 5000 Pips chẳng hạn :D

TF nào cũng có thể kiếm lời và không mệt mỏi. Trách TF chi bằng trách bản thân không đủ kỷ luật và bản lĩnh theo 1 hệ thống đến cùng :D
Chart H1, H4, Day không phải theo dõi thường xuyên, không bị nhiều lệnh đỏ tức thời, nhưng đâu phải ai cũng có đủ điều kiện chạy 1 vài lệnh 1 tháng. Mức SL và TP lúc này cũng phải đẩy rộng ra theo TF.
=> Do bản thân, không phải do TF. Ai ít tiền khuyến khích đánh 1M, 5M. Ai nhiều tiền đánh càng cao càng tốt, chơi hẳn WEEK cho máu. Năm làm 1-2 lệnh thôi với mức TP khoảng 5000 Pips chẳng hạn :D
Mình cho rằng không phải tiền ít hay tiền nhiều mà chon TF, nếu pác muốn rèn luyện các kỹ năng nhận biết xu hướng thì phải bắt đầu từ M15 đến H4; còn nếu pác có thu nhập từ Trading thì pác nên cọn từ M30-D1 và pác đùng bao giờ vào quá 6 lệnh nếu pác đã thâm niên >5 năm, và nếu <3 năm pác chỉ vào tối đa 4 lệnh thì tâm lí pác mới tỉnh táo được, Tổng các lệnh size = nhau và không quá 10% vốn TK thì pác vừa ăn vừa chơi không phải làm gì nữa.
Happy trading day!

em thường xuyên vào 1-2 lệnh phiên Mỹ, do ban ngày em đi làm, ngoài ra khi bắt đầu phiên thì đều đã có tin quan trọng rồi. EM trade khung H1, H4, và đợi đến sáng hôm sau kiểm tra kết quả.

Mình thấy rất đúng về việc day trader luôn phải theo dõi sát sao thị trường thường làm cho mệt mỏi vô cùng. với giao dịch M15,M30..trở lên thì đỡ hơn 1 chút. Còn theo dõi từng tick giá thị trường là giao dịch scalping thì rất hao mòn sức khỏe.
Nhưng việc lựa chọn gd theo khung thời gian và phong cách nào phải do tính cách và khả năng của từng người, chọn phù hợp mới gd tốt và có lợi nhuận, nếu chọn sai là yếu tố góp phần làm gd thất bại.

1-gd dài ngày, kiểu kinh điển, an toàn cao: ví dụ 1 người trade giỏi lãi 5% tháng có tài khoản 10000 thì lãi 500 rất ok.(đều đặn 5% là cái khó đạt nhất)
Nhưng nếu tài khoản bé vài trăm chỉ đem lại lợi nhuận bé ít có ý nghĩa. đòi hỏi tính kiên định cực cao khi lệnh treo nhiều ngày lỗ trước khi có lãi. mình không gd dài này được vì không thể kiên nhẫn nổi.

2-gd copy lệnh: mình thấy 1 số tín hiệu trên zulutrade lãi 20%/ 1 tháng lịch sử nhưng trên thực tế họ gd nếu ổn định chỉ được khoảng 5%. cần có tài khoản lớn và chịu rủi ro để copy còn tk bé thì 5% ko thấm vào đâu cả.
dành cho bạn nào không có time gd + phải chịu được tiền...mất do thằng khác làm. bỏ vài ngàn vào và đợi tiền lãi chảy vào...

3-gd scalping: có lẽ đây là mong muốn của khá nhiều trader vì sau 1 ngày thì đã có kết quả và nhìn thấy ngay lãi/lỗ từng ngày....
mình thử scalping M1,M5 rất mệt và đạt 1%/ 1 ngày, scalping chỉ nên vào lúc phiên âu+mỹ vì thị trường bd mạnh và lãi lỗ đôi khi chỉ trong vài s đã chốt lệnh. Tuy nhiên chắc khó duy trì được đều suốt tháng vì phải quyết định nhanh vào/thoát lệnh đồng nghĩa không thể tránh sai sót.
Sau khá nhiều băn khoăn và dù không muốn vì kém an toàn có lẽ mình vẫn phải chọn scalping vì hợp với tính cách của mình.
Bạn lướt m1 m5 thì chuyển qua lướt BO hiệu quả hơn. Trong 1h ngồi canh chart bạn có thể vào 10-15lệnh mỗi lệnh 0.5 -1% là bạn có 1%tk

Bác nói đúng quá. Thật sự 2 tuần vừa qua em bị áp lực nặng nề. Cứ đà nhìn lệnh đỏ chạy dài liên tục trầm cảm mất. Nhưng mà newbie thường là những chú cá bé nhỏ, ít vốn thì khó mà trade theo daily được

Tôi thấy khung thời gian phù hợp với tính cách và time của mỗi người quan trọng hơn là ngắn hay dài.
Day trade còn là lợi thế với tk nhỏ nếu có pp phù hợp, kỹ năng trade nhanh và tuân thủ kỷ luật.

"con đường mình đi bao chông gai.." đọc bài này khi đang nghe Lệ Quyên hát :" Tình lỡ". Đây là con đường mà hầu hết các trader Việt đều sẽ đi qua ( Âu, Mỹ mình nghĩ sẽ khác nhiều), vì con đường chúng ta đi là : tự thân, tự học, Vấn đề này thật sự có tính hai mặt theo quan điểm cá nhân của mình: nếu bạn là người mới , bạn muốn luyện tập mà sử dụng nến 1 tuần , hay ngắn hơn là daily chart thì tôi không nghĩ bạn sẽ luyện tập đươc gì trong 3 năm. Ai rồi cũng sẽ đi qua hết những đoạn đường đó, rồi sẽ tự đúc kết lại cho phù hợp. Chúc anh em nhiều niềm vui,sức khỏe, và thành công với con đường trading.

Thánh bác Ad
Bài viết rất... hay. Phong cách cần cho 1 ngưòi mới như em. Và em cũng đang học và thực hiện...theo cách đó. Xem chart D1 và vào lệnh có thể kéo dài vài ngày đến vài tuần.
Cặp G/CAD và cặp U/CHF
Vào lệnh từ ngày 14,15/5 đến giờ vẫn giữ lệnh.

Đính kèm

138 KB · Xem: 5
Tôi giờ chỉ khung 4h và 1d liếc tý 1h xem có đồng pha 4h ko để vào lệnh cho nó đỡ giật lỗ. Với chốt lãi cho đỡ ăn non. Co thời gian đi chơi làm việc khác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 12 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên