Hệ thống giao dịch chỉ chiếm 20% thành công của Trader, vậy 80% còn lại là gì?

khapham1010

Active Member
639
4,968
Bạn có biết sự khác biệt lớn giữa một Trader nghiệp dư và chuyên nghiệp là gì không? Trader nghiệp dư tìm kiếm hệ thống giao dịch, còn Trader chuyên nghiệp thì không.

Chúng ta đã biết quá rõ không hề có chén thánh nào để giao dịch thị trường. Nhưng để mình nói rõ, kể cả việc bạn tìm kiếm một hệ thống giao dịch giúp bạn chiến thắng thị trường cũng là một quan điểm hoàn toàn sai lầm. Bởi vì mình không tin sẽ có một quy tắc đơn giản bao gồm các điểm vào lệnh - thoát lệnh có thể giúp bạn trade thắng.

Hệ thống giao dịch chỉ chiếm 20% thành công của Trader

Trader mong đợi rất nhiều vào các hệ thống giao dịch và thất vọng cũng vì hệ thống giao dịch. Bởi vì khi chúng ta quyết định theo đuổi một hệ thống giao dịch nào đó thường là bạn sẽ chọn theo kết quả giao dịch của hệ thống, nhưng không giải thích được nguyên nhân đằng sau.

Sau khi trải qua một thời gian backtest và giao dịch theo hệ thống nhưng không có kết quả, Trader bắt đầu bỏ cuộc và lựa chọn hệ thống giao dịch mới. Vòng tuần hoàn thua lỗ lại tiếp tục cho đến khi Trader không còn đủ vốn hoặc quá thất vọng để tiếp tục trade tiếp.

80% còn lại sẽ quyết định thành bại của bạn trong Trading

Theo quan điểm cá nhân, thành công của một Trader sẽ được quyết định bởi cách bạn hiểu về thị trường, cách bạn quản lý vốn và cuối cùng là tâm lý giao dịch. Nhiều Trader cho rằng tâm lý giao dịch là phần quan trọng nhất, nhưng mình sẽ xếp nó sau cùng so với hai yếu tố hiểu về thị trường và quản lý vốn. Bởi vì mình nghĩ rằng nếu bạn không hiểu về cách thị trường hoạt động hay kiểm soát vốn sao cho hợp lý thì tư duy tích cực hay kiểm soát cảm xúc cũng sẽ vô nghĩa.

Về cách hiểu thị trường, mình sẽ để dành giới thiệu với các bạn trong phần sau của bài viết này. Bạn hãy thử đoán xem một Trader sẽ cần hiểu gì về thị trường? Comment bên dưới cho mình biết nhé. Mình sẽ cố gắng trả lời sớm nhất trong ít phút.

Xem thêm

>> Khoan hãy tìm hiểu tâm lý giao dịch, kỹ năng Trading mới là thứ Trader cần ưu tiên

>> Stop loss đã trở thành công cụ bị Trader lạm dụng nhiều nhất và khiến cho Trader gặp thất bại

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Mới hôm qua còn nói tâm lý giao dịch k quan trọng hệ thống mới là yếu tố quyết định, sao hôm nay lại thế này???
từ hệ thống giao dịch trong bài viết là từ trading system theo tiếng anh, từ này dùng cho các hệ thống có điều kiện như MA cắt nhau, RSI quá mua-bán v.v... để bạn trade. Còn bài viết hôm trước mình bàn về kỹ năng giao dịch như bác @Thợ Săn nói.

Các bác đừng nghĩ ra các hệ thống làm gì cả, giá chạy đều có quy luật cả vậy nên thị trường báo thế nào thì cứ theo như vậy nghĩ ra hệ thống cũng chẳng làm giá chạy theo các bác đâu

cang o ben nhau cang hieu nhau. hieu 1 thoi quen cua gia cung du ban kiem' ra tien +(quan ly von ) de k bi khet((((la co loi nhuan dai han. tin toi di !!!dung theo duoi dieu gi xa xi? dungdoi hoi minh` phai hieu het thi truong`( boi vi dieu do la` khong the). phai k pro @khapham1010

đây quả là 1 bài viết của trader chuyên nghiệp. Mình muốn biết cấu trúc vận hành liên quan đến khối lượng giao dịch của 1 đồng tiền và liên quan với các đồng khác. mình chuyên trade các các cặp tiền tệ chéo.

Trading in the Zone... Ông viết ra quyển này bảo là tâm lý là sự khác biệt lớn nhất giữa 1 Trader thành công và thất bại....Hazzz.... Trading 1 tuần lỗ chỏng vó lên bảo giữ tâm lý cũng thật là quá khó....

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,885 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 601 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,423 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên