Hệ thống giao dịch "Dễ đến mức kỳ cục" dành cho tất cả anh em

namthang

Editor
Trial mod
2,985
16,040
Xin chào các bạn,

Đây là một hệ thống giao dịch trên Babypips, được sử dụng bởi Pip Surfer có cái tên là "So Easy It’s Ridiculous". Mình tạm dịch nôm na là "Dễ đến mức kỳ cục''. Mình đọc qua thì nó khá là đơn giản, và chỉ sử dụng những công cụ đơn giản nhất. Anh em nếu chưa có hệ thống giao dịch có thể test thử trên demo và chia sẻ kinh nghiệm cùng anh em nhé. Mình cũng sẽ test thử trong vòng một vài tháng và chia sẻ kinh nghiệm lên đây cùng anh em!

------------​

Đây là một hệ thống giao dịch có tất cả các thành phần của một hệ thống giao dịch ngoại hối tốt:
  • Đây là một hệ thống giao dịch swing và chúng ta sẽ giao dịch trên biểu đồ ngày.
  • Tiếp theo, chúng ta sử dụng các đường trung bình động SMA(5) và SMA(10) để giúp xác định xu hướng mới.
  • Stochastic giúp chúng ta xác định liệu rằng có còn tốt để chúng tham gia giao dịch sau khi các đường trung bình giao cắt hay không, và nó cũng giúp chúng ta tránh các khu vực quá mua quá bán.
  • RSI là một công cụ xác nhận bổ sung giúp chúng ta xác định sức mạnh của xu hướng.
Sau khi tìm ra thiết lập giao dịch, chúng ta sẽ xác định rủi ro cho mỗi giao dịch. Đối với hệ thống này, chúng ta nên chuẩn bị sẵn sàng tâm lý chấp nhận mức rủi ro 100 pips trên mỗi giao dịch. Thông thường, khung thời gian càng cao, bạn cần sẵn sàng chấp nhận rủi ro nhiều hơn bởi vì lợi nhuận của bạn thường sẽ lớn hơn so với khi bạn giao dịch trên khung thời gian bé.

Trên đây là những bộ công cụ cũng như là mức rủi ro mà chúng ta cần xác định trước, tiếp theo đây sẽ là quy tắc giao dịch:
  • Vào lệnh: Vào lệnh mua khi đường SMA(5) cắt lên đường SMA(10), Stoch (14,3,3) cho thấy động lượng tăng nhưng không được chạm vào vùng quá mua (Ngưỡng 80), RSI (9) > 50

• Chốt lời: Chốt lời cho lệnh mua khi đường SMA(10) cắt xuống đường SMA(5), Stoch (14,3,3) cho thấy động lượng giảm nhưng không được chạm vào vùng quá bán (Ngưỡng 20), RSI (9) > 50

Tương tự với giao dịch bán xuống, chúng ta có thể lấy mức giá chốt lời của tín hiệu mua làm điểm vào lệnh cho tín hiệu bán, nó sẽ tuần hoàn cho đến khi chúng ta dừng lỗ.
  • Vào lệnh: Vào lệnh bán khi đường SMA(10) cắt xuống đường SMA(5), Stoch (14,3,3) cho thấy động lượng giảm nhưng không được chạm vào vùng quá bán (Ngưỡng 20), RSI (9) < 50

• Chốt lời: Chốt lời cho lệnh bán khi đường SMA(5) cắt lên đường SMA(10), Stoch (14,3,3) cho thấy động lượng tăng nhưng không được chạm vào vùng quá mua (Ngưỡng 80), RSI (9) > 50

Tôi biết bạn có thể nghĩ rằng hệ thống này “Quá đơn giản để có thể sinh lãi”. Vâng, sự thật là nó đơn giản. Nhưng bạn không nên sợ một thứ gì đó đơn giản.

Trên thực tế, có một từ viết tắt mà bạn sẽ thường thấy trong thế giới giao dịch được gọi là KISS.
Nó là viết tắt của Keep It Simple Stupid!

Về cơ bản, điều đó có nghĩa là các hệ thống giao dịch ngoại hối không phải phức tạp.

Bạn không cần phải có một tỷ những chỉ báo trên biểu đồ của mình. Trong thực tế, giữ cho nó đơn giản sẽ giúp bạn bớt đau đầu.

Điều quan trọng nhất là kỷ luật. BẠN PHẢI LUÔN LUÔN DUY TRÌ KỶ LUẬT ĐỐI VỚI HỆ THỐNG GIAO DỊCH CỦA MÌNH!

Và chắc chắn một điều, hãy test thử bằng tài khoản DEMO trong ít nhất 2 tháng. Nếu bạn thấy mình đã đủ tự tin và đảm bảo mình sẽ duy trì nó trong mọi giao dịch, hãy mạnh dạn thực hành!

Hãy tin tưởng hệ thống của bạn và tin tưởng chính mình!
Nguồn: Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Ma+Rsi là cách trade hiệu quả.Tinh chỉnh thì có thể vào lệnh theo nến hoặc xuống khung thấp hơn để vào lệnh.Ma đại diện xu hướng,Rsi đại diện cho động lượng,điểm vào có thể dùng SMC hoặc Price action.

1 tháng test thì bn thấy tỉ lệ win bao nhiêu, t thấy cách đánh này gần giống vs hệ thống HMA của bác nhật hoài chia sẻ (80%)

các đường sma vẫn có độ trễ, và đôi phản ứng ko kịp khi giá đi ngược tính toán ban đầu. Indicator trong nhiều tình huống sẽ làm bạn lỗ và cắn stop loss liên tục.

Điều kiện rõ ràng như thế này code thành EA đơn giản mà, cần gì phải trade nhỉ, dự là sẽ cho ra kết quả 50-50, những chiến lược ntn chỉ thích hợp trade thuận xu hướng, ngược xu hướng là nằm sàn ngay...

Nếu thay bằng ema thì sao bác???
EMA, MA, SMA , đều là chỉ báo đường trung bình động, độ nhạy khác nhau . Nhưng cơ bản các chỉ báo động lượng luôn đi chậm hơn so với thị trường. Nên thường được dùng để xác định xu hướng, hơn là vào lệnh.

Thay SMA(5);SMA(10) bằng EMA 12. Điều kiệu vào lệnh BUY:RSI(9) trên 55, nến đóng cửa trên EMA, SELL thì RSI dưới 45, nến đóng cửa dưới EMA. Lưu ý: nến đóng cửa kết thúc mà RSI làm 1 phát lên tới mức 70 hoặc 30 thì đừng vào lệnh.
Có vẻ pp RSI+ MA nhiều ý tưởng giống nhau hỉ :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thay SMA(5);SMA(10) bằng EMA 12. Điều kiệu vào lệnh BUY:RSI(9) trên 55, nến đóng cửa trên EMA, SELL thì RSI dưới 45, nến đóng cửa dưới EMA. Lưu ý: nến đóng cửa kết thúc mà RSI làm 1 phát lên tới mức 70 hoặc 30 thì đừng vào lệnh.
Có vẻ pp RSI+ MA nhiều ý tưởng giống nhau hỉ :)
Thay SMA 5 và SMA10 bằng EMA 12 với EMA nào nữa hả bác ơi??

Hệ thống này nói chung là tốt, trừ khi thị trường đi ngang thì hơi mệt, nếu muốn code EA phải thêm indicator lọc lúc thị trường kg có xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên