(Hệ thống giao dịch) Thắng nhân giả hữu lực, tự thắng giả cường!

Phuong9358

Active Member
25
31
"Thắng nhân giả hữu lực, tự thắng giả cường!"
- Lão Tử -

Mù mờ ->Học các chỉ báo cơ bản -> Ăn theo các hệ thống giao dịch trên TraderViet, Forexfactory -> Xây dựng hệ thống giao dịch cho bản thân-> Học quản lý vốn -> Tâm lý giao dịch thực chiến

Sau hơn 1 năm rưỡi chập chững bước đi với mấy chục tài khoản demo, mình quyết định........chơi demo tiếp :)))))))

6 tháng gần nhất mình tập trung xây dựng hệ thống riêng cho bản thân, với mục tiêu: rõ ràng, đơn giản, thấy là quất, ko thấy không quất, ko cần suy nghĩ nhiều. Chủ yếu là do mình lười :))))

4 tháng gần nhất, mình chỉ tập trung vào 1 hệ thống duy nhất. Cứ mỗi 1 tháng, mình lại review, chỉnh sửa thông số của từng chỉ báo trong hệ thống sao cho phù hợp.

2 tháng gần nhất, mình đã có lời khi chơi demo theo hệ thống, Minh hiểu đây không phải chén thánh, chỉ là mình đã tạm hài lòng với sự rõ ràng của nó.

Tuy nhiên phần lợi nhuận không được ổn định, do mình vào lệnh quá nhiều, lệnh lớn. Và mình biết, đã tới lúc mình cần vô lớp học "Quản trị vốn". Lớp Tâm lý thực chiến đợi mình thêm một thời gian nữa nha :)))))

Mình mượn diễn đàn để tạo thread này như nhật ký công khai của bản thân, mong rằng áp lực nho nhỏ sẽ khiến mình tự thấy xấu hổ khi không làm được những gì mình nói ra, giúp mình học quản trị vốn tốt hơn.

Anh em nào thích hệ thống này có thể bảo mình để mình chia sẻ, nhưng mình cảm thấy mỗi người nên tự xây dựng hệ thống riêng cho bản thân, bởi chính bản thân sẽ hiểu rõ từng ưu, nhược điểm của hệ thống, thay đổi các thống số sao cho phù hợp với bản thân nhất.

HỆ THỐNG MY DESTINY:
- Timeframe: H1 (chỉ chơi GU, Vàng), H4 (tất cả các cặp), D1 (tất cả các cặp)
- Điểm vô lệnh:
o Đường giá ở ngoài band
o MA ở ngoài band
o Giá đóng nến cắt MA​
- Điểm SL:
o Đỉnh/đáy gần nhất​
- Điểm chốt lời:
o Gần Band đối diện​
- R:R minimum: 1:1, nếu thấp hơn không vô lệnh
- Quản lý rủi ro:
o Rủi ro tối đa 3% cho 1 lệnh, các cặp tiền cùng 1 loại tiền sẽ tính chung 1 lệnh. Vd: Eur/usd, Nzd/Usd, Usd/Cad…
o Khối lượng lệnh: tính trên https://www.babypips.com/tools/position-size-calculator để đảm bảo rủi ro 3% 1 lệnh.​
- Lưu ý đặc biệt:
o TMA band chắc chắn REPAINT (lúc đầu MA ở ngoài band, nhưng rồi band di chuyển theo giá do xu hướng quá mạnh tiếp diễn, khiến cho MA nằm trong band trở lại, đặc biệt ở H1). Phải chấp nhận đây là 1 phần của hệ thống, sẽ có những lệnh lỗ.
o Chú ý nếu chơi H1 chỉ chơi band nằm ngang ( sideway).

Hình ảnh minh hoạ:

""Tất cả những hoạt động này cần được tiến hành không có sự tham luyến hay sự trông chờ kết quả. Cần làm chúng với ý thức bổn phận hỡi con trai của Pritha. Đó là ý kiến cuối cùng của Ta."
- Chí Tôn Ca -
Rồi 1 ngày nào đó, mình sẽ trade như 1 cái máy, làm 1 "thợ trade" đúng nghĩa, đi làm thuê cho bản thân, cứ thấy đúng hệ thống thì mình quất, ko thì nghỉ, quất có kế hoạch, quất không mong chờ kết quả, market chạy là việc của market, việc của mình là quất... Một ngày nào đó, mình sẽ làm được.

Chúc anh em sớm tìm được con đường của bản thân!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Ngoài cái trên người anh em còn phải học cách đối phó với sàn nữa. Sàn nơi anh em mở tk chính là thằng giết chúng ta nhanh nhất và dễ nhất.

Hệ thống Ma và bb gì vậy b? B có thể chia sẻ ae cùng test đc k?
Không phải BB bạn ơi, đó là Fast TMA line, mình lấy từ chiến lược Extreme TMA system trên forexfactory. Bạn có thể tải về ở đây nha:
https://www.forexfactory.com/showthread.php?t=343533
Cái này nó luôn luôn repaint nha bạn, nên không phải chén thánh :))))
Còn MA mình dùng LWMA 34 để xác định điểm vào lệnh.

Bất thất kì sở giả cửu, Tử nhi bất vong giả thọ!

Chiến thắng bản thân là xong 1 giai đoạn, chúc bác đạt được giai đoạn tiếp là duy trì cái ''Đạo'' của mình :cool:

Khi đọc đến đoạn H4 D1,và 3% rủi do cho mỗi lệnh,tôi chắc rằng đi đường dài bạn sẽ khó mà ổn được.Chúc may mắn

Khi đọc đến đoạn H4 D1,và 3% rủi do cho mỗi lệnh,tôi chắc rằng đi đường dài bạn sẽ khó mà ổn được.Chúc may mắn
Nó hơi lý thuyết phải không bác? :)))) nhưng mình muốn thử coi sao, thử vài tháng rồi nếu thấy không hợp thì chỉnh sửa cũng được nè ^_^

[TÂM LÝ NEWBIE]
Thứ 2 đầu tuần, cậu mở mắt ra lúc 5h30, vội vội vàng vàng vệ sinh cá nhân rồi đi làm.
Meeting đầu tuần, khách hàng hối báo giá, sếp hối báo cáo,... khiến cậu mải mê chạy mà quên đi khái niệm thời gian, quên cả nhắn tin buổi sáng cho người con gái cậu yêu, và quên mất việc xem thị trường - việc cậu vẫn thường làm hàng sáng.

14:00
Sau khi gặp khách từ Đồng Nai, cậu trở về văn phòng.
Lúc này, 1 luồng cảm xúc trỗi dậy mạnh mẽ, cậu muốn ngay lập tức ra khỏi nơi này, cậu muốn được coi thị trường, cậu muốn được vào lệnh, muốn được nhìn thấy cái giá đóng dưới MA như hệ thống cậu theo.
Cậu thậm chí còn tưởng tượng cậu sẽ post bài trên forum như thế nào cho hay, bởi đây là ngày đầu tiên cậu công khai ghi nhật ký theo hệ thống quản lý vốn mới.
Cậu muốn sớm chứng tỏ cho người yêu cậu rằng cậu có thể kiếm được tiền từ thị trường.

16:00
Trốn, cafe.

Ngồi trước, màn hình MT4, cậu hứng khởi xem biểu đồ từng cặp theo time H4, mong mỏi sao cho có 1 cặp có MA nằm ngoài band và giá cắt qua MA.
Lật qua 30 cặp, không có cặp nào đáp ứng đủ yêu cầu của cậu cả, cậu hụt hẫng...
Cậu chuyển qua time D1, lật lại 30 cặp, đã hiếm lại càng hiếm hơn. Cậu lại hụt hẫng...
...........................................................................................

Giờ đây, cậu mỉm cười.
Cậu quyết định ghi chép lại, và cậu biết rằng tâm lý cậu còn non, còn ham muốn được ghi nhận. Cậu đang quá tự tin vào hệ thống của mình, cứ như rằng cứ vô lệnh là sẽ lời.

Cậu quyết định chọn 1 thời gian biểu giành riêng cho việc coi thị trường. Cậu chơi time H4 cơ mà.

Cậu không muốn mình tiếp tục nôn nóng, thúc giục, như hôm nay nữa...

Cậu phải chậm lại...
.............................................................................................

Sài Gòn, 17:00 22/07/2019

08:00 23/07/2019

Kèo đầu tiên của tuần: NZDUSD

Sell 0.02 at 0.6748 (đóng nến H4)
SL: 51 pips = 10 usd = 2,5%
TP: 53 pips = 10 usd

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên