Hiện tượng Mean Reversion giúp giải thích các chuyển động phi lý trí của thị trường tài chính

Hiện tượng Mean Reversion giúp giải thích các chuyển động phi lý trí của thị trường tài chính

khapham1010

Active Member
639
4,965
Chắc bạn còn nhớ câu chuyện về Issac Newton và quả táo rơi giúp ông phát hiện ra luật hấp dẫn, và hiểu được trọng lực của Trái Đất. Thị trường tài chính cũng tồn tại một loại lực như vậy mà giới chuyên môn thường gọi là hiện tượng Mean Reversion (đảo chiều về giá trị trung bình). Hiện tượng này sẽ giúp bạn giải thích rất nhiều chuyển động thú vị và khó lường của thị trường.

hien-tuong-mean-reversion-giup-giai-thich-cac-chuyen-dong-phi-ly-tri-traderviet-1.png

Hiện tượng Mean Reversion xảy ra khi một tài sản tăng giá đột biến và giảm mạnh sau đó (giảm về giá trị trung bình), và ngược lại tăng sau một đợt giảm mạnh (tăng về giá trị trung bình).

Điều này đặc biệt quan trọng dù bạn là nhà đầu tư hay Trader. Thông thường, nhiều Trader muốn trade đuổi theo giá mỗi khi thị trường có chiều hướng tăng mạnh hay giảm mạnh. Đây là tâm lý hết sức bình thường vì trong chúng ta luôn tồn tại nỗi sợ bị bỏ lỡ. Việc cố gắng trade đuổi theo giá giúp chúng ta có cảm giác mình không đánh mất cơ hội có được lợi nhuận khi giá di chuyển nhanh, mạnh. Tuy nhiên, hiện tượng Mean Reversion lại cho bạn biết điều ngược lại, khi thị trường đi cành nhanh và mạnh về một hướng, nó thường là dấu hiệu cho thấy thị trường sẽ đảo chiều vì giá luôn có khuynh hướng trở lại giá trị trung bình.

Hiện tượng Mean Reversion thường xuất hiện trong thời điểm ra tin

Trong một số thống kê, người ta nhận thấy thị trường thường có phản ứng thái quá với những tin tức bất ngờ. Nhưng cho dù tin tức có tác động tiêu cực hay tích cực, sau một khoảng thời gian nhất định giá cũng sẽ đảo chiều trở về giá trị cũ (mean reversion). Thống kê này cũng không phân biệt loại tin tức xuất hiện, bất kể tin yếu hay tin mạnh, tin breaking news (tin bất ngờ) hay tin trên lịch thông tin kinh tế.

hien-tuong-mean-reversion-giup-giai-thich-cac-chuyen-dong-phi-ly-tri-traderviet.png
Như vậy, nếu bạn là Trader thường giao dịch tin tức, bạn nên lưu ý tránh giao dịch đuổi theo giá ngay sau tin. Bởi vì theo thống kê, giá sẽ đảo chiều trở lại giá trị cũ nhiều hơn. Bạn có thể tận dụng kiến thức này để giao dịch sau tin.

Nếu bạn có thắc mắc về nội dung bài viết, để lại comment nhé, mình sẽ giải đáp.

Xem thêm

>> Một tư duy khác để giao dịch thành công hơn trong năm 2018

>> Trading không phải đầu tư, là Trader bạn cần phân biệt được 2 khái niệm này.

Theo Seeitmarket

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Tks bro. Bài viết chất.
Nhân tiện bro có bài viết nào về non mean reversion ko có thể cho mình tham khảo được chứ ạ. Tks

Mình cũng thấy ông Justin Bennett chuyên mảng price action hay nói đến mean reversion khi giá đi quá xa 2 đường EMA10 và EMA20 với khung thời gian Daily.

Chả nói đâu xa, thứ 4 tuần trước US ra tin (tốt xấu lẫn lộn) Dollar vọt tăng rất mạnh, sau đó 1h đảo chiều rồi giảm luôn 2 ngày liên tục

Như vậy, nếu bạn là Trader thường giao dịch tin tức, bạn nên lưu ý tránh giao dịch đuổi theo giá ngay sau tin. Bởi vì theo thống kê, giá sẽ đảo chiều trở lại giá trị cũ nhiều hơn. Bạn có thể tận dụng kiến thức này để giao dịch sau tin.
Cái này có giống như mua tin đồn bán sự thật không nhỉ? :rolleyes:

Mình cũng thấy ông Justin Bennett chuyên mảng price action hay nói đến mean reversion khi giá đi quá xa 2 đường EMA10 và EMA20 với khung thời gian Daily.
mình cũng có xem bài viết của ông này nhưng không thấy nói đến mean reversion khi giá đi quá xa 2 đường EMA10 và EMA20 với khung thời gian Daily, bạn cho mình xin cái link nha, cảm ơn bạn nha

Hiện tại cỗ phiếu chuyên education rớt và bitcoin stock tăng ? Xem section nào trỡ lại trạng thái trung bình. Đây chính là cách lựa chọn mua nhiều mã ck khi giá đột biến chĩ cần trúng mánh một trong ~ em đó bạn có thể huề hay hơn.. Trúng mánh := fake hay ngược xu hướng chờ về giá trung bình hơi lâu... Bag holder

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,470 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,461 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên