Hiệu ứng Dunning - Kruger: điểm khác biệt giữa một Trader có kinh nghiệm và Trader nghiệp dư?

Hiệu ứng Dunning - Kruger: điểm khác biệt giữa một Trader có kinh nghiệm và Trader nghiệp dư?

khapham1010

Active Member
639
4,968
Hồi còn bé, mình hay đọc sách về thiên văn học và biết được mặt trời là một quả cầu lửa chứ không phải một ông thần nào đó trong truyện thần thoại. So với chúng bạn cùng lứa, mình cho đó là một phát hiện quan trọng nhất cuộc đời. Rồi mình đi khoe với tụi nó và mình cảm thấy rất tự tin. Đến khi lớn hơn một chút, khi mình hiểu được mặt trời không chỉ là một quả cầu lửa, nó là một khối khí khổng lồ và có hàng trăm phản ứng xảy ra bên trong nó. Không tự nhiên mà mặt trời phát ra những tia lửa. Đến lúc mình cảm thấy mình biết nhiều hơn và có nhu cầu muốn được tìm hiểu thêm thì mình lại có cảm giác tự ti hẳn về kiến thức mình đang có. Rồi lại mất thêm một thời gian nữa, mình mới lấy lại được sự tự tin.

Đến tận khi vào Đại học, khi được một giáo sư giải nghĩa mình mới biết có một hiệu ứng gọi là Dunning Kruger xảy ra trong quá trình mà bạn học hỏi một kiến thức gì đó mới. Câu chuyện nhỏ tưởng chừng đơn giản, ấy thế mà có cả bầu trời âm mưu đằng sau nó.

Hiệu ứng Dunning Kruger mô tả sự tự tin của bạn sẽ thay đổi theo mức độ kinh nghiệm. Bạn sẽ rất tự tin khi vớ được một kiến thức mới, nhưng sau một thời gian bạn bắt đầu cảm thấy tự ti hơn khi biết nhiều hơn. Rất lâu sau đó, khi kinh nghiệm của bạn đã dày dạn, bạn mới lấy lại được sự tự tin và thường thì không cao như lúc ban đầu (xem đường màu đỏ trên biểu đồ).

Hiệu ứng này xảy ra trong tất cả mọi lĩnh vực học thuật, tất nhiên là Trading cũng nằm trong số đó. Mức độ tự tin của một Trader sẽ diễn ra như sau: khi mới biết đến thị trường và thử giao dịch vài lần, Trader bắt đầu thắng vài lệnh và tự tin mình có khả năng trở thành Trader thành công. Trader mới nghĩ công việc Trading thật dễ dàng cho đến khi họ bị thị trường vùi dập sau nhiều trade tiếp theo.

Điều gì làm cho các Trader mới thường quá tự tin về thị trường?

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến điều này:

Bạn có thể là một chuyên gia về một lĩnh vực nào đó và tiếp cận thị trường tài chính với mục đích đầu tư. Bạn nghĩ thị trường tài chính sẽ rất đơn giản và dễ giải quyết giống như cách bạn đang làm với nghề nghiệp chuyên môn.

Hoặc bạn có thể thấy một người bạn của mình kiếm ra tiền từ thị trường và đặt câu hỏi: nếu mình thông minh hơn cậu ta thì tại sao mình lại không thể kiếm tiền từ thị trường như cậu ta?

Hoặc cũng có thể bạn là một Trader mới, bạn cảm thấy những kiến thức về phân tích thị trường thật tuyệt vời và sành điệu. Những công cụ phân tích như trend line, Fibonacci, RSI, MACD... hay dự báo phân tích cơ bản của các chuyên gia đều giúp bạn phán đoán đúng diễn biến của thị trường. Bạn lầm to!

Trở thành một Trader có kinh nghiệm cần bạn phải học cách khiêm tốn và cập nhật nhiều kiến thức

Đó là ý nghĩa của đường cong Dunning Kruger. Rất hiếm Trader có những kiến thức cơ bản về thị trường tài chính nhưng lại muốn lao vào thị trường thật nhanh để kiếm tiền.

Nếu bạn muốn trở thành Trader có nhiều kinh nghiệm, không cách nào hơn bạn phải tiếp cận thị trường với một chiến lược hợp lý và một cách quản lý vốn đúng cách. Cố gắng học hỏi và luôn khiêm tốn vì thị trường luôn khó đoán. Bạn sẽ không biết chắc điều gì có thể xảy ra, bạn chỉ có cách tin vào kỹ năng và kinh nghiệm giao dịch của mình thôi.

Chúc bạn giao dịch an toàn!

Xem thêm

>> Trader nên đặt mục tiêu lợi nhuận theo phần trăm hay số pips khi giao dịch?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
thật ra con người ta luôn có xu hướng nghĩ rằng mình giỏi hơn những người xung quanh, hoặc mình đặc biệt hơn. điều đó đưa đến vô vàn cái hại và chỉ một số rất ít cái lợi.
cái hiệu ứng này có lẽ là một phần trong cái tâm lí đó.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,095 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 282 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 284 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,909 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,455 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên