Hiểu và chấp nhận 2 sự thật này thì Forex trader không cần phải sợ bố con nhà Ma-Kẹt nào nữa!

Hiểu và chấp nhận 2 sự thật này thì Forex trader không cần phải sợ bố con nhà Ma-Kẹt nào nữa!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Khi nói về rủi ro trong giao dịch Forex, hầu hết các bạn sẽ giới hạn định nghĩa đó về các khoản tiền của mình. Tuy nhiên, sự thật là rủi ro không chỉ giới hạn ở số tiền mà bạn bỏ vào giao dịch đâu!

Nếu bạn cảm thấy tim mình đập nhanh và nhịp thở chậm lại sau mỗi lần thua lỗ thì có lẽ bạn biết ý mình đang muốn nói là gì rồi đấy! Hãy nghĩ về cái tôi của bản thân, hỡi các anh em của mình!

Mình hiểu rất rõ rằng việc giữ một khuôn mặt vô cảm (Poker face) giữa những cao trào cảm xúc là điều rất khó thực hiện (bởi lẽ đâu phải ai cũng làm được như Lady Gaga đâu!) Nhưng nếu chấp nhận những sự thật này, thì mình tin rằng các bạn sẽ đương đầu với những điều không chắc chắn mà bạn sẽ gặp phải trên thị trường một cách chắc chắn hơn!

Hãy thử nghĩ đi... Nếu bạn đã thừa nhận thực tế rằng bất cứ điều gì cũng có thể xảy ra, thì làm sao bạn có thể nhận định sai về thị trường được? Và sau đây là 2 sự thật quan trọng bạn cần phải khắc cốt ghi tâm khi giao dịch Forex nè:

1. Mong đợi những điều bất ngờ

Hãy đối mặt đi! Cho dù bạn có nỗ lực bao nhiêu để phân tích thì bạn cũng chẳng thể biết được thị trường sẽ đi đâu, về đâu với độ chính xác 100% đâu. Đâu đó, luôn có khả năng rằng một điều bất ngờ đang chờ đợi bạn, có thể dưới hình thức can thiệp vào thị trường tiền tệ không được báo trước, hoặc một bình luận gây sốc nào đó của một quan chức ngân hàng trung ương chẳng hạn.

Trên thực tế, những sự kiện không lường trước này có thể xảy ra không chỉ trong mỗi lĩnh vực kinh tế mà còn có thể xuất phát dưới dạng một thảm họa thiên nhiên hoặc một lời tuyên chiến bất ngờ. Nhay cả khi bạn có theo dõi các biểu đồ liên tục, hay luôn nghe ngóng tin tức trên Lịch sự kiện kinh tế mỗi ngày, thì bạn vẫn có thể không thấy được tất cả những sự kiện tiềm năng sắp xảy ra.

Trừ khi bạn là nhà tiên tri Nostradamus... thì may ra :D

2. Trading là một trò chơi xác suất

Điều này hàm ý về 2 điều quan trọng:
  1. Bạn phải luôn đảm bảo rằng tỷ lệ cược là có lợi cho bạn trước khi thực hiện giao dịch.
  2. Để biết giao dịch đó là đúng hay sai, bạn phải tính toán theo xác suất.
Giả sử, cặp EUR/USD đang được giao dịch ở mức 1.1000. Chỉ bằng cách kiểm tra ngưỡng hỗ trợ chính, bạn biết rằng bạn sẽ không thể dự đoán được giá sẽ đi đâu về đâu, nhưng bạn biết rằng giá có xác suất đi lên cao hơn là đi xuống vì ngưỡng hỗ trợ này đã được giữ vững trong quá khứ.

Cho dù bạn thua hay thắng vào thời điểm này thì cũng không thành vấn đề, vì bạn đã thừa nhận ngay cả trước khi thực hiện giao dịch rằng bạn đang giao dịch dựa trên xác suất. Và theo xác suất thì bạn vẫn có khả năng thua, điều đó chẳng sao vì bạn đã mong đợi nó, cũng như biết các chi phí mà nó có thể gây ra rồi còn gì! Theo cách tương tự, bạn cũng có thể giành chiến thắng, điều mà bạn cũng đang mong đợi.

Lời kết

Khi bạn xác định tinh thần và đón nhận những sự thật này thì tự khắc, những áp lực của bạn sẽ giảm xuống. Bạn không còn phải cau mày khó chịu khi đoán sai về hướng đi của thị trường hoặc khi thua lỗ nữa! Làm như vậy, bạn sẽ vượt qua nỗi sợ mất tiền - điều không thể tránh khỏi trong trading!

Kh bạn sống hòa bình với xác suất mất tiền, bạn sẽ có khả năng nhận ra tất cả các loại thông tin ủng hộ hoặc bác bỏ quan điểm/ niềm tin về thị trường của bạn. Vì vậy, bạn không chỉ đạt đến trình độ giao dịch theo xác suất (không phải theo bản ngã như ngày xưa), mà còn giao dịch đỉnh hơn khi có thể nhìn thấy những gì thực sự di chuyển thị trường nữa đấy!

Nguồn: babypips

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 638 Xem / 34 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,142 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 278 Xem / 31 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 98 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên