1. Học lấy bằng chuyên ngành Trading chính quy tại Đại học, tại sao không?

Học lấy bằng chuyên ngành Trading chính quy tại Đại học, tại sao không?
    18/11/2016
    9,879 lượt xem
    Anh em ở Việt Nam chúng ta có rất nhiều ngành học để học trong chương trinh đại học như Quản trị kinh doanh, Kinh doanh quốc tế, Thẩm định giá... để lấy một tấm bằng nhằm ra trường đi làm. Vậy có bao giờ anh em Trader nghĩ rằng sẽ có một trường Đại học dạy về Trading chính quy và anh em có thể học lấy bằng đàng hoàng không? Hãy cùng tìm hiểu thông qua bài viết này nhé.

Trong bài viết này, mình xin giới thiệu với anh em về khóa học mang tên Graduate Certificate in Technical Market Analysis (khóa học về phân tích kỹ thuật) của Đại học Golden Gate University (GGU) nằm tại thành phố San Francisco, bờ tây nước Mỹ. GGU đã tổ chức khóa học về PTKT từ hơn 30 năm nay và kể từ 1998, trường này chính thức cấp giấy chứng nhận về ngành học này.

Giấy chứng nhận dành cho các trader, nhà môi giới, chuyên viên tư vấn, quản lý quỹ, quản lý danh mục đầu tư và các chuyên ngành đầu tư khác. Khóa học bao gồm 5 kỳ học và kéo dài trong vòng 1.5 năm

dai_hoc_GGU.
    Cụ thể hơn về khóa học nhé

Trước tiên, anh em có thể vào đây để xem chi tiết khóa học: http://www.ggu.edu/programs/finance/graduate-certificate-in-technical-market-analysis

Mình xin tóm lược lại đôi chút

Tổng quan

Chương trình học được xây dựng và phát triển bởi Giáo sư Henry Pruden, người có kinh nghiêm giảng dạy trên 30 năm và trading trên 20 năm, chuyên về PTKT.

Khóa học sẽ học về tâm lý nhà đầu tư, về hành vi thị trường tài chính và về phương pháp trading dựa theo kỹ thuật cổ điển của R.D.Wyckoff và Edwards - Magee. Khóa học còn giúp sinh viên chuẩn bị kiến thức cho các kỳ thi về CMT (Chartered Market Technician) và CFTe (Chartered Financial Technician). Ở đây cũng có khóa học Online luôn nhé

Học phí và nơi học

Cứ mỗi 3 unit thì tốn phí là 2.925 USD, mà khóa học này là 15 units ==> tốn khoảng 15.000 USD, tức khoảng hơn 300 triệu VND cho 1.5 năm học

Anh em có thể học tại ngay San Francisco hoặc học Online đều được

Chương trình học

Phần học bắt buộc (Required Courses) gồm 15 units, trải dài 4 môn. Bên cạnh đó có phần đề nghị nên học thêm (Recommended Courses) thì cũng có mấy môn nữa. Cùng xem hình bên dưới

hoc_dai_hoc_forex_Traderviet.

Các môn học chính thức:
    Các môn có thể học thêm là :

Danh sách giáo viên

Dưới đây là danh sách giáo viên của Trường

hoc_dai_hoc_forex_Traderviet_1.

Nhìn vào đây thì anh em có thể biết 1 người khá có tiếng, đó là thầy Martin Pring. Thầy này có viết khá nhiều sách về phân tích kỹ thuật mà một số anh em Việt Nam có tìm đọc.

Kết luận:

Trong khi ở Việt Nam chúng ta, công việc Trading chưa được nhìn nhận xứng đáng thì ở nước ngoài, đặc biệt là các nước phát triển, đã có rất nhiều khóa học từ các trường đại học giảng dạy về chuyên ngành này. Nếu cần kiến thức chính quy và nhất là có đam mê, có năng lực tài chính thì anh em có thể theo đuổi 1 khóa học xem sao. Có bằng cấp sau này sẽ giúp anh em dễ dàng làm việc tại các tổ chức chuyên ngành tài chính như quỹ đầu tư, trung tâm phân tích thị trường, giáo dục... Ngoài ra, anh em vẫn có thể trở thành Trader chuyên nghiệp nếu muốn

Học không bao giờ là phí cả, nhất là học tại những nơi có uy tín và có chất lượng. Còn học ở chỗ vớ vẩn thì vừa tốn thời gian, lại vừa tốn tiền.

Hi vọng bài viết trên giúp ích được cho anh em

Happy trading !!!

Anh em tim hiểu thêm:

5 Mẹo Giao Dịch Dành Cho Trader Bán Thời Gian
    Price Action - Cách Đọc Hiểu Câu Chuyện Thị Trường Và Mở Ra Lợi Nhuận Lớn
    4 Giai Đoạn Thua Lỗ Của Trader
    Tản Mạn Về Sóng Elliott
    Price Action Swing Trading Với Kênh Giá (Price Channels) Và Cách Bắt Con Sóng Dài
    4 Cách Đẩy Lợi Nhuận Lên Cao Nhất Trong Price Action Trading
    Tổng Kết TraderViet Talks 12 Tại Hà Nội - Đông Vui Kỷ Lục!!!
    Breakout (Phá Vỡ) Là Gì Và Giao Dịch Breakout Sao Cho Đúng?
    Đang tải...
  2. DuongHuy

3. DuongHuy
  4. 16,914
    96,780
    Anh em nào gia đình có điều kiện thì nên đi du học xong về mở khóa học lại cho bà con xứ Vịt đi nào

5. Về xin vợ tiền đi du học thôi anh em :):):)

DuongHuy bài này.
  6. Học hết chương trình lop hoc của traderviet cũng đủ để hiểu về thị trương và chỉ thiếu mỗi cái chứng chỉ nữa thì cug đâu kém gì trương đại học bên mỹ đâu.

Thanhphu bài này.
  7. DuongHuy

8. DuongHuy
  9. 16,914
    96,780
    Để mai em làm cái chứng chỉ rồi bán đại trà chơi. Mỗi cái 1tr VND kiếm tiền cafe cho cả room thôi

10. DuongHuy

11. DuongHuy
  12. 16,914
    96,780
    Chú làm ơn đừng hại vợ chú thêm nữa

13. BIBO

BIBO

734
    859
    Bác nào dư tiền, đầu tư cho em 3 unit, em viết Algo giúp bác thắng 15 unit. RR 1:5. Ngon phải biết.:p

tnhd2000 bài này.
  14. Bác lập quỹ đầu tư đi. Mỗi suất đầu tư cho bác giá 100u. Sau bác đi học về rồi cho EA trả nợ

C'est La Vietnhd2000 bài này.
  15. đội ngũ giáo viên lạ quá. Biết mỗi ông Pring qua cuốn TA Explained

16. Có ông thầy tên độc ghê. Cột bên phải. Thứ 3 từ trên xuống

Thomas McAlone

Chắc dạy môn FA học quá. Vãi cả Alone

Khánh Trình bài này.
  17. Martin Pring có cuốn Price Pattern cũng nổi lắm đó anh.

18. Tuyệt vời, chắc phải cố kiếm 15k $ để theo học thôi. Cảm ơn bác đã post cho anh em được biết :D

19. Mọi người cho em hỏi, làm thế nào để tìm được những trường như thế này ạ ?

20. DuongHuy

21. DuongHuy
  22. 16,914
    96,780
    Google bạn

23. :D cái chính là keywords như thế nào ấy chứ ạ. Còn viết không cái certificate technical market analysis thì nó cho ra một mớ ạ :D

24. Thuantq

Thuantq

46
    22
    Sao bác Dương Huy Ad trader VIệt không đứng ra thành lập trung tâm đào tạo, tổ chức học và cấp chứng chỉ nhỉ?

25. Tks Huy rat nhieu
    Tuy nhiên chi phí cao quá, khả năng ngoại ngữ để tiêu quá cũng khó.

26. ấn vào link mà page của trường lại thông báo page not found nhỉ, hay khóa này không cho đăng ký học nữa.

27. Chắc mấy thầy bỏ khóa học rồi bạn. Mình không tìm ra thông tin gì cả

Bình luận mới nhất

• vĩnh0902 trong Quyền chọn Nhị phân - Binary Options 17,712 Xem / 1,063 Trả lời
  • Đức Toàn 1987 trong Chuyện bên lề 606 Xem / 7 Trả lời
  • Goldnewsvn trong Video Clips 8,966 Xem / 148 Trả lời
  • DannyDam trong Sách - Tài liệu 85,401 Xem / 1,030 Trả lời
  • Đang tải...

Broker được cấp phép

XTB
    GKFXPrime
    Tickmill
    OlympTrade
    OctaFX
    BDSwiss Group
    Infinox Capital Ltd.