Học sinh tồn, trước khi nghĩ lớn!

Hunken

Member
5
15
Rất nhiều lời khuyên từ các chuyên gia kinh nghiệm đã khuyên rằng “Hãy tập trung bảo vệ những gì bạn đang có- Paul Tudor Jones”. Để cho thấy, việc học tồn tại trong thị trường tài chính thế giới, quan trọng hơn việc bạn nghĩ lớn hay nghĩ nhỏ. Thị trường là một bầy sói, nó chỉ bình đẳng chứ không công bằng.

Khi bạn bắt đầu bước một chân vào Forex, chắc chắn rằng bạn luôn có cơ hội sen lẫn rủi ro. Tuy nhiên chỉ có kiến thức và kinh nghiệm chiến trường mới giúp bạn có những quyết định tốt nhất. (tôi dùng từ tốt, chứ không dùng từ đúng vì mỗi phiên giao dịch luôn có những biến số bất ngờ, và bạn chịu đựng biến số đó là bao nhiêu? Để kỳ vọng cho thành công sau vài phút hay vài ngày).

Không ai cấm bạn ước mơ lớn hay nhỏ, tuy nhiên trước khi mơ ước, hãy tồn tại. Vì chỉ khi bạn tồn tại được thì bạn mới thực hiện được ước mơ của mình. (Tui nói).

Vậy làm sao để tồn tại? Bạn sẽ thấy những thành quả rất đẹp, vài cú Sclap (lướt) tung trời với cách đánh Full TK. Tuy nhiên để có được những cú lướt đẹp, người chơi đã rất dày dạn kinh nghiệm và trên lưng họ đầy những vết thẹo do những cái tát mà ngài thị trường trao tặng.

Với những bạn vừa bước vào Forex, đừng vội ăn mừng với những lệnh chiến thắng. Càng chiến thắng càng nguy hiểm, vì ngay sau đó sẽ là một loạt đòn mà thị trường sẽ ban tặng cho bạn.

Hãy học cách quan sát thị trường, nó thường diễn biến vào những khung giờ Việt Nam như sau: 8h00-9h00, 13h00-14h00, 20h00-24h00 đó luôn là những khung giờ định hình, bạn có thể cho mình cơ hội trải nghiệm. Tuy nhiên cũng nên lướt qua trend ngày, tuần.

Hãy học cách tìm nguồn tin nhanh nhất. Hiện nay Twitter đang là kênh tin sáng giá và nhanh nhất.

Học kiên nhẫn chờ đợi, kiên nhẫn đợi ở đây bao gồm hai ý nghĩa: Kiên nhẫn tìm ra vùng giá hợp lý nhất để vào lệnh. Đừng cố gắng tạo ra cơ hội trade cho mình, vì Ngài thị trường khó ưa lắm. Kiên nhẫn để có thành quả cao nhất khi bạn đã chọn đúng. Chỉ cần bạn tuân thủ được sự kiên nhẫn này thì bạn đã có một cú trade tốt rồi.

Học chấp nhận mình sai. Cái này có vẽ khó khắn nhất trong cuộc đời Trader. Đa phần những cú cháy TK đều bắt nguồn từ việc bạn không chấp nhận mình sai, bạn kỳ vọng giá sẽ quay lại như mong muốn, có những khi bạn hoàn toàn có khả năng hòa vốn nhưng lòng tham xui khiến bạn hãy tham hơn ít nữa, và cuối cùng Thị trường lại đi ngược hoàn toàn với chính bạn. Hãy quyết đoán, để giảm thiểu tổn hại trước khi nó gây thêm nỗi đau cho chính bạn. Một cú trade sai là cú khi vừa vào lệnh thị trường đã đập ngay cho bạn 1 cái. Nếu chưa qua SL, hãy kiên nhẫn để giá về vùng Entry rồi bạn thoát. Thoát để tìm cơ hội khác. Kiên nhẫn là thế.

Học kiến thức cơ bản. Rất nhiều bạn nói rằng khi ra tin mọi phân tích đều là sai. Điều đó mình đồng ý, nhưng Thị trường không phải lúc nào cũng ra tin, và tin ra không phải lúc nào cũng ảnh hưởng mạnh đến Thị trường. Do đó khi chuẩn bị có tin ra, tốt nhất bạn nên ngồi ngoài, quan sát hướng đi của thị trường, canh cú quét SL của thị trường để theo lệnh. Tuyệt đối không bắt đáy hay đỉnh trong lúc thị trường đang mạnh, vì khi đó không ai biết được điều gì sẽ xảy ra. Còn khoản cách cú hồi quét SL bạn phải quan sát và ghi nhớ. Vì mỗi mã giao dịch là một thông số khác nhau.

Vậy ước mơ làm kẻ săn mồi hay bị thịt gì đi nữa thì việc đầu tiên của cả hai loài đó là học cách sống xót.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Bài viết hay, xin phép sửa câu cuối:" học cách sống sót, sống mà xót thì buồn lắm" ;)

Đằng nào cũng phải chơi vậy thì hãy chơi lớn . vay bank20-100 mà chơi chỉ có vốn lớn mới không bị thị trường đánh bại . còn mấy ông nhát tay chơi nhỏ nạp 2-3chai cháy rồi nạp tiếp 2-3 chai n lần đều cháy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên