Học thầy không tày học bạn - Cùng nhâm nhi và nghiền ngẫm những bài học sâu sắc từ các Top trader!

Học thầy không tày học bạn - Cùng nhâm nhi và nghiền ngẫm những bài học sâu sắc từ các Top trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Sau nhiều năm chinh chiến trên chiến trường trading, hẳn là các bạn không chỉ thu lượm cho mình những kinh nghiệm của bản thân mà còn học hỏi được rất nhiều bài học giao dịch từ các trader khác. Thoạt đầu có thể các bạn sẽ không thực sự hiểu được ý nghĩa đằng sau chúng, nhưng dần dần khi đi vào thực chiến, các bạn mới được trải nghiệm những khoảnh khắc "À há..." trong lúc vỡ lẽ ra một vấn đề nào đó!

Dưới đây là top những bài học mà tác giả Julian Komar đã chia sẻ trên trang web http://julian-komar.com của anh ấy. Đó là những bài học được anh ấy thu thập từ nhà cố vấn của anh, các phù thủy thị trường và những trader khác. Chúng đã giúp anh trở thành một trader ngày một xuất sắc hơn, vậy hãy xem đó là những bài học gì nhé!

-----------------------------------

1. Vẽ đồ thị cho đường cong vốn của chính bạn

Đây là một lời khuyên mà tôi học được từ Olivier Tischendorf gần đây. Ông đã viết một bài viết tuyệt vời về nó: How To Profit From Charting Your Own Equity Curve (link bài tiếng Anh nha mọi người).

Nếu bạn vẽ đồ thị cho đường cong vốn của chính bạn mỗi ngày, bạn sẽ nhận được phản hồi trực tiếp về giao dịch của mình. Bạn sẽ biết chính xác bạn đã giao dịch hiệu quả ra sao, khi nào là lúc nên tích cực giao dịch và khi nào là lúc nên dành thời gian để nghỉ ngơi.

2. Chỉ nên giao dịch trên các cổ phiếu lớn mạnh

Có một thời kỳ, tôi đã từng giao dịch những cổ phiếu vào những thời điểm nó bị giảm giá và sau đó bắt đầu một xu hướng mới. Bạn có thể gọi chúng là những cổ phiếu đảo chiều (reversal stock) hay cổ phiếu xoay vòng (turnaround stock). Phương pháp tiếp cận này chẳng có lỗi gì ngoại trừ nó không dành cho tôi. Tôi chưa bao giờ giao dịch hiệu quả với nó cả!

Thay vào đó, tôi học cách chọn các cổ phiếu lớn mạnh hàng đầu, với các đặc điểm là có khối lượng mua lớn và thường ở mức all-time high. Chúng đã giúp tôi rất nhiều!

Cung-nham-nhi-va-nghien-ngam-nhung-bai-hoc-sau-sac-tu-cac-Top-trader-TraderViet1.jpg

3. Tập trung vào một thị trường ngách

Tất nhiên, ngoài kia vẫn có những trader vô cùng linh hoạt và có thể giao dịch trên bất kỳ thị trường nào, nhưng chắc chắn đó không phải là tôi! Tôi tin vào việc tập trung giao dịch trong một thị trường ngách hơn! Đó là cách duy nhất bạn có thể thu thập được rất nhiều kinh nghiệm cho bản thân.

Tôi chủ yếu tập trung vào các momentum stock (cổ phiếu tạo đà) và nhường các thị trường còn lại cho các trader khác. Hiếm khi nào tôi giao dịch Forex, hàng hóa hay chỉ số.

4. Day trader, Swing trader và Scalper không kiếm được nhiều tiền như các trader khác

Đã có một khoảng thời gian dài tôi tin rằng các "trader nhanh" sẽ kiếm được
nhiều tiền hơn các "trader chậm". Nhưng lúc nào nhìn vào lịch sử giao dịch của một Day trader hoặc một Scalper thì tôi cũng thấy rằng điều đó không hề đúng! Trong rất nhiều trường hợp, các trader giao dịch trong dài hạn kiếm được nhiều tiền hơn.

Nhưng điều đó không có nghĩa là không tốt để trở thành một trong những Day trader ngoài kia. Mà điều đó chỉ có nghĩa là bạn không cần phải là một Day trader để kiếm được nhiều tiền.

5. Hầu hết những ai chấp nhận rủi ro quá mức đều sẽ bị phá sản

Cung-nham-nhi-va-nghien-ngam-nhung-bai-hoc-sau-sac-tu-cac-Top-trader-TraderViet2.jpg
Lúc nào vây quanh tôi cũng là những trader với lợi nhuận tài khoản là 400% cho đến 1.000%. Điều đó khiến tôi phải tự hỏi: Làm thế nào mà họ làm được như vậy?

Nhưng rồi một ngày nọ, tôi đã thấy tài khoản của họ sụt giảm tận 90%. Đó là cờ bạc thuần túy. Tất nhiên, họ có khả năng phục hồi lại những gì đã mất, nhưng trong hầu hết các trường hợp, họ sẽ đóng tài khoản và bắt đầu mở một tài khoản mới.

6. Một biểu đồ đơn giản và sạch sẽ là tốt nhất

Nếu bạn tin rằng bạn cần phải thực hiện phân tích kỹ thuật theo cách cực kỳ phức tạp thì bạn đã nhầm rồi. Tôi phát hiện ra rằng các cú trade tốt nhất thường có các mẫu hình biểu đồ cực kỳ đơn giản. Hãy theo dõi Patrick Walker trên Twitter để học hỏi về cách giữ cho biểu đồ thật "đơn giản và sạch sẽ" nhé!

7. Trong giao dịch luôn phải có trực giác

Có một lời đồn trong trading rằng bạn nên hành xử như một con robot. Tôi đã từng tin vào lời đồn này, nhưng đến hôm nay thì tôi đã thay đổi cách nhìn của mình nhờ đọc rất nhiều sách về não bộ cũng như trực giác.

Trực giác sẽ phát triển cùng với kinh nghiệm. Bạn càng tìm hiểu sâu về một thứ, bạn càng có được trực giác mạnh về nó. Nếu bạn thực hiện nhiều giao dịch, bạn sẽ biết đâu là giao dịch tiềm năng và đâu là giao dịch rủi ro, tin tôi đi!

8. Phương pháp tốt nhất để thành thạo đó là làm việc dựa trên bản thân trader

Khi tôi bắt đầu đọc những cuốn sách về động lực, tâm lý, cách phát triển bản thân, triết lý và cách quản lý thời gian, tôi không chỉ giúp công việc mình thuận lợi hơn, mà còn trở thành một trader giỏi hơn. Các nguyên tắc giúp thành công trong mọi công việc về cơ bản là như nhau.

Cung-nham-nhi-va-nghien-ngam-nhung-bai-hoc-sau-sac-tu-cac-Top-trader-TraderViet3.jpg
Tôi khuyên các bạn đừng chỉ đọc mỗi sách về trading. Hãy bắt đầu đọc sách về phát triển và quản lý bản thân nữa đi! Bạn sẽ tìm thấy rất nhiều cảm hứng cũng như áp dụng được rất nhiều phương pháp hay ho vào trong thế giới giao dịch nữa đấy!

Tôi recommend cho các bạn quyển "Trading in the Zone: Master the Market with Confidence, Discipline and a Winning Attitude ' siêu hay của Mark Douglas nè...

Nguồn: julian-komar.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Vẽ đồ thị cho đường cong vốn của chính bạn =>> rất hay :D
Theo dõi chart grow và profit trên myfxbook mình thấy tài khoản của mình đang trong xu hướng tăng, biết thời điểm nào là cơ hội để nên tập trung giao dịch. Lúc nào tài khoản giảm, chart điều chỉnh mạnh mình không nên giao dịch, chắc chắn lúc đó phân tích hoặc tâm lý mình không được chuẩn. Đây cũng là kinh nghiệm mình tự đúc rút ra :D

Vẽ đồ thị cho đường cong vốn của chính bạn =>> rất hay :D
Theo dõi chart grow và profit trên myfxbook mình thấy tài khoản của mình đang trong xu hướng tăng, biết thời điểm nào là cơ hội để nên tập trung giao dịch. Lúc nào tài khoản giảm, chart điều chỉnh mạnh mình không nên giao dịch, chắc chắn lúc đó phân tích hoặc tâm lý mình không được chuẩn. Đây cũng là kinh nghiệm mình tự đúc rút ra :D
Cảm ơn chia sẻ của bạn nhiều nhé! Sẽ rất hữu ích cho anh em trader đây...

Anh share cho Mị và anh em một vài cuốn sách phát triển bản thân được hem? ;)
Sách hợp với người này, không hợp với người kia Mị ơi! Cái đó phải biết mục tiêu của mình là gì thì tìm sách đó mà đọc thôi! Sức mạnh tiềm thức, đắc nhân tâm, nghĩ giàu và làm giàu, bí quyết làm giàu của người Do Thái, nghĩ lớn để thành công, rèn nghị lực để lập thân..... nhiều vô kể.

Sách hợp với người này, không hợp với người kia Mị ơi! Cái đó phải biết mục tiêu của mình là gì thì tìm sách đó mà đọc thôi! Sức mạnh tiềm thức, đắc nhân tâm, nghĩ giàu và làm giàu, bí quyết làm giàu của người Do Thái, nghĩ lớn để thành công, rèn nghị lực để lập thân..... nhiều vô kể.
Ồ... cảm ơn anh nha ;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên