[Học trading cho người mới] Liệu "cắp sách" theo cố vấn giao dịch có là một yêu cầu bắt buộc?

[Học trading cho người mới] Liệu "cắp sách" theo cố vấn giao dịch có là một yêu cầu bắt buộc?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

Forex trading hẳn là một cục nam châm có sức hút cực lớn đối với các anh em newbie vì tiềm năng lợi nhuận lớn, cơ hội làm việc cho chính mình không cần sếp, tự do linh động về cả thời gian lẫn không gian làm việc. Mặc dù hầu như không có nhiều rào cản hay điều kiện như giao dịch chứng khoán, nhưng đã là trading thì thị trường nào cũng có những yêu cầu nhất định về kiến thức và kỹ năng.

Để bổ trợ cho quá trình học trading, nhiều anh em quyết định tìm đến sự giúp sức của các cố vấn giao dịch nhằm đẩy nhanh thời gian nạp kiến thức này. Vậy liệu đây có phải là sự lựa chọn nên cân nhắc, mời mọi người cùng xem qua màn hỏi đáp này trên diễn đàn Babypips.com nhé!

---------------------------------​

[URL='https://forums.babypips.com/u/Chullbulla']Chullbulla[/URL] hỏi:

Chào anh em,

Hiện tại, tôi đang nghe audio series "Market Wizards" (Phù thuỷ thị trường) của Jack Schwager, và những cuốn tiếp theo trong danh sách của tôi là "How to Make a Living Trading Foreign Exchange" (Cách kiếm sống từ việc giao dịch Forex) của Courtney Smith và cuốn "Japanese Candlestick Charting Techniques: A Contemporary Guide to the Ancient Investment Techniques of the Far East" (Kỹ thuật biểu đồ nến Nhật: Một hướng dẫn đương đại về các kỹ thuật đầu tư cổ xưa của Viễn Đông) của Steve Nison.

Câu hỏi của tôi là liệu có thực sự cần đến một nhà cố vấn (mentor) để hướng dẫn tôi giao dịch không? Hiện tại, tôi đang giao dịch trên tài khoản Demo, sử dụng một số dịch vụ tín hiệu để có cảm giác (nhưng dịch vụ này free nhé). Tuy nhiên, tại một thời điểm trong tương lai, tôi muốn có thể phát triển chiến lược, lập kế hoạch và triển khai nó. Nhưng ở thời điểm hiện tại, tôi thậm chí còn không biết cách để tạo ra một chiến lược giao dịch nữa!

[URL='https://forums.babypips.com/u/forextt']forextt[/URL] đáp:

Đó là một sự lựa chọn, chứ không phải là điều kiện bắt buộc. Nếu bạn thực sự cần một mentor, hãy đảm bảo rằng đó là người mà bạn có thể kết nối dễ dàng ở cùng một địa điểm thực tế khi họ dạy bạn. Bằng cách đó, bạn sẽ có thể thấy được thao tác những gì họ thực hiện. Những kẻ lừa đảo trực tuyến sẽ chỉ bán cho bạn những giấc mơ viển vông. Tôi có biết một anh chàng tự nhận mình là trader có lợi nhuận trên Youtube, nhưng chưa bao giờ trade 1 pip nào trên tài khoản Real cả. Anh ta chia sẻ hình ảnh lợi nhuận hàng triệu đô la trên các video Youtube và mọi người làm theo anh ấy vì họ không biết rằng số lợi nhuận đó chỉ đơn giản là kết quả trên Demo. Trong trường hợp bạn thắc mắc làm sao mà tôi biết được sự thật ấy thì... anh ấy là bạn của tôi. Hãy thử tưởng tượng nếu anh ấy là mentor của bạn thì chuyện gì sẽ xảy ra?

Bạn có thể tự học giao dịch, miễn là bạn có khao khát thành công. Học trading không có gì phức tạp cả. Chỉ có bạn mới có thể tự làm mọi thứ trở nên khó khăn bằng cách thiếu kỷ luật tuân theo bất kỳ quy tắc nào bạn sử dụng để xác định setup, chốt lời, dừng lỗ và quản lý rủi ro/ vốn. Vì vậy, cá nhân tôi cho rằng, một nhà cố vấn chỉ ở đó để giúp bạn thực thi kỷ luật, giống như sếp của bạn tại nơi làm việc mà thôi. Tuy nhiên, nếu bạn có thể tự áp kỷ luật cho chính mình, vậy thì tại sao phải trả tiền để ai đó kỷ luật bạn? Ý tôi là, nếu bạn đã biết vấn đề của mình là gì rồi, hãy tự mình giải quyết thôi!

Làm ơn, đừng nói với tôi là bạn cần một cố vấn để họ cho bạn chiến lược giao dịch nhé! Bạn hoàn toàn có thể học được một chiến lược đơn giản, miễn phí trên Babypips và kiên trì bám theo nó. Đừng lãng phí tiền của bạn cho các mentor. Thay vì thế, hãy đầu tư sức lực của bạn vào kỷ luật và đầu tư số tiền đó vào trading!

Nguồn: babypips
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 194 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 964 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,248 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,312 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 336 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên