Học Trading trực tuyến và được cấp bằng đại học chính quy cho anh em Trader Việt Nam

Học Trading trực tuyến và được cấp bằng đại học chính quy cho anh em Trader Việt Nam

PepePips

Active Member
582
5,330
Trước đây, TraderViet từng chia sẻ một số thông tin về bằng cấp chính quy Đại Học Trading như bằng Graduate Certificate in Technical Market Analysis của Đại Học Golden Gate University (bạn bấm vào link này để tìm hiểu thêm). Chương trình này là chương trình chính quy dành cho anh em Trader, nhưng để học được nó anh em phải trả học phí rất lớn (tới 15.000USD) và bắt buộc phải học offline, điều này rất khó có thể tiếp cận với anh em TraderViet.

Vì thế, mình xin giới thiệu một số khóa học khác có nhiều ưu điểm hơn để anh em có nhu cầu có thể dễ tiếp cận. Các khóa học này đa số đều học online, nhưng được đại học chính quy cấp bằng và đôi lúc còn cấp bằng miễn phí, điểm trừ duy nhất là anh em Trader phải có vốn tiếng anh thì mới có thể hoàn thành được các khóa học này.

Khóa Financial Market Analysis của trang edX

hoc-trading-truc-tuyen-va-duoc-cap-bang-dai-hoc-chinh-quy-traderviet.png
Đây là khóa học về phân tích cơ bản do quỹ tiền tệ quốc tế IMF cấp bằng. Chương trình học sẽ kéo dài khoảng 7 tuần (có tổng cộng 7-8 tiếng giờ học kèm theo giờ tự thực hành).

Học xong khóa này anh em sẽ hiểu được các yếu tố tác động đến thị trường tài chính, cả thị trường chứng khoán và forex; hiểu được một số yếu tố các nhà đầu tư quan tâm ở các thị trường này hay lý giải nguyên nhân nào khiến cho giá tăng hay giá giảm ở các loại thị trường.

Bạn còn được học một số kiến thức về bond yeild, về lãi suất v.v... và một số yếu tố liên quan đến phân tích liên thị trường. Theo quan sát của mình, đây là khóa học mang tính trung cấp dành cho anh em thích nghiên cứu về phân tích cơ bản. Các khóa học chuyên sâu hơn, bạn cũng có thể tìm thấy ở edX nhưng sẽ phải trả một khoản phí.

Financial Markets của Coursera

hoc-trading-truc-tuyen-va-duoc-cap-bang-dai-hoc-chinh-quy-traderviet-1.png

Coursera nổi tiếng với bằng được cấp từ các Đại học danh giá và khóa học này cũng nằm trong số đó. Khóa Financial Markets là khóa học phân tích cơ bản do trường Đại Học Yale cấp bằng, bạn cũng được học miễn phí và thời gian học kéo dài trung bình là 7 tuần.

Riêng khóa học này thì dành cho anh em nào chưa có nhiều kiến thức về thị trường tài chính hay muốn hệ thống lại kiến thức, vì nó là khóa học cơ bản.

Introduction to Technical Analysis

hoc-trading-truc-tuyen-va-duoc-cap-bang-dai-hoc-chinh-quy-traderviet-2.png

Khóa học này của viện công nghệ Georgia cấp bằng, cũng là khóa đầu tiên về phân tích kỹ thuật trên Coursera :). Mặc dù tiêu đề là introduction - nghĩa là giới thiệu tổng quan nhưng xem qua clip và nội dung của khóa mình thấy giảng viên rất "có tâm". Bạn không chỉ được giới thiệu một số indicator, mô hình giá thường gặp mà còn tìm hiểu về lịch sử của phân tích kỹ thuật, hiểu về lý do vì sao phân tích kỹ thuật không được coi trọng trong giảng dạy ở các đại học nhưng vẫn được Wall Street tin dùng.

Một chi tiết cũng khá thú vị là khóa học này còn sơ lược một số học thuyết về phân tích kỹ thuật và quan điểm về thị trường của các tác giả nổi tiếng vì dụ Martin Pring hay John Murphy.

Học thì chẳng bao giờ là phí, nên nếu có thể vừa được học, vừa được cấp bằng uy tín lại còn miễn phí thì chẳng gì bằng. Anh em có thể thấy các khóa học về phân tích kỹ thuật tương đối hiếm trên các trang web này, như có giải thích phân tích kỹ thuật ít được sự quan tâm của giới học thuật như các ngành có chuyên môn khác (nhưng không phải là không có). Mình sẽ thử tìm hiểu một số nơi có cấp bằng chất lượng để anh em tìm hiểu xem sao.

Hy vọng bài viết này giúp ích cho anh em, nếu anh em biết chỗ học hay xin hãy giới thiệu và chia sẻ cho cộng đồng nhé.

Xem thêm

>> Mục tiêu đúng đắn khi Trader sử dụng phân tích kỹ thuật

>> Thay vì trade demo, thử chơi game này có thể giúp anh em trade tốt hơn

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
cảm ơn Tác Giả bài viết! Nếu được Tác Giả có thể làm videos hướng dẫn anh em cách đăng ký học ra làm sao luôn thì quá tốt :)))

học xong rồi làm sao để được cấp bằng hả bạn, chắc phải thi. Nói vậy thôi chứ cái tiêu đề khóa học mình dịch còn hỏng nổi sao học được:D:D

Cám ơn tác giả, bài viết hay và bổ ích cho tương lai của ae TraderViet.

lợi của TA là đây, người biết TA mới học được, cảm ơn dịch giả.

Khi nào mấy khóa này mở lớp tại chức hay bổ túc tại VN nhỉ? Tôi xin đăng ký 1 khóa học giáo dục thường xuyên ngay

đây là học tại chức online ợ, thế khi cấp bằng thì có bằng gửi về Việt Nam à bác, hay bằng online mình tự đi in màu ra

đây là học tại chức online ợ, thế khi cấp bằng thì có bằng gửi về Việt Nam à bác, hay bằng online mình tự đi in màu ra
các bằng này có thể add chung vào CV của các bác khi xin việc tại các công ty về tài chính, bằng này thuộc dạng seminar tức là bằng bổ túc kiến thức chứ không được xem là một bằng đại học vì ngắn ngày và vì nó miễn phí.

p/s: cảm ơn anh em like comment nhiệt tình, không ngờ chủ đề được nhiều anh em quan tâm đến thế.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên