Hỡi các trader! Chúng ta làm bò, làm gấu chứ tuyệt đối đừng làm “lợn” nhé!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,375
29,015
Viết bài này bỗng dưng mình thấy có lỗi với loài lợn quá. Kể ra thì lợn cũng có tội tình gì đâu mà chúng ta phải lánh xa nó như vậy, chưa kể hầu như ngày nào cũng ăn thịt lợn. Nhưng thôi, sự thật vẫn là sự thật. Trong trading, nếu bạn không biết mình là gấu hay là bò, thì khả năng cao bạn là lợn rồi đó.

Chắc hẳn anh em trong diễn đàn ít nhiều nghe đến câu: “Bò kiếm được tiền, gấu kiếm được tiền, riêng chú Lợn là bị làm thịt”. Câu chuyện thua lỗ chưa bao giờ dừng lại trong giới trading chúng ta, cho đến khi chúng ta tự ý thức được cần phải làm một điều gì đó để thay đổi kết quả hiện tại. Vâng, có thể nói một trong những việc mà chúng ta cần làm đó là làm bò, làm gấu và tuyệt đối đừng làm Lợn!

Tại sao đừng là Lợn?

Nghe làm lợn tưởng là sướng, suốt ngày ăn với ngủ, được người ta cụng phụng tận nơi. Nhưng Lợn đâu ngờ rằng, nó lại là loài đoản mệnh sớm nhất vì chưa kịp hưởng tuổi già thì đã bị đem đi mần thịt. Các bạn có liên tưởng được những đặc điểm này với trader chúng ta không.

Trader giao dịch theo kiểu cho rằng mình đúng, có lời không biết điểm dừng, lười phân tích hoặc là giao dịch quá nhiều hoặc là chơi quá nhiều sản phẩm,…. Những cách giao dịch này đích thị là hình ảnh của một chú lợn ham ăn đấy các bạn.

Những chú lợn thường sẽ dễ bị lòng tham dụ dỗ, làm mờ đi lí trí. Kì vọng càng cao thất vọng càng nhiều. Hậu quả của tất cả việc này chính là thua lỗ. Mà thua lỗ đâu chỉ đơn giản như vậy, chắc hẳn anh em trên đây cũng từng nếm trải không ít cảm giác này phải không ạ.

Có những tín hiệu đẹp đôi khi chúng ta sợ không dám vào, có những tín hiệu đã qua rồi nhưng chúng ta tiếc – lại vào lệnh, có những lúc không có tín hiệu chúng ta cũng vào. Việc giao dịch liên tục, không bỏ sót một chuyển động nào của thị trường là minh chứng cho việc bạn đang bị lòng tham chi phối. Đó chính là ma lực của thị trường này. Và cũng là dấu hiệu cho thấy, bạn sắp bị thị trường “mần thịt”.

Vậy chúng ta cần phải làm gì?

Làm bò? Làm gấu?. Thật ra không quá khó hiểu. Việc của chúng ta đó là hãy xác định rõ thị trường chúng ta đang muốn giao dịch. Đó là thị trường tăng (bò) hay thị trường giảm (gấu). Chỉ cần mỗi chúng ta hiểu được thị trường hiện tại như thế nào, và bám chặt vào hướng đó để giao dịch và nhất là đừng vào quá nhiều lệnh, đừng giao dịch quá nhiều cặp tiền, đừng đi ngược xu hướn hiện tại, thì trong tương lai mình tin rằng kết quả giao dịch sẽ thay đổi tích cực.

Có nhiều người cho rằng, trong giao dịch chúng ta nhất định phải làm gì đó mới có kết quả tốt. Nhưng mình thấy, đôi khi không làm gì cả có khi cho kết quả còn tốt hơn. Giao dịch giống như đi săn vậy, phải rình rập, kiên nhẫn, phải chờ đợi, có như vậy những cơ hội tốt mới đến được với chúng ta. Nếu đã thật sự dùng tiền túi để giao dịch, thì dại gì mà không lựa chọn cơ hội đẹp để vào lệnh, đừng giao dịch bừa bãi nếu không ngay lập tức bạn sẽ bị ăn hành đó.

Đọc gần hết bài rồi có bác nào nhận ra mình là gấu, là bò hay là lợn chưa? Riêng mình đã xác nhận được rồi. 1 tháng ở TraderViet mà mình lên được 5 kí, chắc là lợn rồi mấy bác ạ! Mọi người để lại một chút suy nghĩ khi đọc bài viết này nhé, hi vọng nhận được nhiều chia sẻ cũng như góp ý từ các bạn trên diễn đàn.

Tâm sự của một chú lợn cho hay!

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :):):)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Nhiều trader kn thường bảo... ai mới vào đều làm lợn cả. Mình thì làm lợn dc mấy kiếp rồi hix... k biết bh giờ thành lợn yêu tinh đây =))

Sao b ko hỏi câu ngược lại. ko có người làm lợn thì những gã thợ săn lấy gì mà ăn. Chiến trường khốc liệt kẻ biết nắm thời cơ mới là trang tuấn kiệt. p/s: Thanh niên đu đỉnh,cháy tk,... cho hay:D

Mình chắc không phải là lợn, nhưng thị trường nó nhìn mình như lợn :))

Sao b ko hỏi câu ngược lại. ko có người làm lợn thì những gã thợ săn lấy gì mà ăn. Chiến trường khốc liệt kẻ biết nắm thời cơ mới là trang tuấn kiệt. p/s: Thanh niên đu đỉnh,cháy tk,... cho hay:D
Đồng ý với bác, ko còn lợn nữa thì market nó sẽ đi săn gấu với bò đấy

Lợn bò hay gấu đều sẽ có lúc bị thịt thui. Cá mập đôi khi còn bị thịt mà. Tốt nhất hãy là thợ săn :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 8 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 47 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 480 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,070 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,789 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên