Hội chứng FUD và cách chữa dứt điểm giúp trader "say bye" với những hiểm họa trong trading!

Hội chứng FUD và cách chữa dứt điểm giúp trader "say bye" với những hiểm họa trong trading!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,275
32,426
Xin chào cả nhà!

Cả nhà giúp mình xác nhận điều này với... Có phải là: Trader thường hay nghi ngờ phương pháp giao dịch của họ, cách họ quản lý giao dịch và khả năng của chính họ với tư cách là một trader. Họ không chắc chắn về cách tiếp cận thị trường, cách quản lý giao dịch, khi nào nên thoát lệnh hoặc làm thế nào để thiết lập mức dừng lỗ chính xác. Và tất cả sự không chắc chắn và hoài nghi này liên tục dẫn đến sợ hãi - lo ngại rằng họ đang làm gì đó sai hoặc là họ đang bỏ lỡ cái gì đó! Đúng không? Tất cả những triệu chứng này đều thuộc hội chứng FUD (Fear, Uncertainty and Doubt) mà trader hay mắc phải!

Để hiểu rõ hơn về hội chứng này, mời các bạn tham khảo tại đây.

Một trader không hoàn toàn tin tưởng vào hệ thống giao dịch của mình sẽ không thể giao dịch bằng khả năng tốt nhất của mình, vì anh ta luôn nghĩ rằng có thể (hoặc thậm chí nên) làm gì đó khác cơ! Điều này sẽ dẫn đến việc đưa ra các quyết định bốc đồng, quản lý giao dịch một cách tiểu tiết sai lầm và giao dịch bữa bãi không tuân theo kế hoạch. Cách tiếp cận như vậy sẽ dẫn đến một kết quả không nhất quán và rất nhiều trader cứ phạm phải một lỗi lầm hết lần này đến lần khác, điều này càng củng cố niềm tin rằng họ đang làm gì đó sai, và rồi sự hoài nghi, thắc mắc và nỗi sợ lại thâm nhập vào tâm trí họ nhiều hơn.

Theo phản ứng tự nhiên, các trader này sẽ tiếp cận đến các trader khác để tìm lời giải đáp cho những câu hỏi của họ. Bạn sẽ thường thấy các trader hỏi những câu như: "Tôi nên dời stop loss của mình như thế nào?", "Khi nào thì bạn chốt lời?", "Indicator nào là tốt nhất để tìm điểm entry?", "Cần bao nhiêu vốn để trade và tôi có thể kiếm được nhiều cỡ nào?", "Khung thời gian nào là tốt nhất?" hay "Chỉ báo của tối đang cài đặt sai sao?". Mình cá là những câu hỏi này văng vẳng bên tai các trader mỗi ngày, nhưng...

Trader cần phải là những nhà tư tưởng độc lập

Bạn KHÔNG BAO GIỜ nên hỏi một trader khác về những câu hỏi mang tính quan trọng, cá nhân và chiến lược cụ thể như vậy. Đầu tiên, bạn không hề biết mục tiêu của họ là gì, và quan trọng nhất, là trader khác không hề biết bạn trade như thế nào, anh ta không biết đầy đủ về cách bạn tiếp cận trading, cách bạn thực hiện giao dịch và những khó khăn của bạn. Những câu trả lời bạn nhận được sau đó hoàn toàn là vô nghĩa (trong viễn cảnh tốt nhất) và mang tính huỷ hoại (trong viễn cảnh xấu nhất).

Mình biết, bằng cách đặt những câu hỏi trên, các trader hy vọng sẽ có được một cái nhìn rõ ràng và loại bỏ đi những nghi ngờ mà họ có. Tuy nhiên, khi câu trả lời bạn nhận được không chính xác và bạn bắt đầu thực hiện những thay đổi đối với giao dịch của mình, thì rốt cuộc nó lại dẫn đến thua lỗ nhiều hơn và bạn sẽ có kết cục tồi tệ hơn. Bạn tạo ra hy vọng và sự chắc chắn một cách giả tạo bằng cách hỏi các trader ngẫu nhiên để rồi chính bạn lại rơi vào thất vọng khi thấy hiệu suất không cải thiện hơn là bao (thậm chí còn tệ hơn trước).

Bởi vậy, điều quan trọng là bạn phải tự quan sát, bạn phải tự suy nghĩ và thực hiện các điều chỉnh có mục tiêu cho phương pháp giao dịch của mình thông qua một quy trình nghiêm túc mới được!

Cải thiện hệ thống của bạn như một trader thực thụ

Tin tốt là bạn có thể tự trả lời cho tất cả các câu hỏi của mình. Một thói quen giao dịch có cấu trúc và một nhật ký giao dịch tốt giúp bạn lựa chọn từ nhiều biến số và số liệu khác nhau để phân tích giao dịch của mình. Bằng cách tự trả lời câu hỏi của bạn thông qua dữ liệu được xác minh của riêng bạn, bạn sẽ không chỉ loại bỏ những hoài nghi còn sót lại bên trong bạn, mà khả năng cao còn có thể tìm được câu trả lời chính xác cho chính mình!

Trading là một công việc kinh doanh và mọi doanh nghiệp phát triển đều phải theo dõi xem tiền của họ đã đi đâu, họ phân tích chi tiêu, so sánh lợi suất giữa các dự án cụ thể và lưu giữ hồ sơ rất chi tiết. Nếu một doanh nghiệp không biết họ đã chi bao nhiều tiền, khu vực nào tạo ra nhiều lợi nhuận nhất, khu vực nào khiến họ mất tiền và những gì không hiệu quả thì chắc chắn, doanh nghiệp đó sẽ không tồn tại được quá lâu. Còn trader thì lại tiếp cận trading từ một quan điểm lười biếng, cho rằng tất cả những gì họ cần làm là cứ lao tới phía trước mà không cần nhìn lại những gì họ đã làm?

Ngay bây giờ, hãy thử tự vấn chính mình: Bạn có nhớ 5, 10 hay 20 giao dịch mình vừa thực hiện là gì không? Bạn có thể nhớ lại đâu là những yếu tố hoạt động hiệu quả với bạn và đâu là giao dịch hay trường hợp nào thì bạn mất nhiều tiền nhất không? Hầu hết các trader không thể và đó là lý do tại sao họ cứ mãi chật vật với trading. Một trader không biết rõ các số liệu của riêng anh ta rốt cuộc rồi cũng thất bại và sẽ không bao giờ là một trader có lợi nhuận khi chẳng nghiêm túc với việc phân tích hiệu suất giao dịch.

Tuy nhiên, hầu hết các câu hỏi bạn tự hỏi mình đều có thể được trả lời thông qua việc viết nhật ký giao dịch. Tuy nó cần thời gian và sự kiên nhẫn, nhưng cuối cùng, bạn sẽ tìm thấy câu trả lời thực sự cho tất cả các câu hỏi của mình và rồi, bạn sẽ đối phó được với hội chứng FUD (nỗi sợ, không chắc chắn, hoài nghi) một cách hiệu quả hơn. Không có cách nào có thể tạo niềm tin vào giao dịch và khả năng của bạn tốt hơn việc ghi nhật ký giao dịch một cách chủ ý và tự mình cải thiện cả!

Mark Douglas từng nói: "Nếu bạn không bao giờ chắc chắn về khả năng tồn tại của lợi thế của mình, bạn sẽ không cảm thấy tự tin về điều đó. Dù bạn có thiếu tự tin nhiều hay ít thì bạn đều phải trải qua nỗi sợ hãi".

Nguồn: tradeciety
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,523 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 161 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,118 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 313 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 182 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên