Hỡi HODLER, anh em có còn bám trụ?

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Mình viết bài này dành cho những anh em HODLER, tức là những người thực hiện công việc nghe có vẻ đơn giản nhưng cũng không hề giản đơn: lựa chọn ra các đồng cryptocurrency tốt, mua và nắm giữ và bán đi khi chúng bùng nổ.

Ngay lúc này đây, mình tin rằng sẽ có nhiều anh em đã bắt đầu mất đi lòng tin dần dần, và có khả năng không cầm cự nổi. Đặc biệt là những nhà đầu tư vừa chỉ đặt chân vào thị trường khoảng gần 1 tháng trước, tức là bây giờ đang sml vì đu đỉnh.

Chắc sẽ có anh em nói ủa là HODLER thì có gì đâu mà khó, chỉ việc đặt lệnh Buy thôi mà. Đúng vậy, nếu bạn may mắn tham gia thị trường vào ngay thời điểm phát triển mạnh mẽ thì HODL không có gì khó, chỉ việc mua và thấy tài khoản nhân hai nhân ba trong vài tháng, thậm chí vài tuần. Nhưng khó là ngay lúc này đây, ngay lúc bạn chứng kiến tài khoản của mình dần mất đi phần lời và bắt đầu lậm vốn, bay 1/2 trong tích tắc. Khó là làm sao chọn được các đồng coin tốt, và phát triển nên một niềm tin vào dự án của nó. Khó là làm sao giữ được niềm tin mà mình đã mất công xây dựng đó, ngay trong lúc bão.

Câu chuyện người trồng vườn

Để mình kể anh em nghe câu chuyện người trồng vườn. Một người làm vườn có một khoảnh đất rộng. Ông bỏ tiền ra mua một vài hạt giống tốt, và chăm bẵm chúng mỗi ngày. Mỗi khi trời bão, ông lại cẩn thận dùng lưới và màn che đậy chúng lại. Khi các cây đâm hoa kết quả, ông lại thu hoạch một phần đem bán lấy tiền mua các hạt giống khác, hay mua lại các hạt giống tốt cũ để trồng. Cứ như thế, qua mỗi mùa bão ông đều cố gắng bảo vệ các hạt giống và cây con. Chỉ 1 thời gian ngắn sau, ông đã có một khu vườn xum xuê trĩu quả, ăn đến đời cháu đời chít ông cũng không hết.

Sát nhà ông có một người trồng vườn khác, ông này cũng nắm trong tay các hạt giống tốt. Ông này liên tục trồng, khi các cây chỉ vừa ra lá hay nụ, ông đã bứng lên hết để mua hạt giống mới. Mỗi mùa bão, ông đều sợ hãi bứng hết tất cả các cây, từ cây non mới trồng cho đến cây đã bắt đầu ra quả. Một thời gian sau, khu vườn của ông đã trở thành mảnh đất hoang tàn do liên tục trồng và bứng gốc.

Anh em đừng hiểu nhầm mình cố ý so sánh người này với người kia nhé. Đây chỉ là một ví dụ minh hoạ giữa 2 cách đầu tư mà mình sưu tầm được, thấy hay nên chia sẻ cho anh em.
Hãy tự coi mình là người trồng vườn, và các đồng crypto anh em đang nắm giữ là các hạt giống tốt. Và vâng, bây giờ đang là bão, một người trồng vườn thực sự sẽ không bứng hết gốc các cây non của mình trong mùa bão, đúng không anh em?

Liệu HODLER có còn đất sống?

Trước khi trả lời câu hỏi này, anh em hãy xem mình minh hoạ bên dưới:

Do chúng ta là những người tham gia vào thị trường, nên luôn có cảm giác cái crypto market này nó to lớn lắm. Không đâu, thị trường cryptocurrency chỉ là một quả bóng bàn nếu đem so với “quả bóng rổ” tổng giá trị vàng toàn cầu, và nếu đem so với thị trường chứng khoán và toàn bộ tiền tệ thì nó còn nhỏ hơn nữa. Hình minh hoạ trên cũng hơi cũ, thị trường crypto bây giờ có tổng vốn hoá gần 300 tỷ đô, tức là chỉ bằng một nửa Amazon ($669 tỷ).

Do đó, mình cho rằng thị trường này chỉ mới giai đoạn xây nền móng, và còn rất nhiều tiềm năng phát triển trong tương lai. Nói cách khác, những HODLER vẫn còn rất nhiều đất để ở, ít nhất là trong 1-2 năm tới.

Những thời điểm như thế này là cơ hội để thị trường F5 lại mọi thứ, tạo đà cho các cú bật nảy cao hơn. Trong quá khứ, Bitcoin đã từng nhiều lần mất 90% giá trị, và khi nó trở lại, nó trở lại vô cùng mạnh mẽ. Nhưng mà thị trường crypto có bong bóng không? Mình đã nghiên cứu rất nhiều cuộc khủng hoảng và bong bóng tài chính, từ bong bóng nhà đất năm 2007 đến bong bóng dotcom 2010, tất cả đều có một điểm chung: phát triển rất nhanh hầu như không hề có điều chỉnh, và nổ. Thị trường cryptocurrency đã nhiều lần điều chỉnh như thế này, chứng tỏ nó hoàn toàn lành mạnh.

Cuối cùng, anh em HODL vì điều gì?

Mình trước nhé, vì niềm tin. Nghe hơi lố, nhưng thật vậy anh em ạ. Mình đã xây dựng được niềm tin vào thị trường này, vào các đồng crypto mà mình đầu tư, từ việc nghiên cứu các dự án và các giải pháp của họ. Trước khi đầu tư vào dự án nào, mình đều nghiên cứu rất kỹ từ đội ngũ, cơ chế đến cộng đồng của nó, anh em đọc series bài viết Review Altcoin của mình sẽ thấy. Và niềm tin đó đến nay vẫn chưa hề lung lay.

Thứ hai, vì mình trân trọng đội ngũ làm ra dự án. Họ là những người giỏi, họ có ý tưởng và họ đang cố gắng từng ngày để biến ý tưởng thành hiện thực, áp dụng vào cuộc sống. Mình không biết anh em có để ý không, ngay lúc thị trường đang bão, các đồng token của họ giảm còn 1/2 giá trị, mà họ vẫn không ngừng làm việc, liên tục giới thiệu các sản phẩm mới, đạt được các cột mốc đã ghi trên roadmap, anh em lên coinscalendar.com sẽ thấy. Chúng ta là những người đầu tư vào tương lai của dự án, nên mình nghĩ lý do duy nhất để từ bỏ niềm tin vào dự án là những con người làm ra nó bắt đầu bỏ bê nó, không tập trung phát triển nữa, chứ không phải là khi giá của đồng token giảm đi 1/2 khi thị trường bão.

Vậy thôi, trên đây là những gì mình nghĩ. Anh em có ý kiến thì comment bên dưới nhé.

Xem thêm:

>> Khi nào cơn bão cryptocurrency mới kết thúc?

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
kk tại sao không bán đi để giảm lỗ, chờ giá xuống nữa để mua được giá tốt hơn nhỉ. bám víu làm gì cho mệt.

tôi đồng ý với nhận định trên của bác tôi đang giữ hơn 1 đồng bitcoin và đang bị lỗ 70%, tôi rất hoảng sợ và có ý định sẽ bán cắt lỗ, nhưng vì thấy giờ có bán cũng lỗ mà không bán cũng lỗ thôi đành hodl cầm cự vài tháng đỡ vậy, hy vọng nó sẽ không phụ lòng người hodl, tôi nghĩ :(:(:(:(vì nếu mình kiên trì hodl thì sẽ có lúc mình nhận được thành quả tốt còn nếu mình chấp nhận lỗ bán đi thì nếu sau này nó hồi phục trở lại thì có tiếc nuối cũng muộn màng rồi

tôi đồng ý với nhận định trên của bác tôi đang giữ hơn 1 đồng bitcoin và đang bị lỗ 70%, tôi rất hoảng sợ và có ý định sẽ bán cắt lỗ, nhưng vì thấy giờ có bán cũng lỗ mà không bán cũng lỗ thôi đành hodl cầm cự vài tháng đỡ vậy, hy vọng nó sẽ không phụ lòng người hodl, tôi nghĩ :(:(:(:(vì nếu mình kiên trì hodl thì sẽ có lúc mình nhận được thành quả tốt còn nếu mình chấp nhận lỗ bán đi thì nếu sau này nó hồi phục trở lại thì có tiếc nuối cũng muộn màng rồi
HODLER chân chính :D

Em mà giờ còn tiền là em ôm thêm mấy coin top top hay mấy con tiềm năng(trừ thằng BTC mập dịt ra vì ôm nó lâu xx tk :v), tiếc vi bị dính con mlm bcc mất mấy k nên giờ tết chỉ còn bánh màn thầu ăn. Các bác lưu ý đợt này sẽ là đợt giảm giá sâu nhất, sau này các bác sẽ ko còn có cơ hội mua dc coin giá rẻ như này nữa đâu, mạnh dạn mua vào các bác, canh thấy giá hợp lý là quất, tụi cá mập đang dìm giá để ôm vào vì năm 2018 này sẽ có thêm nhiều bên tham gia, giành giật miếng bánh béo bở crypto này. Và thị trường sẽ dần hồi phục vào tháng 3-4, khi đó các bác có thể chốt lời dc, lúc đó nhớ đừng quên em nhoa ^^

Đang hold vì mấy lí do sau:
1. Vốn bị ngâm không quá nhiều, tuy rằng là lỗ nhưng ko ảnh hưởng nhiều đến cuộc sống.
2. Vẫn có niềm tin lâu dài vào thị trường
3. Gần Tết rồi, không muốn để tâm quá nhiều vào thị trường, vào việc mua đi bán lại với canh biểu đồ giá, làm ảnh hưởng tâm lý đến cuộc sống và công việc chính bên ngoài.
4. Giả như trade liên tục, cũng chưa chắc đã tốt hơn do trình lướt còn hạn chế.
5. Đằng nào thì cũng lõm tỉ lệ cao rồi, giờ có hold thêm nữa cũng thế thôi.

Trả lời như này liệu có gọi là thật lòng hay không? :D

Em mà giờ còn tiền là em ôm thêm mấy coin top top hay mấy con tiềm năng(trừ thằng BTC mập dịt ra vì ôm nó lâu xx tk :v), tiếc vi bị dính con mlm bcc mất mấy k nên giờ tết chỉ còn bánh màn thầu ăn. Các bác lưu ý đợt này sẽ là đợt giảm giá sâu nhất, sau này các bác sẽ ko còn có cơ hội mua dc coin giá rẻ như này nữa đâu, mạnh dạn mua vào các bác, canh thấy giá hợp lý là quất, tụi cá mập đang dìm giá để ôm vào vì năm 2018 này sẽ có thêm nhiều bên tham gia, giành giật miếng bánh béo bở crypto này. Và thị trường sẽ dần hồi phục vào tháng 3-4, khi đó các bác có thể chốt lời dc, lúc đó nhớ đừng quên em nhoa ^^
Động lực để ôm thêm là đây chứ đâu =)))

Bán cả mớ ở 32-37.4. Vì bán sll nên mất 3 ngày 8-9-10/1 mới hết. Đã sút lại ở 14-15tr. Sút bằng số đã bán vì mình là hodler. Ở đây có thể có nhiều người ném đá chủ thớt tạo động lực gì đó, nhưng mình tham gia từ khi ETH giá 8$ và tin là thị trường này còn lâu mới sập. Kệ đứa nào nghi ngờ =)). Thật đáng tiếc.

Có một số dấu hiệu để tin tưởng thị trường méo phải sập, và chỉ là điều chỉnh. Dấu hiệu rõ nhất là đám altcoin giảm cùng tỉ lệ với BTC, hoặc có cao hơn thì cao hơn tí xíu. Nếu thị trường sập thì thường là đám altcoin sẽ cắm gập rất nhanh (Kiểu con Bitconnect chứ không phải giảm tương đương với BTC). Vì khi thị trường mất toàn bộ niềm tin thì thường người ta chạy hết altcoin về BTC để canh sóng hồi của BTC và tháo vốn. BTC sẽ hồi phục nhanh và có thể đạt 16-17k vào cuối tháng 3 đầu tháng 4. 2017 chỉ là làm nóng người thôi. Cùng chờ nào

Một năm mình ra vào có vài lệnh thôi, trade làm gì nhiều, warrent buffet gì đó cũng toàn hold cổ phiếu lấy cổ tức là chính ấy mà =)). Mẹo nuôi coin như này. BTC vượt đỉnh cũ khoảng 40-45% sell vì khi đỏ lửa nó sẽ hồi sâu hơn chỗ mình bán nhiều. Khi nó hồi sâu, cứ thấp hơn giá mình bán là sút lại đúng bằng số coin đã bán, thế là có tiền dư ra. Nuôi ETH từ 2016 lúc nó có 10$. Nhưng giờ giá nó tăng nên việc mua bán hơi khó và mất khá nhiều thời gian.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,589 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 226 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 443 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 331 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 197 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên