[Hỏi] Làm Trader toàn thời gian. Nên hay không?

suvuong

Active Member
219
171
Chào anh em,

Cuối tuần rảnh rỗi nên muốn chia sẻ tâm sự với mọi người 1 tý về sự nghiệp Trader.

Hiện mình đang làm văn phòng công việc cũng tốt và hoàn toàn khác với trading, tuy nhiên dạo này mệt mỏi với công việc quá, cuối năm mình muốn xin nghỉ chuyển hẳn tập trung qua trading luôn. (Mình trade forex và BO ạ)

Mình muốn hỏi thăm các anh đã đi trước, nhận thấy việc làm trader có thể lâu dài và ổn định không (tất nhiên phải biết quản lý vốn) và có thể thay thế công việc chính được không?

Lợi Hại Ưu Nhược thế nào mong mọi người chia sẻ giúp.

Thà làm kiếm ít (nhưng chơi fx được vài tháng thì mình thấy còn hơn cả lương :D), nhưng là tự chủ tài chính, còn đi làm công ăn lương văn phòng mình cũng thấy nản quá.

Đọc thêm:

>> (Sách) Cách Tư Duy và Giao Dịch của Nhà Vô Địch Đầu Tư Chứng Khoán - Học từ Trader Phù Thủy hàng đầu

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình cũng đang kiếm tiền từ Forex, nhưng mình kiếm bằng robot, vừa tự có tk, vừa cho khách thuê ăn phần trăm, nhưng có công việc, nhưng tiền thu từ forex nhiều hơn lương, do ngồi ở nhà cũng tốn tiền điện, nên ngồi ở công ty vừa được lãnh lương, vừa xài điện của công ty. đợi khi nào công ty đuổi thì thôi.

Bước đầu nên xem trading là 1 công việc bán thời gian. Nếu bác có thể kiếm lợi nhuận với nó 6 tháng liên tục thì mới nên nghỉ việc chính.

Còn nếu không vướng bận gia đình vợ con thì nên tiết kiệm đủ số tiền có thể sống trong 1 năm rồi hãy nghỉ việc để trading. Lỡ 1 năm không thành tài thì quay lại kiếp đi làm thuê chờ báo thù.

Bước đầu nên xem trading là 1 công việc bán thời gian. Nếu bác có thể kiếm lợi nhuận với nó 6 tháng liên tục thì mới nên nghỉ việc chính.

Còn nếu không vướng bận gia đình vợ con thì nên tiết kiệm đủ số tiền có thể sống trong 1 năm rồi hãy nghỉ việc để trading. Lỡ 1 năm không thành tài thì quay lại kiếp đi làm thuê chờ báo thù.

Chuẩn không cần chỉnh luôn. Nếu Trading mang lại lợi nhuận mà mình sống trong vòng 1 năm mà không ảnh hưởng gì cả thì nên nghỉ việc văn phòng. Nhưng tiêu chí này kiếm đa nguồn thu nhập xem ra không được thỏa nếu an phận thì chọn 1 cái cũng được miễn sao cảm thấy hạnh phúc là được

Bây giờ bạn nghỉ ở nhà trade thì phần lớn sẽ thua đấy. Thứ 1 rảnh rỗi quá sẽ ngứa tay, vào lệnh ngày 3 cử sáng, chiều, tối. Thứ 2 bạn bị áp lực phải kiếm tiền để trang trải cuộc sống nên hay phá vỡ nguyên tắc giao dịch là ko tránh khỏi. Thứ 3 là ngày thứ 2 trong tuần kế đến là ngày thứ tư. Mình bị rồi, nếu bạn thấy cv hiện tại áp lực và mệt mỏi quá thì kiếm cv bán thời gian buổi sáng thôi, chiều tối về trade.
Theo kinh nghiệm của mình thì market chạy đẹp vào khoảng 5,6g chiều thôi, nếu ko có tin ra

Trong chán ngoài thèm thôi. Cuộc sống đâu chỉ có tiền, quan trọng là chất lượng sống kìa. Khi chưa có tiền thì mong muốn kiếm được nhiều tiền, nhưng khi có tiền rồi thì nhu cầu của con người còn nhiều lắm: các mối quan hệ xã hội, địa vị xã hội, nhu cầu được tôn trọng. Những thứ này Maslow đã tổng hợp thành tháp nhu cầu rồi. Bạn cân nhắc để đặt mục tiêu cho phù hợp. Nếu bạn có năng khiếu và đam mê trading thì tại sao lại không thử.
Bạn cứ yên tâm theo đuổi đam mê, nợ nần sẽ theo đuổi ban :))

Mình nghĩ nếu đã học được pp giao dịch kiếm được lợi nhuận trong vài tháng thì nghỉ để trade cũng được,cảm thấy ở nhà chán thì lại xin việc làm,nhưng việc gì đó ít áp lực,trách nhiệm là được,như mình đang làm IT support nên cũng khỏe,hệ thống có thằng khác lo.

Không nên nghỉ làm nhé các bạn, khi bạn trade toàn thời gian lợi nhuận ổn định thì không sao, nhưng khi bạn thua bạn sẽ có rất nhiều áp lực, nếu bạn nghỉ làm lâu rồi mới đi làm lại vì trade thua thì rất khó bắt đầu lại công việc vì khi đó lương có thể thấp hơn, tâm lý bị nặng nề, không coi trọng công việc vì có khi trade 1 ngày bằng cày cả tháng, dễ nghỉ việc lắm.

Đầu tiên là nên có 1 khoản tiền bạn có thể sống được trong vòng 1 năm. Nên tính cả các khoản rủi ro.
Thứ 2, khoản tiền trong tài khoản là tiền nhàn rỗi, không có ảnh hưởng nhiều lắm với cuộc sống của bạn. Lỡ có thua hết cũng không sao.
Thứ 3, có 1 diễn đàn hoặc vài người bạn trong ngành để có người tám cùng + trao đổi.
Thứ 4, giao dịch có lợi nhuận đều hoặc trong 1 năm có ít nhất 6 tháng có lời với tổng lợi nhuận lớn hơn 10%. Real ac.
Thứ 5, chưa có gia đình.
Thứ 6, có gia đình thì điều thứ tư đẫ được thực hiện ít nhất là 5 năm.
Kết, lợi nhuận bình quân 1 tháng có thể chi tiêu trong 2 tháng thì hãy bắt đầu.

Quan trọng là ước mơ của bác lớn tới đâu chứ. Nếu tài chính của bác vẫn chưa đủ dư dã để tự ra quyết định nghỉ việc thì có nghĩa là có lẽ chưa đến lúc. Kiếm được bao nhiêu hay bấy nhiêu chừng nào xây được 1 2 căn nhà cho thuê làm thu nhập về hưu thì cứ nên làm tiếp ạ.

Chào anh em,

Cuối tuần rảnh rỗi nên muốn chia sẻ tâm sự với mọi người 1 tý về sự nghiệp Trader.

Hiện mình đang làm văn phòng công việc cũng tốt và hoàn toàn khác với trading, tuy nhiên dạo này mệt mỏi với công việc quá, cuối năm mình muốn xin nghỉ chuyển hẳn tập trung qua trading luôn. (Mình trade forex và BO ạ)

Mình muốn hỏi thăm các anh đã đi trước, nhận thấy việc làm trader có thể lâu dài và ổn định không (tất nhiên phải biết quản lý vốn) và có thể thay thế công việc chính được không?

Lợi Hại Ưu Nhược thế nào mong mọi người chia sẻ giúp.

Thà làm kiếm ít (nhưng chơi fx được vài tháng thì mình thấy còn hơn cả lương :D), nhưng là tự chủ tài chính, còn đi làm công ăn lương văn phòng mình cũng thấy nản quá.
BẠN MUỐN MỌI NGƯỜI CHIA SẺ CHO BẠN CÓ NÊN THEO SỰ NGHIỆP TRADE HAY KHÔNG NÊN THEO SỰ NGHIỆP TRADE...,.BẠN CỨ GIAO DỊCH TK REAL 1 THỜI GIAN TẦM 1,2 NĂM, TRONG THỜI GIAN BẠN GIAO DỊCH, BẠN ĐƯA CHO MỌI NGƯỜI THEO DỎI HISTORY...THÌ MỌI NGƯỜI SẺ CHIA SẺ CHO BẠN CÓ NÊN HAY KHÔNG NÊN 1 CÁCH CHÍNH XÁC HƠN

BẠN CÓ TỐ CHẤT, CÓ KHẢ NĂNG KIẾM ĐƯỢC TIỀN TRONG FOREX HAY KHÔNG ...KHI BẠN GIAO DỊCH THÌ NÓ SẺ THỂ HIỆN TRÊN LỆNH GIAO DỊCH CỦA BẠN ĐÓ....

von cua ban la bao nhieu ? muc tieu 1 thang la may % ACC ? phuong phap giao dich cua ban la gi ? ai la mentor cua ban ?
profit ban kiem duoc se use how ?ti le risk / 1 lenh cua ban la bao nhieu ?ban quan ly von va risk how ? post len cho ace biet thi se co loi khuyen ro rang hon .

Còn em 23 tuổi công việc FX của em như sau !
Sáng 5h30 thức dậy ăn sáng chuẩn bị đi tập gym, 6h tới phòng tập và 7h30 kết thúc rồi về 9h bữa ăn phụ xong buổi sáng, bật máy trên và trade 12h ăn trưa, 3h ăn phụ, 6h ăn chiều và 9h ăn tối sau 9h tối đóng máy đi chơi vậy thôi ( vì ở 1 mình nên tất cả đều tự nấu ) 2 ngày cuối tuần ngỉ xã hơi ... sống vậy thấy “Ok” rồi

Khi yêu FX rồi và kiếm được tiền thì làm chủ cũng thấy chán
Em cũng đang trade toàn tời gian và không làm thêm việc gì khác kiếm tiền
Nói thật là chán bỏ mẹ :oops:
Chỉ được cái là siêng đọc sách hơn vì time rảnh quá nhiều mà ko rủ đưuọc ai đi chơi
Em đang tìm kiếm các clb sinh hoạt cái gì cũng được miễn là có ng nói chuyện chém gió. Chứ loay quay dễ tự kỉ lắm
bác có ở HCM không tôi cũng giống bác rảnh rỗi muốn chết luôn tôi chỉ trade Swing dc thôi lâu lâu vào 1 lệnh nên cực rảnh . Sáng đưa con đi học xong lê la lang thang cafe chán chê luôn buồn muốn chết . Ban bè đều phải đi làm cuối tuần mới rảnh mà tôi cuối tuần lại chỉ muốn dành thời gian cho vợ con vì đã chơi cả tuần nên chán lắm lâu ngày sợ bị tự kỷ quá

Khi yêu FX rồi và kiếm được tiền thì làm chủ cũng thấy chán
Em cũng đang trade toàn tời gian và không làm thêm việc gì khác kiếm tiền
Nói thật là chán bỏ mẹ :oops:
Chỉ được cái là siêng đọc sách hơn vì time rảnh quá nhiều mà ko rủ đưuọc ai đi chơi
Em đang tìm kiếm các clb sinh hoạt cái gì cũng được miễn là có ng nói chuyện chém gió. Chứ loay quay dễ tự kỉ lắm
giong mình,,,fx chán bỏ mịa,,cô đơn nữa...trade hoài thành người lập dị luôn..đặc biệt,,là hay nói chiện một mình,,,người khác nhìn vào tưởng mình điên.kkkkk

Em thì sáng mở chart xem - sau đi chạy grab - chiều xem lại thấy có dấu hiệu thì vào lệnh - ko thì thôi - em thấy quá ổn - trading chẳng ảnh hưởng gì tới cv hàng ngày ---- :p - dĩ nhiên là xem bằng đt chứ em ko có tiền sắm máy tính :(

Ý bác này hỏi như vậy chắc cũng phần nào tự trả lời được câu hỏi rồi.
Bác cứ xin nghỉ không lương 1 thời gian ở nhà trader là có câu trả lời ngay. Hi

theo mình, nếu mọi thứ vẫn đang ổn (cv ổn định, trade ok) thì k nên thay đổi làm gì, mà chỉ nên cải tiến nó (giúp mọi thứ tốt hơn = cách thuần thục cả 2).
khi bạn nghỉ cv, thì time sẽ nhiều hơn, dễ sinh ra các thói quen tiêu cực hơn là tích cực (ví dụ: có tiền, có thời gian => sẽ đi mua sắm, tiêu xài với những cái mình thích hơn là cái mình cần)
còn nếu mọi thứ bạn đã ok, trơn tru hết, thì lúc đó bạn đã tự quản lý được tất cả thời gian, tiền bạc của bạn, thì mọi quyết định phù hợp hay k bạn đã tự lựa chọn được :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên