(Hỏi) Sinh viên ra trường 2 năm liệu có thể ổn với nghề trader?

hôm trước định dịch bài Khi nào bạn có thể trở thành trader full time, nhưng bận quá. Về vốn thì đại khái bạn cần số vốn gấp 10 lần số thu nhập kì vọng. vd muốn kiếm 10tr 1 tháng cần tầm 100tr. nhưng chưa biết gì thì đừng ném tiền vào nhé, bắt đầu với tk nhỏ thôi. nghiên cứu nhiều vào, rồi thực hành. đổ mồ hôi trên sa trường để bớt đổ máu trên chiến trương. Bạn có cv vp thì nên trade khung thời gian lớn làm part time thôi, tôi cũng đang đi theo hướng này

Em quyết định bỏ 2 năm đi code để làm trader nè. Tới tháng 6 này vừa đủ 1 năm ngồi nhà ngâm cứu.
Với cá nhân em thì làm trader áp lực hơn nghề cũ. Em đang tính đi code lại để cân bằng lại cuộc sống đây :D

Nếu học fulltime và tìm được đúng course hợp với mình thì nhanh lắm cũng khoảng 2 năm. Part time chắc lâu hơn.
Lời khuyên là nên đặt ra những câu hỏi bằng Tiếng Anh trên google, tìm khóa học forex, chọn lọc và cày thui :D Thời gian trôi qua tự khắc có câu trả lời

Chính cmn xác.

Hãy tìm hiểu xem ngta nghĩ gì, tư duy ntn.

Từ khi tôi biết đến trading, tôi học điên loạn, đọc điên loạn. Giờ trade cũng có tý rồi, cũng càng nghiên cứu điên loạn hơn.

Nhưng....
Nghề này chọn người, chứ người không chọn được nghề.

Vì....thằng nào cũng sống chết, lên bờ xuống ruộng không biết bao nhiêu lần mới thành.

Suy nghĩ như bạn,coi trading là kiếm thêm, thì chỉ phí tiền vào xem trading nó là gì thôi, ko thành nghiệp đc.
cài gi cug cần cầy như con trâu đúng nghĩa mới lên cơm cháo được..ai lúc đầu đánh bài cung kêu dánh thử cho biết :D:D:p:p:D:D

Cũng có người thành công kiếm tiền tỷ như đại ca @DuongHuy , và cũng có người chơi thử cho biết vì với họ đây đơn giản là cuộc chơi, cho nên bạn xác định trước là bạn chơi thử hay làm thật, đã làm thì phải đam mê, luôn sẵn sàng đánh đổi cái nhỏ để đổi lấy cái to - ví dụ anh @DuongHuy hi sinh em Trinh 1 để giờ có thể đổi "n" e Trinh.
Và đặc biệt nên nghe theo các pro khuyên, mình là newbie thì chỉ nên làm quen với em Timeframe 1D hoặc cùng lắm là 4h thôi bạn, trade 1 tháng chỉ cần x2 3 lần TK là được rồi không cần x10 đâu, khổ lắm chơi time giây để x100 làm gì. Mà nhỡ có x10 thì thôi đừng ham nữa bảo lưu số lãi x3 kia lại, số x7 kia đem ném lại cho market nhé, mình phải tập là người hào sảng, có một nguyên lý là khi ta cho đi thì sẽ nhận lại nhiều hơn thế. Đó trade dễ thôi mà, và tiền nhiều để làm gì, để trade nuôi em market béo mầm xong thịt nó, à nó thịt mình, thân ái và quyết thắng.

Theo em góp ý với bác là: Trước mắt bác cứ tập trung công việc Văn Phòng. Còn thời gian rảnh lên TraderViet đọc thêm tin tức và lên phần LỚP HỌC trên TraderViet có rất nhiều tài liệu cho bác tu luyện. Sau đó 1 thời gian bác đã có tý kiến thức rồi thì hãy bắt đầu bằng tài khoản demo nhưng nhớ là số tiền trong TK DEMO để bằng số tiền sau này mình có thể đầu tư. Sau một thời gian bác giao dịch demo đã quen với cách thức giao dịch rồi thì chuyển sang đánh tài khoản real. Trading là một hành trình dài nghiên cứu, trải nghiệm và học hỏi bác ạ, Nên bác cứ từ từ mà tìm hiểu thôi. Không vội được đâu bác ạ. Chúc bác sớm thành công!

1. Nếu muốn luyện fulltime thì chuẩn bị 1 năm tiền ăn ở ngủ nghỉ, vd tiêu xài 7 tr 1 tháng thì để dành khoảng 84tr, rồi thêm tầm 10tr tiền sách vở học hành, thêm vài triệu tiền mở tài khoản. Sau 1 năm không cơm cháo gì thì coi như cut loss 100tr, bỏ giấc mơ, đi làm việc khác.

2. Nếu muốn part time thì mày mò kiến thức, mở tk nhỏ, mỗi ngày dành 1-2 tiếng cho nó thôi. Dùng chart H4 hay daily gì đó, oánh nho nhỏ. Thấy ổn rồi thì lại để dành 100tr chuyển sang fulltime, nếu không thì lại part time tà tà.

Lưu ý trade thật nhỏ lúc học hành nha bác. Máu me quá là chết
Vậy là sau khi tìm hiểu em sẽ part time rồi, cảm ơn bác Huy đã tư vấn

Mình theo nghiệp trading 2 năm rồi và không hối hận khi theo nó. Trong những năm đầu khi mới theo thì sự ảo tưởng về khả năng bản thân, về thị trường thường sẽ lên ngôi. Khi nhìn vào những con số đang nhảy múa trên màn hình và số tiền mình có thể kiếm được thì ai có thể kìm lòng cho được. Học đầu tư, học giao dịch để kiếm tiền là có thể, nhưng rất khó. Rồi sẽ có nhiều đêm thức trắng không ngủ được vì số tiền đang mạo hiểm trong thị trường, có những ngày chẳng làm được việc gì vì làm gì cũng nghĩ đến trading. Vì thế nếu xác định theo con đường này thì nên xác định sẵn rằng để có được lợi nhuận ổn định thì cần đến vài năm và trong những năm tháng đầu thì mục tiêu chỉ là học tật và sống xót. Đừng nghĩ đến tiền vào thời điểm này. Cứ lập tài khoản cent rồi thực hành là được rồi. Khi nào tự tin hơn rồi hẳn nạp thêm 1 ít.
Cảm ơn bác, em cũng nghĩ là thời gian đầu thì không nên nghĩ đến việc lợi nhuận tiền bạc đâu. Cảm ơn bác đã chia sẻ :D

theo m thấy mấy đại ca trên youtube.com và m cũng học theo, nạp 1 ít vô khoảng mấy trăm $ gì đó, đánh tới đánh lui, nếu có lãi liên tục trong vòng 6 tháng thì hãy đổ thêm vài con số 0 vào tài khoản ý.. ko thì kiếm nghề khác cho đỡ hại não... Trade demo nó ko phê bằng $ của mình được dù là 10$.. hi hi
Chưa trade thật nhưng mà thực sự trade demo biết là tiền đó không phải của mình, có thắng thì không lấy được, thua cũng không bị gì nên tâm lý thoải mái vào lệnh lắm bác

hôm trước định dịch bài Khi nào bạn có thể trở thành trader full time, nhưng bận quá. Về vốn thì đại khái bạn cần số vốn gấp 10 lần số thu nhập kì vọng. vd muốn kiếm 10tr 1 tháng cần tầm 100tr. nhưng chưa biết gì thì đừng ném tiền vào nhé, bắt đầu với tk nhỏ thôi. nghiên cứu nhiều vào, rồi thực hành. đổ mồ hôi trên sa trường để bớt đổ máu trên chiến trương. Bạn có cv vp thì nên trade khung thời gian lớn làm part time thôi, tôi cũng đang đi theo hướng này
Bác nếu rãnh thì dịch cả bài cho ae đọc nhé, cảm ơn bác <3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên