(Hỏi) Sinh viên ra trường 2 năm liệu có thể ổn với nghề trader?

Em quyết định bỏ 2 năm đi code để làm trader nè. Tới tháng 6 này vừa đủ 1 năm ngồi nhà ngâm cứu.
Với cá nhân em thì làm trader áp lực hơn nghề cũ. Em đang tính đi code lại để cân bằng lại cuộc sống đây :D
Ơ vậy trong gần 1 năm trước là bác chỉ tìm hiểu ngâm cứu, có trade thực chưa bác :D

Nếu học fulltime và tìm được đúng course hợp với mình thì nhanh lắm cũng khoảng 2 năm. Part time chắc lâu hơn.
Lời khuyên là nên đặt ra những câu hỏi bằng Tiếng Anh trên google, tìm khóa học forex, chọn lọc và cày thui :D Thời gian trôi qua tự khắc có câu trả lời
Cảm ơn bác, em sẽ tìm hiểu part time trước ạ <3

Haiz bác ra trường 2 năm rồi mà vẫn còn là "sinh viên ra trường 2 năm". Khi đào tạo cho tụi sv thực tập ở cty mình có nhấn mạnh là "hãy bỏ tư tưởng mình là sv đi, bgio các bạn là những người đi làm nên phải có trách nhiệm".
Thiết nghĩ bác nên kiếm 1 hướng đột phá để thoát khỏi" tư tưởng Sinh viên". Trading cũng là 1 phương án nhưng hãy tập nghiêm túc với nó. Đừng như mình ngày xưa.

Cũng có người thành công kiếm tiền tỷ như đại ca @DuongHuy , và cũng có người chơi thử cho biết vì với họ đây đơn giản là cuộc chơi, cho nên bạn xác định trước là bạn chơi thử hay làm thật, đã làm thì phải đam mê, luôn sẵn sàng đánh đổi cái nhỏ để đổi lấy cái to - ví dụ anh @DuongHuy hi sinh em Trinh 1 để giờ có thể đổi "n" e Trinh.
Và đặc biệt nên nghe theo các pro khuyên, mình là newbie thì chỉ nên làm quen với em Timeframe 1D hoặc cùng lắm là 4h thôi bạn, trade 1 tháng chỉ cần x2 3 lần TK là được rồi không cần x10 đâu, khổ lắm chơi time giây để x100 làm gì. Mà nhỡ có x10 thì thôi đừng ham nữa bảo lưu số lãi x3 kia lại, số x7 kia đem ném lại cho market nhé, mình phải tập là người hào sảng, có một nguyên lý là khi ta cho đi thì sẽ nhận lại nhiều hơn thế. Đó trade dễ thôi mà, và tiền nhiều để làm gì, để trade nuôi em market béo mầm xong thịt nó, à nó thịt mình, thân ái và quyết thắng.
Cảm ơn bác đã cho em lời khuyên, nếu là newbie như em thì em nghĩ khi mới vào thị trường này, giữ được tài khoản không cháy thì đã là một thành công rồi

Theo em góp ý với bác là: Trước mắt bác cứ tập trung công việc Văn Phòng. Còn thời gian rảnh lên TraderViet đọc thêm tin tức và lên phần LỚP HỌC trên TraderViet có rất nhiều tài liệu cho bác tu luyện. Sau đó 1 thời gian bác đã có tý kiến thức rồi thì hãy bắt đầu bằng tài khoản demo nhưng nhớ là số tiền trong TK DEMO để bằng số tiền sau này mình có thể đầu tư. Sau một thời gian bác giao dịch demo đã quen với cách thức giao dịch rồi thì chuyển sang đánh tài khoản real. Trading là một hành trình dài nghiên cứu, trải nghiệm và học hỏi bác ạ, Nên bác cứ từ từ mà tìm hiểu thôi. Không vội được đâu bác ạ. Chúc bác sớm thành công!
Cảm ơn bác, may là em biết được đến 4rum này, em cũng có tìm hiểu trong thời gian gần đây rồi, và em sẽ còn tiếp tục tìm hiểu thêm nữa mới vào trade thật vì em cũng biết cần phải có thời gian mới được

Thật sự nếu đã có nghề nghiệp ổn định và có thời gian thì bạn nên dành thời gian nghiên cứu, học hỏi về nó và chơi vốn nhỏ để rèn tâm lý trước, khi áp dụng được thì từ từ nâng số vốn mình lên. Còn cv hiện tại chiếm quá nhiều thời gian thì nên từ từ bỏ vốn vào trade khi chưa đủ trải nghiệm, vì nghiệp trade khổ thân lắm :))
Công việc hiện tại của mình là việc văn phòng, đã ổn định được cs và hằng tháng cũng có tiền dư ra do mình chưa có gia đình nữa. Nên mình muốn dành thời gian rãnh rỗi còn lại để tìm hiểu trước. Cảm ơn bác
:D

Haiz bác ra trường 2 năm rồi mà vẫn còn là "sinh viên ra trường 2 năm". Khi đào tạo cho tụi sv thực tập ở cty mình có nhấn mạnh là "hãy bỏ tư tưởng mình là sv đi, bgio các bạn là những người đi làm nên phải có trách nhiệm".
Thiết nghĩ bác nên kiếm 1 hướng đột phá để thoát khỏi" tư tưởng Sinh viên". Trading cũng là 1 phương án nhưng hãy tập nghiêm túc với nó. Đừng như mình ngày xưa.
Cảm ơn bác, em cũng không có tư tưởng còn là sinh viên, em nói sinh viên ra trường 2 năm để nói lên độ tuổi của em thôi bác :D . Chứ thực sự em đã là người đi làm và có trách nhiệm cho cs rồi ạ. Em sẽ nghiêm túc để trở thành 1 trader

Bác nếu rãnh thì dịch cả bài cho ae đọc nhé, cảm ơn bác <3
Các cụ có câu "Nhất nghệ tinh nhất thân vinh", nó chính xác như đọc ngược câu: Các cụ có câu vậy.
Cứ nghiên cứu, lên TraderViet học, đọc các bài phân tích của các ad, tích lũy dần kinh nghiệm. Theo tôi nên giao dịch thật bằng tk cents để cảm nhận chính xác. Điều quan trọng nhất là hạn chế lòng tham, chart càng đơn giản càng tốt và chấp nhận thua khi vào lệnh sai xu hướng. Em cứ tự tin.
Trader full time hay part time cũng ko khác nhau là mấy về cảm xúc/cảm giác. Điều cần ghi nhớ bây giờ là thời đại 4.0, nên thời gian là tiền đúng nghĩa.

Cảm ơn bác, may là em biết được đến 4rum này, em cũng có tìm hiểu trong thời gian gần đây rồi, và em sẽ còn tiếp tục tìm hiểu thêm nữa mới vào trade thật vì em cũng biết cần phải có thời gian mới được
Bác cứ tìm hiểu dần đi ạ. Có gì không hiểu cứ lên TraderViet mà tìm tài liệu hay hỏi các cao thủ trên này ạ. Trên đây nhiều đại cao thủ lắm :D

Ko nên đưa cái chart ra để hù dọa em nó. Cái chart đó giúp bác được nhiều ko, hay nhìn vào chỉ báo xong hoa cả mắt ko còn nhận ra được vợ con, nói gì đến vào lệnh ntn?
=))) bác căng quá, ảnh vui đó. Chứ giao dịch vs cái chart này là chóng mặt mịa luôn rồi. Theo em Trade là phải simple, đơn giản nhất có thể.

Theo mình thì bạn đọc cuốn sách "phù thủy sàn chứng khoáng " đi , bạn sẽ thấy , nhiều chuyên gia phải lên bờ xuống ruộng , rồi mới kiếm được tiền .
Mình khuyên : Bạn đọc vài cuốn sách đi , sau đó nạp 100$ rồi trade , vừa trade vừa lên kinh nghiệm (học phí mà).

1. Nếu muốn luyện fulltime thì chuẩn bị 1 năm tiền ăn ở ngủ nghỉ, vd tiêu xài 7 tr 1 tháng thì để dành khoảng 84tr, rồi thêm tầm 10tr tiền sách vở học hành, thêm vài triệu tiền mở tài khoản. Sau 1 năm không cơm cháo gì thì coi như cut loss 100tr, bỏ giấc mơ, đi làm việc khác.

2. Nếu muốn part time thì mày mò kiến thức, mở tk nhỏ, mỗi ngày dành 1-2 tiếng cho nó thôi. Dùng chart H4 hay daily gì đó, oánh nho nhỏ. Thấy ổn rồi thì lại để dành 100tr chuyển sang fulltime, nếu không thì lại part time tà tà.

Lưu ý trade thật nhỏ lúc học hành nha bác. Máu me quá là chết
Bác cứ nói đến máu là em lại sợ...

Chính cmn xác.

Hãy tìm hiểu xem ngta nghĩ gì, tư duy ntn.

Từ khi tôi biết đến trading, tôi học điên loạn, đọc điên loạn. Giờ trade cũng có tý rồi, cũng càng nghiên cứu điên loạn hơn.

Nhưng....
Nghề này chọn người, chứ người không chọn được nghề.

Vì....thằng nào cũng sống chết, lên bờ xuống ruộng không biết bao nhiêu lần mới thành.

Suy nghĩ như bạn,coi trading là kiếm thêm, thì chỉ phí tiền vào xem trading nó là gì thôi, ko thành nghiệp đc.
như nào là nó chọn mình hả bác

Các cụ có câu "Nhất nghệ tinh nhất thân vinh", nó chính xác như đọc ngược câu: Các cụ có câu vậy.
Cứ nghiên cứu, lên TraderViet học, đọc các bài phân tích của các ad, tích lũy dần kinh nghiệm. Theo tôi nên giao dịch thật bằng tk cents để cảm nhận chính xác. Điều quan trọng nhất là hạn chế lòng tham, chart càng đơn giản càng tốt và chấp nhận thua khi vào lệnh sai xu hướng. Em cứ tự tin.
Trader full time hay part time cũng ko khác nhau là mấy về cảm xúc/cảm giác. Điều cần ghi nhớ bây giờ là thời đại 4.0, nên thời gian là tiền đúng nghĩa.
Cảm ơn bác, em sẽ cố gắng :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 59 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,792 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,533 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên