(Nhờ tư vấn) Hỏi về cách xử lý tài khoản sắp cháy

Vũ Lam Sơn

Member
24
36
Các bác cho hỏi. Nếu tài khoản của mình có nguy cơ sắp cháy thì có nên thêm vốn để xử lý cứu tài khoản hay để cháy rồi làm lại từ đầu bằng tài khoản khác?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
câu trả lời tốt nhất (theo quan điểm của tôi) đó là: đóng vị thế trước đã, rồi sau đó tính sau.
Tài khoản có nguy cơ sắp cháy nghĩa là sao? Nghĩa là bạn treo lệnh bị ngược so với hướng giá chạy và không để SL, nên tài khoản đang dần bị hết sức chịu đựng => bạn mắc phải 2 cái sai cùng 1 lúc. Mà cái sai sau nó lớn hơn cái sai trước.
Tình huống này chỉ có thể được tháo gỡ = 1 liều thuốc thần kỳ: đó là Market tự dưng quay đầu ngược lại và đi theo hướng bạn mong muốn - một cách "thần thánh" nào đó. Bạn hiểu được chứ? Điều này gần như là không thể.
Vậy, nếu như giá đã di chuyển quá sâu và quá lâu theo hướng ngược lại với vị thế của bạn, thì cắt lỗ đi. Rồi bình tâm suy nghĩ lại. Chứ còn nạp thêm tiền, vậy market tiếp tục di chuyển như thế thì hóa ra bạn tự đốt nhà mình ah?
Cắt lỗ là đau! Tôi RẤT hiểu. Nhưng, đó là cách DUY NHẤT. vậy nên, khi không thể làm được điều mình muốn, thì hãy cố mà làm điều mình PHẢI làm.

Các bác cho hỏi. Nếu tài khoản của mình có nguy cơ sắp cháy thì có nên thêm vốn để xử lý cứu tài khoản hay để cháy rồi làm lại từ đầu bằng tài khoản khác?
Cái này em gặp nhiều lần rồi, bạn em cũng gặp nhiều lần rồi. Cứ nạp thêm gồng lệnh là y như rằng đi luôn cả đám nạp thêm.
Vì vậy đóng tất các lệnh đang có trạng thái và làm lại từ đầu có vẻ là cách hay .
hi hi

Tùy vào cách bạn chơi như nào, phân tích theo TF như nào mới quyết định nạp thêm giữ tài khoản hồi lại để chấp nhận cắt lỗ ít hơn hoặc thậm chí vẫn TP ngọt.

1 đánh giá lại xu hướng xem có đúng đang chơi ngược hướng không.
2 nếu đang chơi ngược thì allin theo chieu chieu lại :))
Nếu vẫn đi đúng hướng thì nạp thêm tiền trung bình giá :)

Tôi thì ý kiến khác các bác , muốn trụ được ở đây (market) thì nên trãi qua cả hai rồi cùng với thời gian hoàn thiện mình thôi , chỉ có tự trãi nghiệm hoàn thiện bản thân là tốt nhất , cháy hay không , nạp nhiều hay it không quan trọng

Tôi nghĩ nếu có nguy cơ sắp cháy rồi thì tốt nhất đóng lệnh, rút tiền ra, mở cái cent account trade lai rai tập luyện. Chứ để tài khoản sắp cháy tức là nội công bác chưa đủ, mà chưa đủ thì khó mà dập lửa được, vậy nên thôi cắt bỏ. Còn nếu bỏ tiền vào mà dập được thì như kiểu market nó dập cho bác, không phải bác tự dập đâu, và cái này lại làm cho bác sinh ra ảo tưởng là cứ vứt tiền vào sẽ giải quyết được khả năng trading yếu kém này, để rồi lần sau bác cắm sổ đỏ, vay mượn thêm để bỏ tiền lớn vào, và cuối cùng là ra đê.

Thôi thì cho nó chết đi để còn làm ván khác. Cù nhây dây dưa chỉ tổ khổ cho bản thân

theo quan điểm của em, 1 trder là phải biết chấp nhận. biết bình tĩnh. ok thị trường xuống, chấp nhận cắt lỗ. đừng thêm dầu vào lửa đổ thêm vào đến khi chết hết tài sản lúc đó k có cơ hội vực lại đâu bác.

Tôi thì ý kiến khác các bác , muốn trụ được ở đây (market) thì nên trãi qua cả hai rồi cùng với thời gian hoàn thiện mình thôi , chỉ có tự trãi nghiệm hoàn thiện bản thân là tốt nhất , cháy hay không , nạp nhiều hay it không quan trọng
Chuẩn rồi bác , kiểu như hồi đó mẹ bảo cái đó sai đấy đừng làm thế sẽ bị đau đấy, nhưng chả thèm quan tâm xong nhất định phải làm xong bị đau rồi mới chịu nhận ra

Để biết nên cắt lệnh hay không phụ thuộc nhiều yếu tố, bạn đang trade cặp nào, có bị sai trend dài hạn hay không, sắp tới kháng cự hỗ trợ mạnh chưa, giá trị lệnh lớn hay nhỏ so với số vốn định bơm vào, và bạn còn có thể gồng bao nhiêu pips nữa.Vd nếu bạn kẹt lệnh Sell USDCHF ở giá 0.99 mà vốn bơm vào có thể chịu được tới 1.02 thì khi giá lên 1.00 có thể đợi tín hiệu vào thêm lệnh nữa tb giá kỳ vọng kháng cự mạnh giá xuống để thoát lệnh bớt lỗ.

[Hỏi ngu] nếu nạp tiền từ exchange balance vào margin balance, khi đó cháy margin balance mà k set SL thì có bị cháy sang exchange balance k các bác? Ví dụ exchange balance có 100$, giờ nạp sang margin balance 20$, đòn bảy 2,5 lên 50$, giả sử cháy mà k set SL thì có cháy lây sang 80$ ở exchange balance k?
Chim cánh cụt chưa margin bao giờ:D

Tôi nghĩ nếu có nguy cơ sắp cháy rồi thì tốt nhất đóng lệnh, rút tiền ra, mở cái cent account trade lai rai tập luyện. Chứ để tài khoản sắp cháy tức là nội công bác chưa đủ, mà chưa đủ thì khó mà dập lửa được, vậy nên thôi cắt bỏ. Còn nếu bỏ tiền vào mà dập được thì như kiểu market nó dập cho bác, không phải bác tự dập đâu, và cái này lại làm cho bác sinh ra ảo tưởng là cứ vứt tiền vào sẽ giải quyết được khả năng trading yếu kém này, để rồi lần sau bác cắm sổ đỏ, vay mượn thêm để bỏ tiền lớn vào, và cuối cùng là ra đê.

Thôi thì cho nó chết đi để còn làm ván khác. Cù nhây dây dưa chỉ tổ khổ cho bản thân
Bác Huy nói chuẩn rồi, từ kinh nghiệm của em cho thấy, nếu khả năng của bản thân kém :( thì nạp thêm hay thế nào cũng chết. Hồi lại được thì chỉ do may mắn mà thôi. Cách tốt nhất là chủ thớt hãy tự đánh giá vấn đề ở đâu dẫn đến tình trạng này. Phân tích hay quản lý vốn. Khách quan và chuyên nghiệp nhất là đóng hết lệnh lại, học hỏi để làm lại từ đầu. Cứ đóng lại cho dù sau đó tt có quay đầu cũng ko nên tiếc. Nhiều khi làm sai mà kq tốt còn nguy hiểm hơn nhiều lần cháy tk đó.

Thôi đóng lệnh đi bạn, đừng nghĩ là mình mất bao nhiêu mà hãy xem như đó là 1 khoản học phí cho 1 bài học quý báu, rút kinh nghiệm lần sau :D

Quan điểm rất chuẩn xác!

Chuẩn rồi bác , kiểu như hồi đó mẹ bảo cái đó sai đấy đừng làm thế sẽ bị đau đấy, nhưng chả thèm quan tâm xong nhất định phải làm xong bị đau rồi mới chịu nhận ra
Bác Thanh Tuấn phán chuẩn nhất rồi.
Tuy nhiên nếu bác cố chấp thì cứ lấy đồng xu ra rồi để thánh thần quyết định hộ :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 70 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên