Hôm nay trade coin gì? - Ngày 05/06: Đừng nhìn Bitcoin, hãy trade với Altcoin

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Mình thấy anh em có vẻ hơi quá tập trung vào Bitcoin trong khi chúng ta có rất nhiều cơ hội trade với các altcoin, thời gian vừa qua mặc dù Bitcoin sấp mặt nhưng mình đã take profit được với kha khá altcoin, đương nhiên là tính theo cặp BTC. Những thời điểm như thế này mình luôn ưu tiên việc trade theo BTC nhằm mục tiêu tăng lượng BTC đang có, và riêng việc phân tích và trade BTCUSD hàng ngày đã rất khó rồi chưa kể BTC gần đây rất khó đoán, Altcoin thì dễ hơn nhiều với các mô hình đơn giản, lợi suất cao. Anh em xem lại các kèo trong 2 bài dưới:

Hôm nay trade coin gì? - Ngày 28/5: Thôi về USD hết cho lành
Hôm nay trade coin gì? - Ngày 01/06: Một ngày đại thắng!

Metaverse (ETPBTC: Bitfinex H4)

hom-nay-trade-coin-gi-traderviet-1 .png

Con ETP này đợi mãi mới vào được, lần trước nó đã phá lên được #mô hình tam giác tăng nhưng lại bị chặn đứng bởi kháng cự fib 61.8, bây giờ đang về lại cạnh dưới của tam giác. Để ý nến có mũi tên chĩa xuống volume là nến tăng rất nhỏ, gần giống 1 pin bar nhưng lại đi kèm volume mua rất lớn, đây là dấu hiệu của buying climax. Phương án mà mình chọn là đợi ETP hồi hẳn về vùng hỗ trợ bên dưới: 10k4 rồi Buy vì vùng này có fib 23.6 đi qua và là vùng cầu mạnh. Anh em mạo hiểm có thể vào Buy ngay bây giờ vì ETP đang được hỗ trợ bởi ema 200 + fib 50 + đường xu hướng tăng.

MACD chưa cắt xuống mức zero mà đã có dấu hiệu cong lên tạo bullish crossover, vào Buy ngay tại giá này cũng ổn.

Vechain (VENBTC: Binance D1)

Con VEN này mình trade trên D1 nên lâu mới cập nhật được. VEN đã bật lên sau khi chạm hỗ trợ fib 23.6, phá luôn ema 50 và fib 38.2, bây giờ chỉ còn chờ cho nó lên fib 50 rồi take profit thôi. Anh em chưa vào kịp con này có thể vào bây giờ vì nó đang nằm ngay hỗ trợ fib 38.2 rồi.

DigixDAO (DGDBTC: Binance D1)

Mình đã không sai lầm khi quyết định hold to die DigixDAO vì thấy cái #nêm giảm quá đẹp, và đúng là DGD đã phá khỏi nêm giảm bằng nến tăng có volume lớn, nhưng cú phá này không đẹp lắm vì nến đóng cửa 1/2 vì đụng ngay ema 50. Do mình đã mua DGD từ trước nên giờ chỉ việc... hold tiếp. Anh em muốn vào DGD thì không nên vào bây giờ vì DGD vẫn chưa phá được kháng cự bên trên và ema 50, có thể đợi DGD phá lên hẳn rồi vào Buy tại 0.022.

EOS (EOSBTC: Bitfinex H4)

Con EOS này mình đã giới thiệu với anh em từ rất lâu trong bài Chia sẻ hệ thống giao dịch giúp mình sống sót trên thị trường cryptocurrency, mình rất hên buy được ngay mũi tên xanh và đã take profit tại fib 23.6. Tuy nhiên EOS chỉ mới bắt đầu xu hướng tăng nên mình sẽ tìm cơ hội vào lại. EOS đang hình thành #vai đầu vai rất lớn với đường cổ xanh dương đậm, khả năng cao là sẽ bật lên sua khi chạm fib 38.2 để hoàn thành vai phải, vùng này cũng được hỗ trợ bởi fib 38.2 và ema 200 (cam). EOS chính là ngôi sao sáng trong thị trường downtrend.

MACD có thể sẽ về đường xu hướng tăng bên dưới rồi bật lên, hoàn thành bullish divergence. Mình sẽ quan sát kỹ MACD rồi vào lệnh.

Mời các cao thủ @Bùi Đức Duy @Khánh Giang @Nam tai @canhcutnamphi @Sơn Vũ 82 @khangIOTA vào cho ý kiến về các kèo bên trên. Trade chung cùng tham khảo ý kiến của nhau là một cách rất hay để cải thiện trình độ, mình rất hoan nghênh và cám ơn các ý kiến của các anh em.

Anh em để lại 1 like và 1 comment nhé. Nếu muốn phân tích coin nào hãy yêu cầu bên dưới, mình sẽ cố gắng phục vụ anh em. Còn nếu không phục vụ kịp thì mời các cao thủ trên trả lời giúp :D

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
DGD thì coin hit and run rồi nó đâu có đi theo cái gì đâu, EOS thì đang có 1 lực lớn đỡ đằng sau nhưng hãy nhìn lại khi BTC về 6k ETH vẫn 1k lúc đó có thuyết âm mưu big boy bơm eth để cho ae thấy nó tốt btc down mà nó vẫn 1k thế là ae đu đỉnh ETH hơi nhiều. EOS có tốt đến mấy thì giá hiện tại theo quan điểm của mình đang trong vùng phân phối của big boy. Cơ hồi đầy ngoài kia vào con nào thì vào chứ với cá nhân mình nói no với EOS và CMT thời điểm hiện tại. (Mình chỉ theo rõi 1 số con nên chỉ bình luận được vậy, Với mình thị trường coin nó vẫn bản chất là thị trường có bơm có sả, 1 số con bay không cần lý do thích thì fomo vào ăn 5-10% rồi chạy. Còn lại vẫn tìm con cộng đồng đông. Coin tốt về công nghệ, Giá đã tích lũy trong thời gian dài hoặc giá bị dìm tụt nhanh khi btc downtrend để big boy gom hàng. Chơi bọn này an toàn hơn, Vì thị trường downtrend nên chọn cách chơi an toàn, và luôn tìm lý do để không vào lệnh, còn uptrend thì luôn tìm lý do để vào lệnh mới lại lúc đó mới áp dụng cách đánh bạc được. Downtrend ăn 20% tk/1 tháng là hạnh phúc rồi cần gì nhiều)^^

E xin hỏi các bác vấn đề này ko liên quan đến bài của bác Hoài, như hình em vẽ, bác nào rành về sóng Elliot giải thích giúp em với.:(. Theo sóng Elliot thì (e ngầm hiểu nó là 1 kênh giá lên hoặc xuống) sóng tăng có 5 điểm lên dần, trong 5 sóng đó có tiếp 5 sóng nhỏ hơn tăng (line đỏ) và 3 sóng nhỏ giảm...nếu đặt giả thiết là kênh giá hiện tại chưa bị phá vỡ thì mô hình sóng vẫn còn và điểm số 5 là đỉnh cao hơn đỉnh cũ ko nhỉ!? Nếu đúng vậy thì giá hôm nay sẽ lên cao hơn, nếu ko phải thì nó sẽ đảo chiều luôn:(
tải xuống.png

em ôm Zil từ lúc 500, lên 800 bán đây này bác. Em nó bay lên hơn 2000. Ngồi ngẩn ngơ...

Sau khi tìm hiểu mình rất thích Zil và Wan, ôm nó giữa chừng thì bán, cũng tiếc ngẩn ngơ như bạn, bây giờ thấy giá nó xuống thì lại vào tiếp xem sao.

Bạn ơi, mình đang ôm em ZIL/BTC, mua nó từ lúc 1590, em này khả quan ko ban?
Screen Shot 2018-06-05 at 3.36.21 PM.png

em ZIL này đợt trước tăng quá khủng nên giờ điều chỉnh hơi bị sâu, hiện tại có lẽ đã bắt đầu đợt tăng mới rồi bác. Nó đã thoát khỏi nêm giảm (hầu hết altcoin điều chỉnh đều theo mô hình này) và phá lên luôn cả ema 50 và 200, giờ chờ hồi về hỗ trợ rồi Buy là đẹp. Cả 2 đường ema nằm bên dưới nên ko có gì lo cả, cấu trúc hiện tại là các đỉnh cao hơn + đáy cao hơn --> xu hướng tăng

View attachment 45790
em ZIL này đợt trước tăng quá khủng nên giờ điều chỉnh hơi bị sâu, hiện tại có lẽ đã bắt đầu đợt tăng mới rồi bác. Nó đã thoát khỏi nêm giảm (hầu hết altcoin điều chỉnh đều theo mô hình này) và phá lên luôn cả ema 50 và 200, giờ chờ hồi về hỗ trợ rồi Buy là đẹp. Cả 2 đường ema nằm bên dưới nên ko có gì lo cả, cấu trúc hiện tại là các đỉnh cao hơn + đáy cao hơn --> xu hướng tăng

Cảm ơn bạn nhiều, mình thấy nó thoát khỏi trend giảm nên đã vào lúc 1590, hơn nữa thấy nhóm của họ hoạt động cũng rất tích cực

E xin hỏi các bác vấn đề này ko liên quan đến bài của bác Hoài, như hình em vẽ, bác nào rành về sóng Elliot giải thích giúp em với.:(. Theo sóng Elliot thì (e ngầm hiểu nó là 1 kênh giá lên hoặc xuống) sóng tăng có 5 điểm lên dần, trong 5 sóng đó có tiếp 5 sóng nhỏ hơn tăng (line đỏ) và 3 sóng nhỏ giảm...nếu đặt giả thiết là kênh giá hiện tại chưa bị phá vỡ thì mô hình sóng vẫn còn và điểm số 5 là đỉnh cao hơn đỉnh cũ ko nhỉ!? Nếu đúng vậy thì giá hôm nay sẽ lên cao hơn, nếu ko phải thì nó sẽ đảo chiều luôn:(View attachment 45784

Ko phải sóng Eliot nhé bạn, đây có thể coi là sóng Wolf. Sóng Eliot phải thỏa mãn 3 điều kiện trong đó có 1 một điều kiện, đỉnh/đáy 4 ko nằm trong vùng 1-2.

xem hộ mình con wpr ôm từ lúc 1750 không biết bao giờ vào bờ? có lên vào tiếp ko đang 10xx:confused:
Screen Shot 2018-06-05 at 3.47.17 PM.png

con WPR này ko có nhiều dữ liệu để phân tích tại nó đang... ở đáy thấp nhất mọi thời đại rồi bác. Trước mắt có thể rớt tiếp về đáy cũ bên dưới, nếu trụ ko dc có thể xuống luôn đáy của kênh giá giảm rất to. Cấu trúc hiện tại là các đỉnh thấp dần + đáy thấp dần nên xu hướng vẫn là giảm. Tuy nhiên 1 dấu hiệu rất tích cực là bullish divergence từ MACD (MACD tạo các đáy cao dần khi giá tạo đáy thấp dần), tức là phe bán đang dần đuối sức. xu hướng đang giảm nên em ko khuyến khích bác mua thêm, còn hold tiếp hay ko thì tuỳ quyết định của bác nhé

DGD thì coin hit and run rồi nó đâu có đi theo cái gì đâu, EOS thì đang có 1 lực lớn đỡ đằng sau nhưng hãy nhìn lại khi BTC về 6k ETH vẫn 1k lúc đó có thuyết âm mưu big boy bơm eth để cho ae thấy nó tốt btc down mà nó vẫn 1k thế là ae đu đỉnh ETH hơi nhiều. EOS có tốt đến mấy thì giá hiện tại theo quan điểm của mình đang trong vùng phân phối của big boy. Cơ hồi đầy ngoài kia vào con nào thì vào chứ với cá nhân mình nói no với EOS và CMT thời điểm hiện tại. (Mình chỉ theo rõi 1 số con nên chỉ bình luận được vậy, Với mình thị trường coin nó vẫn bản chất là thị trường có bơm có sả, 1 số con bay không cần lý do thích thì fomo vào ăn 5-10% rồi chạy. Còn lại vẫn tìm con cộng đồng đông. Coin tốt về công nghệ, Giá đã tích lũy trong thời gian dài hoặc giá bị dìm tụt nhanh khi btc downtrend để big boy gom hàng. Chơi bọn này an toàn hơn, Vì thị trường downtrend nên chọn cách chơi an toàn, và luôn tìm lý do để không vào lệnh, còn uptrend thì luôn tìm lý do để vào lệnh mới lại lúc đó mới áp dụng cách đánh bạc được. Downtrend ăn 20% tk/1 tháng là hạnh phúc rồi cần gì nhiều)^^
cám ơn comment cực có tâm của bác :D
cái vụ thuyết âm mưu thì em ko bàn tới, vì em chỉ quan tâm đến market sentiment hiện tại + cơ bản của coin + chart giá để vào lệnh. Đối với EOS, market sentiment đang ko tốt (con nào cũng vậy thôi vì BTC đang sấp mặt), nhưng 2 tiêu chí còn lại đã thoả rất tốt. Cơ bản của EOS thì ko phải bàn, EOS luôn là 1 trong các coin hoạt động rất tích cực trên Github + community của họ, mình thích các coin làm nhiều + nói ít (ngược lại với Tron, Verge). Về kỹ thuật thì em đã phân tích trên bài
CMT thì em ấy đi xa quá rồi em ko vào nữa
vào EOS ko an toàn như thế nào bác :D

Sau khi tìm hiểu mình rất thích Zil và Wan, ôm nó giữa chừng thì bán, cũng tiếc ngẩn ngơ như bạn, bây giờ thấy giá nó xuống thì lại vào tiếp xem sao.
Theo em, ZIL với WAN đều là coin tốt cả, nhưng bác định Hold để x nhiều thì khó vì cáp 2 thằng này đều to cả. Tại em tham con ZIL nghĩ nó về lại nên mới bán lúc 800, chứ ôm bác phải ôm từ hồi nó về 500, 600 ấy. Còn em Wan thì sau khi cân nhắc em lại chọn WABI. Bác tìm hiểu em này xem. Cap mới có 34tr thôi. Tại em thích mấy em cap nhỏ nhỏ chút. Sau xxx mới sướng.

E thì vẫn canh con neo thôi bác @Nhật Hoài, g nên chờ mua thấp hơn hay s bác
Screen Shot 2018-06-05 at 4.06.28 PM.png

NEO hơi khó đoán 1 chút tại nó đang nằm chuyển giao giữa xu hướng giảm và tăng. Hiện tại đang có 1 xu hướng tăng nhỏ với các đỉnh cao dần + đáy cao dần, xu hướng tăng này vẫn chưa bị phá bởi nó chưa phá cái swing low nào cả. Và Neo đang đi theo cái Vai đầu vai, hôm nay bác chờ xuống hỗ trợ bên dưới rồi buy lên xem sao

Đính kèm

• Screen Shot 2018-06-05 at 4.04.51 PM.png
    Screen Shot 2018-06-05 at 4.04.51 PM.png
    449.7 KB · Xem: 1
con EOS cộng đồng không đông và công nghệ của nó không được tốt hả bác

BÁC HOÀI CHO EM HỎI CÁI INDICATOR VOLUME GIỐNG TRONG TRADINGVIEW DOWN Ở ĐÂU BÁC CHỈ EM VỚI
ý bác là cái volume bình thường nằm dưới đáy chart ấy hả, cái đó bác vào indicator --> search volume là ra thôi

còn volume profile thì phải dùng bản pro mới thấy bác nhé, em dùng free thôi nên ko có

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 59 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,792 Xem / 99 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,533 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 415 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên