Hôm nay trade coin gì? - Ngày 11/09: Trader là diễn viên, không phải đạo diễn

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,534
"Hướng nào" là câu hỏi muôn thuở mà mọi Trader đều phải đặt ra trước khi vào bất kỳ lệnh nào, phải biết được xu hướng thì mới biết là nên Long hay Short. Chuyên mục Hôm nay trade coin gì của Nhật Hoài sẽ tập trung vào câu hỏi này. Đi hướng nào cho crypto?

Bitcoin (BTCUSD: Bitfinex H4)

Chart lần trước:

download (24) (1).png

Hiện tại:

download (28).png

Vậy là chúng ta bắt được cú giảm của Bitcoin từ 6k5 về 6k2 nhé anh em.

Anh em có thể nói ngay rằng Bitcoin té mạnh như thế thì là hướng giảm chứ còn gì nữa, tuy nhiên mọi chuyện không đơn giản như vậy. Bitcoin đang đi trong mô hình tích luỹ #tam giác cân - Symmetrical Triangle, có lẽ đây là mô hình ưa thích của nó. Đây là mô mình lưỡng tính, tức là cũng có thể bật lên hay xuống. Volume giảm dần theo độ dài của mô hình cho thấy đây là mô hình đúng. Ta vẫn chưa biết được xu hướng H4 của BTC là gì.

Đối với tam giác cân, mục tiêu của nó thường gần bằng chiều cao của tam giác. Tức là nếu Bitcoin phá lên, nó có thể lên tới 6770, và nếu phá xuống có thể xuống tới 5800. Cú phá này của Bitcoin có thể làm xu hướng chuyển biến mạnh mẽ. Việc chúng ta cần làm là lập ra các kịch bản khác nhau rồi trade theo nó:

1. BTC phá lên, xác nhận xu hướng tăng ngắn hạn nếu 6580 (vùng đường đỏ đứt nét) bị phá vỡ. Buy với mục tiêu 6770;

2. BTC phá xuống, xu hướng giảm tiếp tục nếu 6k2 bị phá, Short với mục tiêu 6k.

Mình nghiêng về hướng lên hơn, vì Stochastic đã có 2 lần bullish divergence liên tiếp, cho thấy lực bán chỉ còn rất yếu. Anh em nhớ chờ phá vỡ rồi hãy nhào ra đánh nhé.

Ethereum (ETHUSD: Bitfinex H4)

Cùng xem lại chart lần trước nha anh em:

download (25) (1).png

Hiện tại:

download (29).png

Vậy là dự đoán ETH tiếp tục giảm về 200 của mình đã may mắn chính xác, anh em nào Short từ 230 hôm trước thì ôm trọn 15% nhé. Chúc mừng anh em :D

Giờ, cùng với sentiment hướng lên của Bitcoin, mình cũng có cảm giác tích cực cho Ethereum. ETH đang ở vùng giá 200, là vùng hỗ trợ rất cứng tít từ năm ngoái tới nay, nên khả năng bật lên rất cao. Tuy nhiên, nếu Bitcoin phá xuống thì đương nhiên ETH cũng bị kéo xuống theo. Vậy chúng ta có 2 kịch bản cho ETH, nếu bật lên cùng Bitcoin thì ta Long, té xuống thì ta Short.

Mình vẫn cho rằng khả năng bật lên cao hơn, vì Stochastic D1 đã quá bán nặng nề, ETH đã giảm liên tục trong suốt hơn 2 tháng qua. Giờ đã đến lúc đi lên.

Anh em đừng cho rằng mình phân tích ba phải, vừa nói lên vừa nói xuống. Trading là hiểu thị trường đang muốn gì, và đi theo kịch bản của nó. Hiện tại thị trường nói là tao chưa biết tao muốn đi hướng nào, nên khả năng lên xuống là như nhau. Chúng ta là các diễn viên, không phải đạo diễn, và nhiệm vụ của diễn viên là diễn theo ý đạo diễn nói.

Anh em thấy bài hay thì để lại 1 like, và nếu có thắc mắc coin nào hãy để lại comment để mình hỗ trợ anh em nhé. Cám ơn anh em.

Tổng kết: 2/2 trúng đỉnh/đáy

Xem thêm:

>> Hôm nay trade coin gì? - Ngày 07/09: Tất cả chỉ là trò đùa

>> Tạo tài khoản BitMEX tại link này để được giảm 10% phí giao dịch trong 6 tháng.

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Thanks a Hoài nhé. đọc xong mình TP hết BTC lẫn ETH. ăn kẹo đỡ hơn thốn hehehe
hợp lý đó bác, bây giờ không nên để lệnh nào đang chạy hết, đợi cho bọn nó pump dump xong xuôi đã rồi vào lại
mà đợi mãi cả ngày hôm nay chả có gì xảy ra, chán nhỉ :V

Cảm ơn bác Hoài nhiều. Bác coi hộ em con zil/ usdt với. Tks bác
Screen Shot 2018-09-11 at 3.57.02 PM.png

zil đang tích luỹ trong #tam giác giảm - descending triangle, bác mà thấy cái tam giác kiểu này là chỉ có Sell thôi nha. Thường nó là tích luỹ để tiếp tục xu hướng giảm, nên nếu nó phá lên thì bác Sell tại 0.038, nếu phá xuống thì Sell theo luôn

hợp lý đó bác, bây giờ không nên để lệnh nào đang chạy hết, đợi cho bọn nó pump dump xong xuôi đã rồi vào lại
mà đợi mãi cả ngày hôm nay chả có gì xảy ra, chán nhỉ :V
Em thì chọn 1 xu hướng, trúng thì mik ăn nhiều tí, lỡ đi ngược hướng, lỗ tới điểm dựng e sẽ quay đầu hihi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 176 Xem / 8 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,278 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,932 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên