Hôm nay trade coin gì? - Ngày 12/04: Bài học về xu hướng

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,531
Qua cú dump của BTC hôm qua và sau khi quan sát thấy nhiều sự hốt hoảng lo lắng về nó, mình mới thấy bài học về xu hướng là bài học đầu tiên và quan trọng nhất khi học phân tích để kiếm tiền trên thị trường tài chính. Bất kể anh em có theo trường phái giao dịch gì, price action, Elliott hay nến nhật, Ichimoku, xu hướng vẫn là những kiến thức bất di bất dịch, nên có thể nói kiến thức về xu hướng thị trường là ngôn ngữ chung cho tất cả các phương pháp giao dịch bằng kỹ thuật trên thế giới.

Đi Theo xu hướng luôn là bài học để đời, do đó 1 người phân tích phải biết xu hướng hiện tại chính xác là gì, khi nào xu hướng đó bị phá vỡ, khi nào xu hướng ngược lại hình thành. Biết 1 cách rõ ràng, chính xác chứ không phải 1 cách chủ quan, cảm tính.

Bitcoin (BTCUSD: Coinbase H4)

Kèo buy BTC hôm qua dừng lỗ.

Quyết định đứng ngoài của mình đã chính xác, khi thấy có đánh lộn dữ dội thì không nên dại mà thò đầu vào.

Mình sẽ đi ngay vào bài học về xu hướng trên biểu đồ Bitcoin này. Sau cú dump đêm qua, anh em nghĩ xu hướng tăng của BTC có bị phá vỡ chưa? Chắc chắn sẽ có anh em bối rối vì câu hỏi này.

Trước tiên phải vẽ xu hướng cho đúng cái đã. 1 xu hướng tăng được tạo từ các đỉnh cao hơn và đáy cao hơn, với điều kiện đỉnh cao hơn phải đóng cửa trên đỉnh cao nhất trước nó, ta đã có 1 cặp đỉnh đáy cao hơn rồi, mình đánh dấu bằng các đường zigzag nối các sóng tăng của BTC lại với nhau. Như vậy đây là xu hướng tăng.

Vùng nối swing low gần nhất với đỉnh trước đó hợp thành vùng điều chỉnh, đánh dấu bằng khung xanh trên chart. Trong 1 xu hướng lành mạnh, giá bắt buộc phải đóng cửa trong vùng điều chỉnh mới “được phép” tiếp tục sóng tăng, ta gọi các xu hướng như vậy là “lọt khe” (giá lọt vào khe điều chỉnh). Các xu hướng mà sóng tăng tiếp theo đã bắt đầu khi giá chưa lọt khe thì gọi là xu hướng không lọt khe, các xu hướng này rất không bền vững.

Cái này quan trọng nè anh em, xu hướng tăng bị phá vỡ khi giá tạo đỉnh mới, sau đó rớt xuống và đóng cửa DƯỚI vùng điều chỉnh. Như vậy xu hướng tăng của BTC chỉ bị phá vỡ khi giá đóng cửa dưới ô xanh, anh em thấy không? Ta vẫn còn nằm trong xu hướng tăng, do đó không có gì phải lo sợ cả.

Trong xu hướng tăng, chiến lược vẫn là Buy và chỉ Buy. Giá hiện đang nằm trong vùng điều chỉnh nên ta bắt đầu canh buy được rồi. Các vùng buy như trên chart, ta chỉ buy khi có 1 tín hiệu price action đẹp.

Ethereum (ETHUSD: Coinbase H4)

Kèo buy ETH hôm qua dừng lỗ.

Anh em thử vẽ xu hướng cho con ETH này xem. Quy tắc tương tự như trên.

Vùng điều chỉnh là vùng xanh trên chart, xu hướng tăng chỉ bị phá vỡ khi giá đóng cửa dưới cạnh đáy của vùng điều chỉnh.

Mọi chuyện sẽ trở nên rất rõ ràng và cấu trúc khi anh em thấy được các sóng tăng, sóng điều chỉnh và vùng điều chỉnh như thế này. Ta vẫn buy khi xu hướng tăng tồn tại và chưa bị phá vỡ. Khi xu hướng tăng bị phá vỡ nhưng xu hướng giảm chưa hình thành, ta đứng ngoài. Ta chỉ sell khi thấy 1 xu hướng giảm rõ ràng tồn tại. Khi thấy được các cấu trúc sóng của thị trường, thì mọi biến động giá nằm ngoài cấu trúc đó sẽ được coi là nhiễu và không còn quan trọng nữa.

Chiến lược hôm nay cho ETH vẫn là buy tại các vùng có nhiều sự từ chối giá trong quá khứ.

XRP (XRPUSD: Bitfinex H4)

Kèo buy XRP hôm qua dừng lỗ.

Xu hướng tăng chưa rõ ràng và ta đã thấy 1 xu hướng giảm nhỏ. Chiến lược là sell Theo xu hướng giảm, tuy nhiên nên ăn ngắn khi giá tiếp cận vùng đáy cũ bên dưới.

Litecoin (LTCUSD: Coinbase H4)

Kèo buy LTC hôm qua dừng lỗ.

Xu hướng không rõ ràng, ta có thể sell ăn ngắn thuận theo đà giảm trước đó.

Binance coin (BNBUSDT: Binance H4)

Kèo buy BNB hôm qua dừng lỗ.

Giá đang nằm trong vùng điều chỉnh của xu hướng tăng. Chiến lược là buy khi có tín hiệu price action đẹp.

Bitcoin cash (BCHUSD: Coinbase H4)

Kèo buy BCH hôm qua hoà vốn.

Xu hướng tăng vẫn chưa hình thành rõ ràng vì chưa có 1 đỉnh cao hơn nào tạo ra. Vì vậy ta có thể sell Theo đà giảm trước đó.

Neo (NEOUSDT: Binance H4)

Chiến lược là sell.

Các anh em @Sơn Vũ 82 @nam.nguyen @Uchiha Obito@CùiBắp@ThanhSang@RainbwSeal @ducanh22492 @an..hy @ranma view của anh em thế nào về BTC hôm nay? Cho Nhật Hoài cái view nhé, xin cảm ơn anh em.

Các anh em có thắc mắc về bất kỳ đồng coin nào thì hãy để lại comment bên dưới, mình sẽ gửi chart nhận định đến anh em trong thời gian sớm nhất. Xin Cảm Ơn!

Tổng kết 5 kèo dừng lỗ, 1 kèo hoà vốn

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
Khi giá đi quá nhanh thì ta thường lại sợ hãi, mà xu hướng tăng vẫn chưa bị phá vỡ thì ko có gì phải lăng tăng, giờ chỉ việc tìm điểm vào hợp lí. Nhiều khi cái sợ lại làm ta bỏ qua cơ hội bắt đc sóng điều chỉnh ở vị thế tốt. cứ áp dụng đúng nguyên tắc là dc, mặt cho giá đi nhanh hay chậm. có thần SL hộ thể rồi.
View của e hôm nay vẫn là mua lên. e nghĩ 4930 là điểm đẹp để vào.

Mình thấy BTC còn 1 vùng hỗ trợ tốt ở 4k7-4k8 nên muốn mua thì phải chờ ở vùng này, nếu xuyên qua vùng này thì sẽ về 4k5 (giữa cây nến pump) hoặc 4k2 (vùng hỗ trợ mạnh). Tuy nhiên, theo mình khả năng BTC vẫn còn khả năng tăng, và đợt giảm vừa rồi là điều chỉnh trong xu hướng tăng. Giá có thể tạo thành 1 vùng trading range (từ 4k8 - 5k4) - mình nghiêng về khả năng đây là vùng tích luỹ để đi tiếp 1 đoạn nữa rồi mới rơi vì dựa vào volume thì chưa có dấu hiệu mạnh của việc xả hàng.
tải xuống (1).png

ETH có vùng hỗ trợ mạnh tại 150 - 160, khả năng có thể sẽ lên ở vùng hỗ trợ này.
tải xuống.png

Cảm ơn bác @Nhật Hoài thật nhiều. Bác phân tích rất kĩ. Cá nhân em vẫn như hôm qua. Vùng 4930 vẫn là 1 vùng cứng theo em thấy. Lủng ở 4930 về 4856 vùng này hông cứng mấy so với 4930 rùi nếu lủng 4856 thì về 477x. Vùng 477x thì lại cứng lắm đây. Ngày hôm nay mà ko lủng 4930 thì em vui mừng rơi nước mắt . Còn phía trên giờ 5045 lại là cản cứng cần phá. Xu hướng lên 8960 vào cuối mùa thu đây rồi . :D:D:D:D:D

Những bạn chơi altcoin đợt tăng vừa rồi nếu ko cài stop loss thì về vạch xuất phát rùi. Cứ những thứ phải kiên định và chuẩn bài vở như xác định xu hướng, cài xờ tóp lót .

Thật tuyệt vời hơn, nếu hnay bờ tê xê đóng cửa ở vùng 4k8 - 4k9

Đừng thấy thế mà đội xoạc bay vào nha, khả năng chết cũng cao lắm :D

Cảm ơn bác @Nhật Hoài thật nhiều. Bác phân tích rất kĩ. Cá nhân em vẫn như hôm qua. Vùng 4930 vẫn là 1 vùng cứng theo em thấy. Lủng ở 4930 về 4856 vùng này hông cứng mấy so với 4930 rùi nếu lủng 4856 thì về 477x. Vùng 477x thì lại cứng lắm đây. Ngày hôm nay mà ko lủng 4930 thì em vui mừng rơi nước mắt . Còn phía trên giờ 5045 lại là cản cứng cần phá. Xu hướng lên 8960 vào cuối mùa thu đây rồi . :D:D:D:D:D
E thì cho rằng vùng cứng là vùng 4k2 , các vùng khác cứng nhẹ thui :D

chơi như bác chủ top thì chỉ đúng lý thuyết thôi..sẽ dung lỗ suốt ngày và bào mòn tk
Cái quan trọng là lợi nhuận của bác thế nào, còn dừng lỗ bao nhiêu cũng đc. tổng kết cuối tháng có lợi nhuận là ok. mỗi người mỗi quan điểm, quán lí cảm xúc khác nhau, phương pháp khác nhau, tính cách khác nhau> Dù cùng 1 phương pháp nhưng cách vào lệnh lại khác nhau. vâng vâng và mây mây mà bác.:)

Những bạn chơi altcoin đợt tăng vừa rồi nếu ko cài stop loss thì về vạch xuất phát rùi. Cứ những thứ phải kiên định và chuẩn bài vở như xác định xu hướng, cài xờ tóp lót .

Thật tuyệt vời hơn, nếu hnay bờ tê xê đóng cửa ở vùng 4k8 - 4k9

Đừng thấy thế mà đội xoạc bay vào nha, khả năng chết cũng cao lắm :D
Chuẩn quá bác ơi, cho 1 like :D

Cái quan trọng là lợi nhuận của bác thế nào, còn dừng lỗ bao nhiêu cũng đc. tổng kết cuối tháng có lợi nhuận là ok. mỗi người mỗi quan điểm, quán lí cảm xúc khác nhau, phương pháp khác nhau, tính cách khác nhau> Dù cùng 1 phương pháp nhưng cách vào lệnh lại khác nhau. vâng vâng và mây mây mà bác.:)
mình thấy chúng ta đang tự dạy nhau những tư duy kiểu như các cu muốn con em mình phải " công việc ổn định"" mà ổn định thì đa phần lương chỉ đủ đong gạo thôi

chơi như ông admin hay lão hà trí quyền ấy ..là hợp lý
them nua là cai gi logic thi ko ra tien nhé bác
Bác có lý thuyết mới nhể (cái gì logic thì ko ra tiền?)
Hàng ngày mình vẫn sống bằng logic:D
Chúng ta chơi theo chính mình chứ ko phải chơi như bác nào cả!
Vì mình là người chịu trách nhiệm với tk của mình. Tuy vậy, vẫn rất cần những bài phân tích của các bác ấy, để học hỏi, để tham khảo, thế mới loại được cái chủ quan duy ý chí:rolleyes:

Thay vì kết luận chơi như bác ấy thế này thế kia, cá nhân mình, hàng ngày vẫn hóng bài "hôm nay trade coin gì ?" của bác ấy.
Bác mà có bài phân tích cụ thể từng cây nến như bác hoài...có phải tốt hơn ko? để ae học hỏi lẫn nhau.:D

Bác có lý thuyết mới nhể (cái gì logic thì ko ra tiền?)
Hàng ngày mình vẫn sống bằng logic:D
Chúng ta chơi theo chính mình chứ ko phải chơi như bác nào cả!
Vì mình là người chịu trách nhiệm với tk của mình. Tuy vậy, vẫn rất cần những bài phân tích của các bác ấy, để học hỏi, để tham khảo, thế mới loại được cái chủ quan duy ý chí:rolleyes:

Thay vì kết luận chơi như bác ấy thế này thế kia, cá nhân mình, hàng ngày vẫn hóng bài "hôm nay trade coin gì ?" của bác ấy.
Bác mà có bài phân tích cụ thể từng cây nến như bác hoài...có phải tốt hơn ko? để ae học hỏi lẫn nhau.:D
chiu..đấy la việc của bạn..cái gì logic thì không ra tiền..tiền bạn vặt của ai...từ túi người khác..người khác cug logic như thế thế ai mất tiền :rolleyes::rolleyes:

chiu..đấy la việc của bạn..cái gì logic thì không ra tiền..tiền bạn vặt của ai...từ túi người khác..người khác cug logic như thế thế ai mất tiền :rolleyes::rolleyes:
Hình như bác chưa có tư duy win-win nhỉ?
(xã hội mà có tất cả những người logic mất tiền,thi người ko logic như bác nói được tiền) simple dot end!:rolleyes:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 108 Xem / 8 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 47 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 480 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,070 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,789 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên