Hôm nay trade coin gì? - Ngày 17/03: Một vùng bán tốt

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Như thế nào là 1 vùng bán tốt? Đó là vùng mà khi giá chạm tới thì chỉ báo dao động phải chỉ quá mua, hoặc khi giá chạm tới thì phải quay đầu giảm ngay lập tức, hoặc phải có nhiều đỉnh đáy đi qua nó trong quá khứ, vv. Tuy nhiên đối với 1 price action trader, 1 vùng bán tốt chỉ cần 1 tiêu chí duy nhất - hành động giá xuất hiện tại vùng bán đó.

Bitcoin BTCUSD bitstamp H4

Kèo sell BTC hôm qua chưa vào được

Biểu đồ D1 chưa có gì biến chuyển nên mình phân tích trên H4 nhé anh em.

Quay trở lại vấn đề vùng bán tốt, 1 vùng bán được gọi là tốt khi nó thoả mãn điều kiện hành động giá xuất hiện tại vùng bán đó phải mang tính giảm giá, hoặc có dấu hiệu suy yếu hoặc đảo chiều trước đó và ở hiện tại. Một Price Action trader chỉ cần như vậy là đủ, giả dụ điều kiện xu hướng giảm đã được thoả.

Tức là sao? Tức vùng giá đó trong quá khứ phải xuất hiện nhiều setup price action tại đó, và ở hiện tại cũng có setup để vào lệnh. Phải có combo setup ở quá khứ + setup ở hiện tại, ta mới vào lệnh được.

Vùng 5815 của BTC hiện tại là 1 vùng bán tốt, vì trước đó đã có 2 pin bar giảm tốt xuất hiện tại đây. Đó chính là setup trong quá khứ. Giờ ta cần 1 setup hiện tại nữa là đủ để vào lệnh. Khi tìm kháng cự hỗ trợ tốt, mình vẫn chỉ tuân theo quy tắc này: vùng giá nào xuất hiện càng nhiều setup trong quá khứ, mình sẽ càng để tâm tới nó. Nó thoả mãn 1 điều kiện tâm lý đơn giản: tâm lý con người lặp lại khi giá chạm lại vùng đó, nên mới xuất hiện các setup, vậy nên khi giá chạm lại vùng này trong tương lai và xuất hiện setup mới, đó là thời điểm tốt để vào lệnh.

Chờ setup xuất hiện tại 5815 và bán khống

Ethereum ETHUSD bitstamp H4

Kèo sell ETH hôm trước chưa vào được

Có vẻ như giá đang đi trong tam giác cân, hoặc còn gọi là cờ giảm giá. BTC cũng có thể có mô hình này nhưng mình thấy ETH đẹp hơn

135 của ETH cũng là 1 vùng bán tốt, vì trước đó đã có 2 pin bar từ chối cùng 1 vùng này. Chờ bán khống tại đây khi giá chạm và tạo setup mới.

XRP XRPUSD bitstamp H4

Kèo sell XRP vẫn còn giữ, lợi nhuận 4R

Hành động giá không khác so với ETH cho lắm. Pin barfakey cùng từ chối 1 vùng giá, như vậy đây cũng là vùng bán tốt.

Chờ bán khi giá chạm vùng kháng cự này và hình thành setup giảm giá

Binance coin BNBUSDT binance H4

Kèo sell BNB chưa vào được

Chờ sell tại vùng kháng cự trên vì trước đó đã có pin barfakey cùng xuất hiện tại đây.

Litecoin LTCUSD bitstamp H4

Kèo sell LTC chưa vào được

Chờ sell tại kháng cự trên vì trước đó đã có pin barfakey rất đẹp cùng xuất hiện tại đây. Biểu đồ này không khác gì BNB.

Bitcoin cash BCHUSD bitstamp H4

Kèo sell BCH hôm trước vẫn còn giữ, lợi nhuận 4R

Phải nói mình vẫn còn may mắn khi vẫn kiếm được lợi nhuận sau đợt giảm này. Mình vẫn muốn giữ lệnh xem giá giảm được đến đâu.

Sell tại vùng phía trên khi giá hình thành setup

Các anh em có thắc mắc về bất kỳ đồng coin nào thì hãy để lại comment bên dưới, mình sẽ gửi chart nhận định đến anh em trong thời gian sớm nhất. Xin Cảm Ơn!

Tổng kết lợi nhuận 8R

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Lần này mình ngược với bác Hoài rồi đó. Mình đã mua lên ở 4k5-4k6.

Cá nhân mình vẫn giữ quan điểm: sóng quá to, gió quá lớn. Mình đứng ngoài mặc dù xu hướng đang ủng hộ 'short' ,. nhg bán mãi cũng hết hạn và yếu sinh lý. Bò đâm 1 phát thì cũng thốn và stop loss thì lại xa, bể gáo hết.

Lệnh short BTC 7900 ETH 188 BCH 248
Nếu lên tới đay thì tiếp tục bơm giáp, còn từ đây giảm bục đáy thì trade bình thương :D

Lệnh short BTC 7900 ETH 188 BCH 248
Nếu lên tới đay thì tiếp tục bơm giáp, còn từ đây giảm bục đáy thì trade bình thương :D
Tiền đâu mà kéo phát lên được 7900 bác ơi, trầy trật phải mất vài tháng, lên thì khó xuống nhanh lắm, btc kinh thật, dao động trong ngày 20%, chưa bao giờ thấy nó dao động như thế này

Mình nghĩ ex mua hold ổn rồi đấy, Mỹ ra tin thử vacxin rồi, tâm lý thị trường chắc sẽ lên

Em vào từ thời đấy bác ah, đấy là khi btc mười mấy nghìn, giờ có 5k mà nó nhảy giá bác nhìn xem nó khác nhau.

Vâng giờ bác đã bớt tâm lý hơn chưa bác, cứ bình tĩnh rình mồi rồi tung ra những viên đạn ít ỏi của mình nhé bác đừng all-in nữa phải sống thật lâu để kiếm ra được lợi nhuận từ con ma kẹt này bác ạ :D

Bác chưa vào thời kì năm cuối 2017 rồi :v ngày nó cũng 30% chứ bộ
ko cần nhìn xa tới 2017 đâu bác ạ. bác @Giahung @RonFed còn nhớ ngày 20/10 n từ 7kxx lên 10k4xx ko nhìn chart là rõ bác ạ. bác hoài căng fibo cây nến giảm là 58xx-64xx là ok còn em căng từ nguyên đoạn sóng giảm lận.
Vậy cái này bác nghĩ sao khi kết thúc tuần là pinbar xanh :D

ko cần nhìn xa tới 2017 đâu bác ạ. bác @Giahung @RonFed còn nhớ ngày 20/10 n từ 7kxx lên 10k4xx ko nhìn chart là rõ bác ạ. bác hoài căng fibo cây nến giảm là 58xx-64xx là ok còn em căng từ nguyên đoạn sóng giảm lận.
Vậy cái này bác nghĩ sao khi kết thúc tuần là pinbar xanh :DView attachment 139151

:D Pinbar xanh lét mà xu hướng giảm thì lên 6k4 e cũng đập luôn chứ mà lên đc 7k9 chắc lúc đó em đang long :v

Mình chỉ e là giá không lên được range trên 6k của bác Hoài mà cuộn xuống luôn từ 5k4 - có thể thấy giá hồi lên dạng sóng hồi ABC, mình xem khung H1, nến ở sóng BC khá èo uột, vol lên cao nhưng thân và râu nến bằng nhau, chưa kể giá đang ở nagy cản động mình sử dụng:(. Diễn biến này khá giống các lần giá vận động ở các vùng đáy khác. Mục tiêu giá vẫn tầm 3k8. Đợt này Long-short gì thì SL cũng xa, lỡ sai đường thì tốn bánh mì quá.:D. Bữa giờ short ăn nhiều quá rồi, lỡ đâu cá nó nuôi béo để nó thịt nhỉ!?o_O
tải xuống.png

Vậy cái này bác nghĩ sao khi kết thúc tuần là pinbar xanh :DView attachment 139151
Hnay là t7 thi co thể pin bar nhưng hnay mới t3 ah bác ơi...hic

Mình chỉ e là giá không lên được range trên 6k của bác Hoài mà cuộn xuống luôn từ 5k4 - có thể thấy giá hồi lên dạng sóng hồi ABC, mình xem khung H1, nến ở sóng BC khá èo uột, vol lên cao nhưng thân và râu nến bằng nhau, chưa kể giá đang ở nagy cản động mình sử dụng:(. Diễn biến này khá giống các lần giá vận động ở các vùng đáy khác. Mục tiêu giá vẫn tầm 3k8. Đợt này Long-short gì thì SL cũng xa, lỡ sai đường thì tốn bánh mì quá.:D. Bữa giờ short ăn nhiều quá rồi, lỡ đâu cá nó nuôi béo để nó thịt nhỉ!?o_O
View attachment 139152
Em cũng đón khi sóng này là sóng phẳng a-b-c đang chờ 1 ít ở 3k5 chủ đạo vẫn là đón cơn sóng hồi để short cụ ạ.Nếu nó vượ được 5k9 hay 6k thì mấy ông đang chờ short lưng chừng ở 6kxx liệu hồn :D

View attachment 139152

Cản động này cũng có thể đợi cho đội Bò xục xôi kéo vòng lên trên để nuôi hy vọng đảo chiều lúc đó mới là lúc thích hợp để ae short chúng ta hành động bác :D

Em cũng đón khi sóng này là sóng phẳng a-b-c đang chờ 1 ít ở 3k5 chủ đạo vẫn là đón cơn sóng hồi để short cụ ạ.Nếu nó vượ được 5k9 hay 6k thì mấy ông đang chờ short lưng chừng ở 6kxx liệu hồn :D
Nếu chọn vùng short ngon thì chắc mình sẽ chọn 6k5 để short, cú sụp vừa rồi thì khó để BTC có thể tăng mạnh trở lại ngay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,568 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 215 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,129 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên