Hôm nay trade coin gì? - Ngày 21/9: Một cú squeeze

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Squeeze - nhiều anh em sẽ thấy chữ này trong các bài phân tích rồi, nhưng có thể chưa hiểu rõ được nó nghĩa là gì. Squeeze là 1 cú nén chặt - tức khi giá bị mắc kẹt giữa 2 yếu tố kháng trở từ trên xuống và từ dưới lên, giống như bánh mì kẹp thịt vậy. Giá có thể bị mắc kẹt giữa 1 đường xu hướng giảm và 1 đường trung bình, hoặc có thể bị mắc kẹt giữa cạnh trên của mô hình tam giác, và cạnh dưới là 1 đường xu hướng tăng. Điều quan trọng là sau 1 cú nén chặt, giá sẽ thoát ra với động lượng mạnh mẽ.

Hôm nay chúng ta cùng quan sát squeeze trên các biểu đồ BTC và altcoin nhé.

Bitcoin BTCUSD bitstapm H4

Kèo buy BTC đã vào được và đang hoà vốn

Chưa có gì tiến triển nhiều, cú squeeze mình đang nói đến thì không xuất hiện trên biểu đồ BTC nên anh em khỏi tìm. Ta đã buy theo cặp pin bar nhỏ trước, giá có 1 nến bullish tăng mạnh tốt, nhưng không chuyển tiếp được mà giảm lại và rơi xuống dưới ema. Ta vẫn có 1 hỗ trợ mạnh nằm bên dưới nên không phải lo lắng.

Giữ lệnh và chờ câu trả lời từ thị trường, vẫn kỳ vọng giá tiếp tục tăng.

Ethereum ETHUSD coinbase h4

Kèo buy ETH hôm trước chưa vào được

Kỳ vọng giá thoát lên được range đi ngang để vào lệnh khi có pull back đã phá sản. Ở đây ta có 1 cú nén chặt rất rõ ràng: để ý giá bị mắc kẹt giữa cạnh trên của range đi ngang với bên dưới là đường ema, và cú phá vỡ là thoát xuống. Đây có thể coi là 1 cú nén chặt điển hình đưa vô sách giáo khoa được.

Với động lượng phá vỡ sau cú nén chặt thì kỳ vọng hợp lý là giá giảm tiếp xuống cạnh dưới range, anh em có thể buy 1 lệnh quanh đó là được.

XRP XRPUSD coinbase H4

Kèo buy XRP hôm trước chưa vào được

Tương tự ETH, XRP cũng không phá range được mà thoát ra khỏi 1 cú nén chặt theo hướng giảm: giá bị mắc kẹt giữa bên trên là cạnh ngang range, bên dưới là đường ema, và phá vỡ bằng 1 nến giảm lớn. Động lượng giảm sẽ đưa giá xuống cạnh dưới.

Anh em chờ 1 false break tại cạnh đáy rồi buy lên là ổn.

Litecoin LTCUSD coinbase H4

Kèo buy LTC hôm trước chưa vào được

Với 3 lần chạm bật (3 mũi tên đỏ) thì mình nghĩ cạnh dưới range sẽ đỡ cho giá tạo 1 cú bật nảy lên trên, nên anh em nào ưa rủi ro có thể buy 1 lệnh khi giá chạm lại cạnh dưới này.

Chờ 1 false break rồi buy lên là được, nhắm tới mục tiêu cạnh trên range.

Binance coin BNBUSDT binance H4

Kèo buy BNB hôm trước dừng lỗ (mũi tên đỏ)

Giá đã cán qua đáy của pin bar trước đó, nên đành thoát lỗ. Ta lại có thêm 1 cú nén chặt điển hình nữa: giá đang bị mắc kẹt giữa đường xu hướng giảm bên trên với cạnh ngang hỗ trợ bên dưới. Ta có 1 trường hợp 50/50, không biết được giá sẽ phá vỡ theo hướng nào.

Kỳ vọng buy khi giá phá vỡ lên trên thoát ra khỏi cú squeeze.

Bitcoin cash BCHUSD coinbase H4

Cú nén chặt giữa đường xu hướng giảm và đường ema, có thể buy khi giá tạo false break tại đáy.

Các anh em có thắc mắc về bất kỳ đồng coin nào có thể COMMENT BÊN DƯỚI, Hoài sẽ gửi chart nhận định tới anh em trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn !

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Em nghĩ cũng phải lờ đờ thêm vài nến H4 nữa rồi mới nổ được, dù sao cũng chạm cạnh dưới của kênh giá rồi.

Nó đi kiểu này thì chưa có gì đột phá đâu. Khung H4 trông có vẻ có chút tăng tuy nhiên khung D1 lại có 1 kháng cự mạnh( nguồn cung treo lơ lửng trên đầu. Nếu lên tới 12k sẻ có 1 lực xả xuống vì một số đông đang đu đỉnh trên đó họ sẻ thoát khi hoà vốn. Vì vậy mình mong cgoef nó tiếp tục sideway trong cái range này trong hơn một tháng nữa và chờ đợi cú bức phá sau đó

Hiện mình thấy BTC ở ngưỡng cản quan trọng 11k, nên việc mua lên khá rủi ro. Mình lại thấy khả năng BTC sẽ giảm khá cao.View attachment 169341
bác Sơn cho mình hỏi OMG/usdt chờ đến hôm nay có vẻ sắp thắt nút BB mà mình nhìn có thể là giảm, nếu là giảm thì ko mua vào để ăn con sóng tăng cuối của nó hay sao bác. xin bác chỉ giáo :D

bác Sơn cho mình hỏi OMG/usdt chờ đến hôm nay có vẻ sắp thắt nút BB mà mình nhìn có thể là giảm, nếu là giảm thì ko mua vào để ăn con sóng tăng cuối của nó hay sao bác. xin bác chỉ giáo :D
OMG chắc còn lâu mới có thắt nút cổ chai đó bác, quá khứ em nó điều chỉnh rất lâu sau khi thắt nút mới bung lên. Nên lúc đó tuỳ tình hình thực tế mới vào hàng được.
tải xuống.png

Bác thêm con Neo vào pt hàng ngayd đc ko ạ, e đặc biệt thích con này tùe ngày xưa

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 55 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên