Họp BoC - Ẩn số gây biến động khủng cho thị trường hôm nay

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,666
154,079
Theo lịch sự kiện forex thì hôm nay chúng ta sẽ có 1 tin rất quan trọng trong phiên Mỹ. Tôi không nói về việc hãng đồ lót Triumph ra mẫu mới đâu, nghiêm túc chút đi mấy anh em. Tôi nói về tin Họp Công Bố Lãi Suất của NHTW Canada - BoC. Sự kiện sẽ diễn ra lúc 19g30 tối nay, tức là đầu phiên Mỹ.

Hãy xem bài của Kathy Lien, người tình trong mộng 1 thời của tôi, phân tích cho các anh em xem nhé
  • Đồng CAD đã tạo đỉnh mới so với USD ngay trước giờ ra tin lãi suất Canada.
  • Thị trường đang kỳ vọng BoC - NHTW Canada - sẽ diều hâu, thậm chí còn có thể gây bất ngờ bằng cách nâng lãi suất lên thêm 0.25% nữa.
  • Canada đang là nước có nền kinh tế tăng trưởng tốt nhất trong nhóm G7 - 7 nước có nền kinh tế phát triển hàng đầu thế giới - dựa trên báo cáo GDP vừa rồi. GDP năm tính theo kỳ GDP vừa rồi có thể lên đến 4.5% so với mức 3.7% trước đó.
  • Mặc dù bị đe dọa bởi việc Mỹ rời NAFTA (Hiệp định mậu dịch Tự do Bắc Mỹ), rồi việc BoC vừa nâng lãi suất tháng rồi (giờ chả lẽ nâng nữa) và cả việc giá dầu giảm (đồng CAD với giá dầu đi cùng chiều nhau), nền kinh tế Canada vẫn đang hoạt động hết công suất.
  • Ngay cả khi BoC không nâng lãi suất thì lời lẽ diều hâu từ phía BoC cũng có thể đẩy USDCAD sập tiếp (tức là CAD tăng tiếp) đến mức 1.22 hoặc 1.20 không chừng (giờ đang là 1.2370).
  • Cũng cần phải chú ý rằng không phải tất cả thành phần của nền kinh tế Canada đều ổn kể từ cuộc họp BoC trước : doanh số bán lẻ tăng nhưng áp lực lạm phát giảm và BoC thì đang cẩn trọng trước việc đồng CAD tăng quá, gây tác động không tốt.
  • Từ cuộc họp BoC trước, CAD đã tăng giá 4.5% so với USD, và nếu tính rộng trong 4 tháng qua thì đã tăng 10%. Vì vậy, nên cẩn thận nếu BoC chuyển sang giọng bồ câu thì USDCAD sẽ đảo chiều tăng lại rất nhanh và mạnh.
Ý kiến cá nhân tôi
  • Từ giờ đến trước tin BoC thì CAD có thể sẽ tăng tiếp do hiện tượng "buy rumors", tuy nhiên, trader sẽ chạy trước tin do sợ BoC không diều hâu.
Hôm nay trader sẽ tập trung trade CAD, chắc chắn rồi.

>> Ảnh hưởng của dầu thô đến cặp USD/CAD

>> Tổng quan nền kinh tế Canada

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Trớt quớt! Chứ ko phải CAD tăng do USD giảm là chính à. Giờ USD tăng lại, cặp USDCAD đi lên.

Nếu bác chú ý đến tin cơ bản của CAD thì thấy tin cơ bản của nó đang rất mạnh và đó là lý do chính khiến CAD tăng, hơn là do USD giảm
Lấy 1 vd cùng thời gian
Lúc 4:01, ngày 6-9 USDCAD từ 1.23730 lên 1.23843 (5:15)
Cùng thời gian trên, USDJPY tăng từ 108.645 lên 108.760
Sau đó cùng giảm, vậy có phải là rõ nét để chứng minh cho việc USD giảm hơn là do CAD tăng chưa?
Và hiện tại USD đang tăng trở lại thì cặp USDCAD lại tăng, sao ko giảm theo nếu như bị chi phối yếu bởi giá USD?

Chỉnh sửa lần cuối:
Lấy 1 vd cùng thời gian
Lúc 4:01, ngày 6-9 USDCAD từ 1.23730 lên 1.23843 (5:15)
Cùng thời gian trên, USDJPY tăng từ 108.645 lên 108.760
Sau đó cùng giảm, vậy có phải là rõ nét để chứng minh cho việc USD giảm hơn là do CAD tăng chưa?
Và hiện tại USD đang tăng trở lại thì cặp USDCAD lại tăng, sao ko giảm theo nếu như bị chi phối yếu bởi giá USD?
Bác ơi, không phải lúc nào cũng đúng cả, có lên có xuống, nhưng xét tổng thể thì cuối ngày mới có thể kết luận, chứ so sánh kiểu đó đâu đc, lúc ngta mua CAD lúc ngta k mua CAD, xét tổng thể cuối ngày chứ bác?

Bác ơi, không phải lúc nào cũng đúng cả, có lên có xuống, nhưng xét tổng thể thì cuối ngày mới có thể kết luận, chứ so sánh kiểu đó đâu đc, lúc ngta mua CAD lúc ngta k mua CAD, xét tổng thể cuối ngày chứ bác?
Thế ạ???
Thế cuối ngày bác mới đóng chứ ko phải chốt lời cắt lỗ theo thời điểm?
Sao ko so được? Vào lúc CAD lên, làm thế nào bác biết là nó mạnh lên hay do đồng đi liền với nó giảm? Ko phải là so liền cùng thời điểm mấy cặp có dính tới nó à?
Hahaha

Thế ạ???
Sao ko so được? Vào lúc CAD lên, làm thế nào bác biết là nó mạnh lên hay do đồng đi liền với nó giảm? Ko phải là so liền cùng thời điểm mấy cặp có dính tới nó à?
Hahaha
Hì bạn à, giữa các cặp tiền không phải cứ lên là tất cả đều lên cả đâu bác ạ, việc USDCAD nó tăng có 2 nguyên nhân:
- USD đã bị đánh quá sâu và bắt đầu có lực mua vào.
- CAD có tin ls vào tối nay, vì vậy thị trường đang chờ, nếu bạn vào cây nến thứ 6 vừa rồi 1 số con như với NZDUSD, EU thì đều giảm, 1 số con như GU & AU thì duy trì được sức tăng, duy chỉ có UCAD là giảm sâu, như vậy mọi thứ không phải là tuyệt đối, mạnh hay yếu xét về tổng thể 1 ngày, 1 tuần chẳng hạn, chứ chỉ 1 giờ thì chưa rõ, vì có thể lúc này có ng mua USD, CAD không gd như vậy giá USDCAD sẽ tăng, tuy nhiên tgian khác lại có CAD mua vào thì USDCAD lại giảm

đâu có gì đâu mà tranh luận đúng sai , e thấy cứ đợi 14h GTM ngày hnay là biết ngay CAD sẽ tăng hay giảm , USD tăng hay CAD tăng :D:D:D

Thế ạ???
Hahaha
Muốn biết thằng nào mạnh lên thằng nào yếu đi có nhiều cách mà bác, thay vì quan sát bằng mắt có thể gây nhầm lẫn.
- Sử đụng indicator, trên TraderViet đã giời thiệu vài cái đó, ví dụ cái này https://traderviet.org/threads/hot-...uc-manh-tien-te-currency-strength-meter.1271/
- Dùng giá vàng (XAU) làm trung gian, khỏi cãi nhau thằng nào mạnh lên nữa nhé :D

Hì bạn à, giữa các cặp tiền không phải cứ lên là tất cả đều lên cả đâu bác ạ, việc USDCAD nó tăng có 2 nguyên nhân:
- USD đã bị đánh quá sâu và bắt đầu có lực mua vào.
- CAD có tin ls vào tối nay, vì vậy thị trường đang chờ, nếu bạn vào cây nến thứ 6 vừa rồi 1 số con như với NZDUSD, EU thì đều giảm, 1 số con như GU & AU thì duy trì được sức tăng, duy chỉ có UCAD là giảm sâu, như vậy mọi thứ không phải là tuyệt đối, mạnh hay yếu xét về tổng thể 1 ngày, 1 tuần chẳng hạn, chứ chỉ 1 giờ thì chưa rõ, vì có thể lúc này có ng mua USD, CAD không gd như vậy giá USDCAD sẽ tăng, tuy nhiên tgian khác lại có CAD mua vào thì USDCAD lại
Nói miệng mà ko có phân tích cụ thể, ko dẫn chứng số liệu thì chẳng qua chém gió. Còn 1 giờ, 1 ngày, 1 năm hay 1 đời tùy người chơi chọn. Tui nói có số liệu, ko nói không không, muốn bình luận hay gì cũng được miễn có cơ sở lập luận.
Bác ko hiểu tui nói gì rồi! Đưa mấy cái đó ra chi cho mệt đầu?

Em mạnh dạn tiền đoán từ giờ đến lúc họp Boc USDCAD sẽ còn đi lên đén hơn 1.24490. Bởi vì mấy tin quan trọng hôm nay thấy kì vọng cad sẽ yếu đi và tốt cho usd. Nhưng em ko dám trade đâu, USDCAD vẫn đang trend giảm mà mặc dù gặp suppport khá cứng nhưng chả biết thế nào dc.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em thì đang tập bỏ trade theo tin, tim thì to lên mà tk thì dập dìu theo sóng. Đi làm thứ khác cho yên lành
Tôi cũng không trade theo tin nhưng nếu bác hiểu được đinh hướng từ fundamental thì bác sẽ thấy được nên trade cặp nào hay nhất

Đọc bài này đi

https://traderviet.org/threads/quy-tac-giao-dich-hang-dau-hay-chon-trade-cap-giua-manh-va-yeu.2455/

Chúng ta sẽ hiểu hơn market đang nhìn nhận con nào ra sao để từ đó mình trade chuẩn hơn.

Em mạnh dạn tiền đoán từ giờ đến lúc họp Boc USDCAD sẽ còn đi lên đén hơn 1.24490. Bởi vì mấy tin quan trọng hôm nay thấy kì vọng cad sẽ yếu đi và tốt cho usd. Nhưng em ko dám trade đâu, USDCAD vẫn đang trend giảm mà mặc dù gặp suppport khá cứng nhưng chả biết thế nào dc.
Trade là xác định rồi , mua UC là sấp mặt , tin tức khó đoán hơn là phân tích kỹ thuật =)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,484 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 320 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 838 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 241 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 385 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 126 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,749 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên