[Hướng dẫn] 4 chiến lược giao dịch sử dụng trendline đúng chuẩn cho người mới (tt)

[Hướng dẫn] 4 chiến lược giao dịch sử dụng trendline đúng chuẩn cho người mới (tt)

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,291
Phần đầu tiên của loạt bài [Hướng dẫn] 4 chiến lược giao dịch sử dụng trendline đúng chuẩn cho người mới đã giới thiệu cho anh em về phương pháp giao dịch theo xu hướng gồm: cách tiếp cận nhanh và cách tiếp cận thận trọng. Bài viết tiếp theo này sẽ đề cập đến phương pháp giao dịch đảo chiều, một phương pháp rủi ro cao nhưng thu hút rất nhiều trader vì tiềm năng lợi nhuận lớn.

3. Giao dịch đảo chiều – Cách tiếp cận nhanh

Về cơ bản, đường trendline được đùng để theo dõi xu hướng, và khi nó bị phá vỡ tức là xu hướng có khả năng đảo chiều.

Hãy cùng nhìn vào ví dụ này:
huong-dan-4-chien-luoc-giao-dich-su-dung-trendline-dung-chuan-cho-nguoi-moi-tt-traderviet1.png

Rồi ví dụ này:
huong-dan-4-chien-luoc-giao-dich-su-dung-trendline-dung-chuan-cho-nguoi-moi-tt-traderviet2.png

Bạn cảm thấy phương pháp giao dịch này khá hiệu quả đúng không? Đây chỉ là chart quá khứ, khi bạn giao dịch thời gian thực, mọi chuyện rất khác. Đường trendline mà bạn vẽ ra có thể bị phá nhiều lần nhưng bạn vẫn không hề nhìn thấy một đợt đảo chiều nào sau đó.
Giá phá đường trendline là không đủ để đưa ra kết luận rằng xu hướng đã đảo chiều, vậy chúng ta phải lam sao? Hãy kết hợp nó với những yếu tố khác, ví dụ như:
  • Mô hình giá dài hạn (vai đầu vai, hoặc vai đầu vai đảo ngược,…)
  • Khối lượng giao dịch gia tăng trong thời điểm phá ngưỡng
  • Những chuyển động giá bất thường (ví dụ như di chuyển ra xa đường MA sau đó hồi về nhanh chóng)
  • Sử dụng tín hiệu phân kỳ hoặc một vài công cụ giao dịch đảo chiều khác.
Điểm mấu chốt bạn cần nhớ: đây là dạng đảo chiều bất ngờ nên bạn không được dùng đường trendline một cách đơn lẻ.

2. Giao dịch đảo chiều – Cách tiếp cận thận trọng

Nếu cách giao dịch đảo chiều đầu tiên được cho là ẩn chứa nhiều rủi ro, các trader thận trọng thường chọn cách thứ hai này, họ kiên nhẫn chờ đợi giá phá đường trendline rồi quay lại retest chính nó, sau đó mới quyết định vào lệnh.

Hiển nhiên là cách giao dịch này sẽ lấy đi nhiều cơ hội giao dịch nhưng bù lại đó là sự an toàn.

huong-dan-4-chien-luoc-giao-dich-su-dung-trendline-dung-chuan-cho-nguoi-moi-tt-traderviet3.png

Điều bạn mong chờ trên chart giá này không phải là một sự bức phá, thay vào đó là giá sẽ retest đường trendline vừa bị phá, tạo cơ hội để bạn cân nhắc vào lệnh.

Nếu giá trở lại xu hướng trước đó, tức là break đường trendline theo mũi tên đỏ thì rõ ràng bạn đã thoát được một cú false break. Ở trường hợp ngược lại, khi giá tiếp tục có dấu hiện đi xuống rõ ràng sau khi retest, bạn sẽ quyết định vào lệnh.

Những gì xảy ra sau đó.
huong-dan-4-chien-luoc-giao-dich-su-dung-trendline-dung-chuan-cho-nguoi-moi-tt-traderviet4.png

Xin nhắc lại, với kiểu giao dịch này bạn sẽ bỏ lỡ những cú đảo chiều đột ngột với mức lợi nhuận cao. Tuy nhiên, hãy nhìn vào những cú false break, bạn có thể sẽ tiết kiệm được rất nhiều $.

Kết luận:
Trên đây là những cách sử dụng trendline cơ bản được các trader sử dụng. Tất nhiên là nó còn cách rất xa một chiến lược hoàn chỉnh nhưng đây lại là nền tảng để bạn có thể xây dựng nên những chiến lược cho riêng mình. Khi xác định trendline, bạn cần có cho mình những qui tắc cụ thể và tuân thủ nó, đừng vẽ chúng một cách ngẫu nhiên nếu bạn muốn kết quả giao dịch được ổn định.

Nhớ like, comment ủng hộ bài viết của mình nhé!
Happy trading,
Theo TSR

>> [Hướng dẫn] Phân biệt - phát hiện Reversal và Retracement trong trading cho newbies

>> Trader cần làm gì sau những cú thua sấp mặt!?

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:
khi trend line bị phá mình ko gd. mình đợi nó tét về mới gd. vậy bạn cho hỏi khi nó tét về trendline thì phải đủ những đk nào để gd. thanks

khi trend line bị phá mình ko gd. mình đợi nó tét về mới gd. vậy bạn cho hỏi khi nó tét về trendline thì phải đủ những đk nào để gd. thanks
Cái này tùy thuộc sở trường của bác là gì, như mình đã nói ở cuối bài, trendline chỉ là nền tảng dể xây dựng lên chiến lược hoàn chỉnh.
Nếu bác giỏi xác định phân kỳ thì kết hợp phân kỳ, nhận điện mô hình tốt thì xài mô hình, hoặc như hình bên dưới, chỉ đơn giản là dùng stochastic và inside bar

Cái này tùy thuộc sở trường của bác là gì, như mình đã nói ở cuối bài, trendline chỉ là nền tảng dể xây dựng lên chiến lược hoàn chỉnh.
Nếu bác giỏi xác định phân kỳ thì kết hợp phân kỳ, nhận điện mô hình tốt thì xài mô hình, hoặc như hình bên dưới, chỉ đơn giản là dùng stochastic và inside bar
View attachment 40260
Cảm ơn bác chia sẻ: Bạn cho hỏi thông số cài stochastic như nào là hợp lý, mình hay chơi ở khung H4. Mình thấy cài thông số này nó đang lên, nhưng thay đổi thông số khác thì nó lại đi xuống.=> xác định phân kỳ chắc dễ sai lắm.

Cảm ơn bác chia sẻ: Bạn cho hỏi thông số cài stochastic như nào là hợp lý, mình hay chơi ở khung H4. Mình thấy cài thông số này nó đang lên, nhưng thay đổi thông số khác thì nó lại đi xuống.=> xác định phân kỳ chắc dễ sai lắm.
Bác phải hiểu phong cách giao dịch của mình để cân bằng giữa độ trễ và độ nhiễu, đây là vấn đề muôn thuở của việc thiết lập chỉ báo. Bác tham khảo lại bài này của bác @Bianas nhé:
https://traderviet.org/threads/thie...en-thoai-chuyen-khong-phai-ai-cung-biet.6425/

Bác phải hiểu phong cách giao dịch của mình để cân bằng giữa độ trễ và độ nhiễu, đây là vấn đề muôn thuở của việc thiết lập chỉ báo. Bác tham khảo lại bài này của bác @Bianas nhé:
https://traderviet.org/threads/thie...en-thoai-chuyen-khong-phai-ai-cung-biet.6425/
Vâng cảm ơn bác, toàn đi học lỏm nên không hiểu hết được mọi thứ, có j nhờ bác cho vài lệnh nhân xxx tk với hjhj

Vâng cảm ơn bác, toàn đi học lỏm nên không hiểu hết được mọi thứ, có j nhờ bác cho vài lệnh nhân xxx tk với hjhj
Bác tham quá đòi xxx luôn :D
Mình sợ phán lắm, đúng thì không sao, trật là ăn gạch như mưa, thôi thì có chút kinh nghiệm ptkt viết cho ae đọc để lên trình.

theo mình thì cứ nên sử dụng phương pháp thận trọng, vì:
1. thị trường di chuyển liên tục, nếu mất cơ hội này sẽ có cơ hội khác. khi giao dịch thận trọng, sẽ giảm những lệnh thua rất nhiều. trên thị trường này thì quan trọng là k để mất tiền, thì tiền sẽ tự động đến :))
2. khi sử dụng pp thận trọng, tỉ lệ risk:reward sẽ cao hơn rất nhiều so với pp còn lại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 308 Xem / 27 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 84 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 275 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên