Hướng dẫn cài đặt indicator tuỳ biến vào MetaTrader 4 trên máy Mac

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Rất nhiều anh em (trong đó có mình) gặp vấn đề trong việc cài đặt các indicator tuỳ biến không có mặc định sẵn trên MetaTrader 4 vào máy Mac của mình. Phần lớn các trường hợp sẽ là cài vào mà indicator không hiển thị, hoặc có hiển thị nhưng kéo vào chart thì không chạy. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho anh em cách cài đặt indicator tải từ web định dạng .ex4 hoặc .mq4 về MT4 trên Mac. Phương pháp này mình xem trên YouTube và đã làm thử, indicator chạy ngon lành. Anh em thực hiện thử, có vấn đề thì comment bên dưới nhé.

Anh em xem cách tải và cài đặt MetaTrader 4 cho Mac tại đây. Hoặc có thể tải trực tiếp phần mềm MT4 của các broker như Pepperstone, XM, vv.

Bước 1: Sau khi download indicator về, anh em kéo ra desktop cho dễ thao tác:

Bước 2: Vào trình Finder --> chọn thẻ Application --> click chuột phải vào biểu tượng MT4 của broker (ở đây mình chọn Pepperstone) --> Show Package Contents:

Bước 3: Copy file indicator (đuôi .mq4 hoặc .ex4). Vào thư mục theo đường dẫn: drive_c --> Program Files --> MetaTrader – Pepperstone --> MQL4. Một số broker khác có thể có đường dẫn khác, nhưng chung lại là vẫn vào thư mục MQL4. Paste file indicator tại đây:

Bước 4: Bước này quan trọng. Nếu đuôi file là .ex4 thì anh em chuyển thẳng sang bước 5, nếu đuôi file là .mq4 thì anh em làm như sau: Nhấp đúp chuột vào file .mq4 trong thư mục MQL4 anh em mới paste vào (hoặc chuột phải --> Open with --> Meta Editor). Mặc định trình Meta Editor sẽ hiện lên, nếu Meta Editor không hiện thì anh em gỡ cài đặt (uninstall) MT4 ra khỏi máy rồi cài lại từ đầu. Trong trình Meta Editor, chọn Compile:

Nếu compile thành công, Meta Editor sẽ có giao diện như sau:

Tắt Meta Editor đi, trong thư mục MQL4 sẽ hiện ra file .ex4 như bên dưới:

Bước 5: Copy file .ex4, vào thư mục Indicators trong MQL4, paste file tại đây. Lưu ý là nếu anh em nhảy từ bước 3 sang bước này thì phải copy file .ex4 hai lần nhé, một lần paste ở thư mục MQL4, một lần ở thư mục Indicators.

Bước 6: Khởi động MT4, anh em sẽ thấy indicator hiển thị trong cửa sổ Navigator, giờ chỉ cần kéo thả vào chart và tận hưởng:

Trên đây là các bước cài đặt indicator tuỳ biến vào MT4 trên Mac, anh em thấy vấn đề gì thì comment bên dưới nhé. Chúc anh em cài đặt thành công.

Xem thêm:

>> Tôi đã bắt đầu học trade với MetaTrader 4 như thế nào? – Hồi 1: Cài đặt

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
ngày xưa thích Mac lắm và rất muốn đổi từ Dell XPS sang Mac.
Từ khi biết trade, bỏ luôn ý định xài Mac => quay lại yêu con Dell :D

ngày xưa thích Mac lắm và rất muốn đổi từ Dell XPS sang Mac.
Từ khi biết trade, bỏ luôn ý định xài Mac => quay lại yêu con Dell :D
Em ko thể chia tay với mac dc vì quá ổn định, ngặt mỗi cái mt4 cài phức tạp, lâu lâu bị mất kết nối lại phải gỡ ra cài lại :D

Em ko thể chia tay với mac dc vì quá ổn định, ngặt mỗi cái mt4 cài phức tạp, lâu lâu bị mất kết nối lại phải gỡ ra cài lại :D
mình cũng có nghe về tính ổn định của Mac và thật sự mê em nó :D nhưng chắc để tình yêu từ từ hehe

Mình dùng Mac và thực sự cài mt4 khó thấy mồ, mình dùng wine gì gì cài ok rồi nhưng h bảo cài lại thì mình thua =)))
Được cái là cài indi dễ như win vậy, k phức tạp như này đâu :D và ổn định vô đối k lỗi lầm gì trade sướng gì đâu :D

mình vẫn xài Mac để trade từ khi nhập môn đến giờ, chưa thấy khó khăn gì hoặc bởi vì mình quen xài Mac hơn Win

Mình cài Template như này, Template hiện lên nhưng mà vào trong MT4 thì không hiện lên Template đó như nào bạn nhỉ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 89 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên