Hướng dẫn Code MQL4.

Hướng dẫn Code MQL4.

Hướng dẫn Code MQL4.

HungerTrader

Active Member
855
2,382
Hello các bạn,

Đây là topic nhằm giúp các bạn có thêm hiểu biết và nếu cố gắng thì có thể thành coder MQL4 tự tạo công cụ trợ giúp việc trading của mình.

Đối với các bạn chưa biết gì về lập trình, chưa từng code 1 dòng nào thì để có thể code được phải mất rất nhiều thời gian đó. Ít nhất cũng tầm 6 tháng bao gồm cả đọc tài liệu MQL4 và thực hành.

Các bạn theo dõi topic này cần cân nhắc giữa việc trau dồi kỹ năng trading và học coding nhé.

Khi cần 1 công cụ nào đó thì các bạn có thể lên đây hỏi trước. Nếu có hàng sẳn thì 500 AE sẽ share, còn ko thì có thể chỉ cách ghép các công cụ khác. Nếu vẫn ko đáp ứng được thì tìm coder. Trên TraderViet này có vài thành viên nhận code có tính phí.

Nếu vẫn chưa thỏa mãn thì có thể lên MQL5.com, đó là hệ sinh thái của MT4 với vô số công cụ và coder để có thể thõa mãn yêu cầu. Trên đó cũng có rất nhiều công cụ miễn phí có kèm mã nguồn để các bạn chỉnh sửa hoặc để học hỏi (tìm trong phần codebase). Chi phí thì nói chung ko là gì so với việc ăn nhậu hay cúng cho thị trường.

Việc học code chỉ là nhu cầu thực sự của bản thân khi các cách trên ko thể đáp ứng được. Viết code thực chất là viết mô tả công việc cho máy tính hiểu. Máy tính thì nó nhất quán lắm, biểu sao làm vậy chứ nó ko hiểu ý mình. Mình muốn nó hiểu đúng thì phải viết đúng theo cách nó hiểu.

Phần hướng dẫn của Topic này chỉ là hòn sỏi nhỏ so với cục đá tảng mà các bạn phải tự mày mò để lăn đi.
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
P1)
Có 1 thành viên đã chỉ cho tôi các video sau
https://www.youtube.com/channel/UCc20GsJYasIDCh4iwa33XBg/videos

Có 21 bài học và vài ví dụ. Các video này rất đầy đủ. Trước hết các bạn xem Bài 1,2,3 xem có hoa mắt chóng mặt ko. Nếu có thì việc coding ko dành cho bạn đâu. Nên nhớ thời gian là cái quý giá nhất. Ko phải cái gì cũng muốn học, muốn thử hết nhé. Xem rồi comment cảm nghĩ nhé để tôi biết mà làm hướng dẫn.

Chú ý: Post này sẽ được thêm nội dung từ từ.

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Em cũng mong muốn học code nhưng có lẽ (theo a phân tích về thời gian dành cho code) nên để sau, thời gian này đối với người còn đang mò mẫm như em cứ học trade và xây dựng phương pháp của mình thật tốt đã, chắc chắn cái này đã rồi mới nghĩ đến code sau.
Trên đây là quan điểm cá nhân em về việc code.
Cảm ơn anh hunger đã định hướng cho 500 ae việc trade và code.

Có thêm một dịch vụ thì tradderviet mạnh thêm một phần .Chúc anh em trade thành công để mình còn học mót hì hì

Các cứ chịu khó học, những ai có kiến thức về javar rồi thì sẽ rất nhanh khoản vài tháng, còn lại với những ai chưa biết gì thì nên xácđịnh tâm lý ạ, học vui thì không nói còn học để thành nghề thì khoảng 1-2 năm full time @@.
Tâm sự chân thành!

Hello các bạn,

Đây là topic nhằm giúp các bạn có thêm hiểu biết và nếu cố gắng thì có thể thành coder MQL4 tự tạo công cụ trợ giúp việc trading của mình.
Đã xem được hai bài, cảm giác ok. Đang hóng bài của ad đây. Cảm ơn ad đã chia sẽ.

Đối với các bạn chưa biết gì về lập trình, chưa từng code 1 dòng nào thì để có thể code dc phải mất rất nhiều thời gian đó. Ít nhất cũng tầm 6 tháng. Các bạn theo dõi topic này cần cân nhắc giữa việc trau dồi kỹ năng trading và học coding nhé.

Khi cần 1 công cụ nào đó thì các bạn có thể lên đây hỏi trước. Nếu có hàng sẳn thì 500 AE sẽ share, còn ko thì có thể chỉ cách ghép các công cụ khác. Nếu vẫn ko đáp ứng được thì tìm coder. Trên TraderViet này có vài thành viên nhận code có tính phí. Nếu vẫn chưa thỏa mãn thì có thể lên MQL5.com, đó là hệ sinh thái của MT4 với vô số công cụ và coder để có thể thõa mãn yêu cầu. Trên đó cũng có rất nhiều công cụ miễn phí có kèm mã nguồn để các bạn chỉnh sửa hoặc để học hỏi (tìm trong phần codebase). Chi phí thì nói chung ko là gì so với việc ăn nhậu hay cúng cho thị trường.

Việc học code chỉ là nhu cầu thực sự của bản thân khi các cách trên ko thể đáp ứng được. Viết code thực chất là viết mô tả công việc cho máy tính hiểu. Máy tính thì nó nhất quán lắm, biểu sao làm vậy chứ nó ko hiểu ý mình. Mình muốn nó hiểu đúng thì phải viết đúng theo cách nó hiểu.

Phần hướng dẫn của Topic này chỉ là hòn sỏi nhỏ so với cục đá tảng mà các bạn phải tự mày mò để lăn đi.
P1)

Có 21 bài học và vài ví dụ. Các video này rất đầy đủ. Trước hết các bạn xem Bài 1,2,3 xem có hoa mắt chóng mặt ko. Nếu có thì việc coding ko dành cho bạn đâu. Nên nhớ thời gian là cái quý giá nhất. Ko phải cái gì cũng muốn học, muốn thử hết nhé. Xem rồi comment cảm nghĩ nhé để tôi biết mà làm hướng dẫn.

Hello các bạn,

Đối với các bạn chưa biết gì về lập trình, chưa từng code 1 dòng nào thì để có thể code dc phải mất rất nhiều thời gian đó. Ít nhất cũng tầm 6 tháng. Các bạn theo dõi topic này cần cân nhắc giữa việc trau dồi kỹ năng trading và học coding nhé.

Khi cần 1 công cụ nào đó thì các bạn có thể lên đây hỏi trước. Nếu có hàng sẳn thì 500 AE sẽ share, còn ko thì có thể chỉ cách ghép các công cụ khác. Nếu vẫn ko đáp ứng được thì tìm coder. Trên TraderViet này có vài thành viên nhận code có tính phí. Nếu vẫn chưa thỏa mãn thì có thể lên MQL5.com, đó là hệ sinh thái của MT4 với vô số công cụ và coder để có thể thõa mãn yêu cầu. Trên đó cũng có rất nhiều công cụ miễn phí có kèm mã nguồn để các bạn chỉnh sửa hoặc để học hỏi (tìm trong phần codebase). Chi phí thì nói chung ko là gì so với việc ăn nhậu hay cúng cho thị trường.

P1)

Cảm ơn ad đã tâm huyết, đang hóng bài của ad đây.

Chào Bạn,
Mình đã học đủ 21 Video như Bạn nói ở trên, nhưng kg viết được 1 EA có đầy đủ các chức năng như trong các Video đã hướng dẫn (HD). 21 Video này rất căn bản và tương đối đầy đủ kiến thức để tạo 1 EA nhưng vì kg có 1 Video hoặc bài tập nào HD viết cụ thể 1 EA (chiến lược đơn giản chỉ sử dụng 1 chỉ báo MACD cũng được) có đầy đủ các chức năng như trong ví dụ EA Top10Trading của tác giả này là Phạm Thanh Tú. Con EA Top10Trading này SD đến 10 chiến lược (CL) và và còn có thêm các CL khác như thoát lệnh an toàn, CL lọc ...... rất phức tạp nên kg bắt chước đc.
Nếu Bạn thật lòng muốn truyền đạt sự thông hiểu của mình thì rất mong Bạn HD code 1 EA với đầy đủ ghi chú từng đoạn lệnh và có các tính năng thông dụng như các EA khác.
Chúc Bạn thành công.

chào các bạn mình là người mới muốn tải các indi có sẵn trên web thì vào đâu dc ạ
và cho e link tải 21 bài video hướng dẫn tạo 1 EA dc không ạ

Chào Bạn,
Mình đã học đủ 21 Video như Bạn nói ở trên, nhưng kg viết được 1 EA có đầy đủ các chức năng như trong các Video đã hướng dẫn (HD). 21 Video này rất căn bản và tương đối đầy đủ kiến thức để tạo 1 EA nhưng vì kg có 1 Video hoặc bài tập nào HD viết cụ thể 1 EA (chiến lược đơn giản chỉ sử dụng 1 chỉ báo MACD cũng được) có đầy đủ các chức năng như trong ví dụ EA Top10Trading của tác giả này là Phạm Thanh Tú. Con EA Top10Trading này SD đến 10 chiến lược (CL) và và còn có thêm các CL khác như thoát lệnh an toàn, CL lọc ...... rất phức tạp nên kg bắt chước đc.
Nếu Bạn thật lòng muốn truyền đạt sự thông hiểu của mình thì rất mong Bạn HD code 1 EA với đầy đủ ghi chú từng đoạn lệnh và có các tính năng thông dụng như các EA khác.
Chúc Bạn thành công.
Bạn muốn code EA như thế nào? Nếu có thể, mình sẽ cầm tay chỉ việc cho bạn hoàn thiện EA theo yêu cầu của bạn với chi phí mềm mại như Ngọc Tờ-rinh.

Các bác cho hỏi muốn tìm giá nhỏ nhất trong một khoảng thời gian cụ thể. ví dụ 24 h thì code như sau có đúng không
Low[iLowest(NULL,0,MODE_LOW,24,0)]

Các bác ơi cho em hỏi là con EA nó chạy ở tài khoản thường và tài khoản ECN khác nhau như nào ạ, em mới lõm bõm code nhưng em đọc mấy tài liệu cũ thì nó bảo khác nhau, nhưng mấy topic đấy 10 năm rồi cơ, ko biết bây giờ có đổi gì ko, có update gì mới ko

Chào Bạn,
Chúc Bạn thành công.
Bác có thể cho mình xin file Top10Trading.mq4 được không. [email protected] tks bác nhiều! Mình đang học trên youtube nhưng không có file mẫu.

Các bác cho hỏi muốn tìm giá nhỏ nhất trong một khoảng thời gian cụ thể. ví dụ 24 h thì code như sau có đúng không
Low[iLowest(NULL,0,MODE_LOW,24,0)]
double valLowest;
//--- calculating the lowest value on the x consequtive bars in the range
//--- từ chỉ số thứ 2 đến thứ x bao gồm trên biểu đồ hiện tại
int val_indexL=iLowest(NULL,0,MODE_LOW,currentDailyBars,2);
if(val_indexL!=-1) valLowest=Low[val_indexL];
else PrintFormat("Error in iLowest. Error code=%d",GetLastError());

Bạn muốn code EA như thế nào? Nếu có thể, mình sẽ cầm tay chỉ việc cho bạn hoàn thiện EA theo yêu cầu của bạn với chi phí mềm mại như Ngọc Tờ-rinh.
//--------------------------------------------------
Mình mô tả cách trade mong được bạn chỉ bảo code EA nhé.
Mình chọn một vùng 200pips lân cận đáy của cặp tiền tệ trong khoảng 3 năm (2016 - 2019). Nếu giá di chuyển vào vùng này sẽ giao dịch lần lượt 3 lệnh buy: đáy + 200pips; đáy + 100pips; đáy + 50pips. Bạn code cho mình. Đảm bảo code xong bạn sẽ được gặp Ngọc Tờ-rinh-ing liền.
Thank!

//--------------------------------------------------
Mình mô tả cách trade mong được bạn chỉ bảo code EA nhé.
Mình chọn một vùng 200pips lân cận đáy của cặp tiền tệ trong khoảng 3 năm (2016 - 2019). Nếu giá di chuyển vào vùng này sẽ giao dịch lần lượt 3 lệnh buy: đáy + 200pips; đáy + 100pips; đáy + 50pips. Bạn code cho mình. Đảm bảo code xong bạn sẽ được gặp Ngọc Tờ-rinh-ing liền.
Thank!
Quên không giới thiệu mình cũng là dân IT, với C++ vô tư đi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên