Hướng dẫn đầy đủ về tuyệt chiêu bắt đáy đỉnh TD Sequential của huyền thoại Thomas Demark

Hướng dẫn đầy đủ về tuyệt chiêu bắt đáy đỉnh TD Sequential của huyền thoại Thomas Demark

khapham1010

Active Member
639
4,965
Trong bài viết một thiếu sót khi chúng ta bỏ qua yếu tố thời gian khi giao dịch, phương pháp giao dịch TD Sequential của huyền thoại Thomas Demark đã được mình giới thiệu. Phương pháp đếm nến này cực kỳ khó hiểu, trước đây mình từng tìm hiểu và vọc vạch một số sách vở của Demark nhưng vẫn chưa có kết quả khả quan.

huong-dan-day-du-ve-tuyet-chieu-bat-day-dinh-td-sequential-traderviet.gif

Trading Room của Thomas Demark

Rất may là vừa qua mình có tìm được một blog tổng hợp chi tiết về cách giao dịch với TD Sequential. Bài viết này sẽ là một tổng kết ngắn gọn để anh em dễ hiểu về cách bắt đáy đỉnh của Tom Demark. Cuối bài, mình sẽ giới thiệu thêm hai cuốn sách của Tom để bạn nào quan tâm đến phương pháp này có thể tìm hiểu.

Về phương pháp TD Sequential bao gồm các khái niệm sau (mình giữ nguyên tên tiếng anh để anh em dễ tra cứu khi thấy cần thiết).
  • Ba phương pháp tìm điểm vào lệnh: TD Setup, TD Countdown và TD Combo.
  • Các yếu tố hỗ trợ: TDST Level, True low/True High, Sell zone/Buy zone.
  • Các trường hợp vào lệnh phức tạp: Setup Recycle, TD Sequential Reinforcement.
Trong bài này, mình sẽ tạm giới thiệu hai phương pháp tìm đáy đỉnh với TD Setup và TD Countdown. Các phần khác sẽ giới thiệu ở bài viết sau.

Cách thức đếm nến trong TD Setup

TD Setup so sánh mức giá đóng cửa của nến hiện tại với mức giá đóng cửa của 4 nến trước đó. Nếu bạn đếm lần lượt có 9 lần tăng cao hơn/thấp hơn thì TD Setup hoàn thành và bạn sẽ vào lệnh đúng thời điểm đó. Nghĩa là sau khi bạn đếm đủ 9 lần giảm thì vào lệnh mua, ngược lại sau 9 lần tăng giá đóng cửa thì vào lệnh bán. Vì sao có con số 9, bạn đọc bài viết này.

Trong quá trình đếm nến, nếu bạn phát hiện thấy có cây nến nào đóng cửa ngược hướng so với giá đóng cửa của 4 nến trước đó thì xem như TD Setup mất hiệu lực. Bạn phải từ bỏ và đếm nến lại từ đầu.

TD Setup hoàn hảo nhất khi nến số 8 hay số 9 tạo đỉnh đáy. Ví dụ, khi bạn đang đếm các mức giá đóng cửa tăng liên tục thì đến nến thứ 8 và thứ 9 có giá cao nhất của nó cao hơn so với các nến trước đó thì TD Sell Setup có thể gọi là đẹp.

Cách thức đếm nến trong TD Countdown

TD Countdown bắt đầu sau khi TD Setup hình thành (tức là sau nến số 9 của TD Setup).

TD Countdown so sánh mức giá đóng cửa của nến hiện tại so với mức giá cao thấp của hai nến trước đó và bạn phải đếm 13 cây như vậy. Khác với TD Setup, bạn không cần phải quy định các nến phải liên tục tăng hay liên tục giảm. TD Countdown như vậy sẽ khó đếm hơn vì thỉnh thoảng sẽ xuất hiện trường hợp nến dừng một chút trước khi tạo mức giá cao hơn/thấp hơn để bạn đếm tiếp.

Nếu bạn cảm thấy cách đếm nến này quá rối rắm, hãy kiên nhẫn xem một số ví dụ sau để hiểu về cách đếm (click vào hình để xem rõ hơn). Chú ý: TD Setup được đánh dấu màu xanh, còn TD Countdown được đánh dấu màu tím. Tạm thời anh em có thể bỏ qua TD Combo, mình sẽ giới thiệu tiếp ở phần sau.

huong-dan-day-du-ve-tuyet-chieu-bat-day-dinh-td-sequential-traderviet-1.png

huong-dan-day-du-ve-tuyet-chieu-bat-day-dinh-td-sequential-traderviet-2.png

Nhìn chung, cứ đếm đủ 9 hoặc 13 lần theo phương pháp này, chúng ta sẽ xác định đúng điểm đảo chiều hoàn hảo của thị trường. Hiện mình có 2 indicator hỗ trợ cách đếm nến theo TD Sequential nhưng chưa kiểm chứng tính chính xác của nó, anh em có thể tải về ở cuối bài viết.

Giới thiệu hai cuốn sách về phương pháp TD Sequential cho anh em tham khảo: New Market Timing Techinques Demark Indicators. Ebook của 2 cuốn sách mình sẽ gửi sau, nhưng tốt nhất anh em tham khảo chuỗi bài này trước đã nhé, vì hai cuốn này rất khó đọc :confused:

Xem thêm

>> Trader nên đặt mục tiêu lợi nhuận theo phần trăm hay số pips khi giao dịch?

>> Một nghiên cứu cho thấy cách vô cùng đơn giản để chiến thắng thị trường Forex

Tham khảo PTA blog

Đính kèm

• TD_AHA Trend Reversal 0_5.ex4
    25.4 KB · Xem: 455
  • TD Sequential.mq4
    3.2 KB · Xem: 443

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bác share những thông tin/bài viết thật hữu ích.
Cám ơn bác!
Hống link ebook bác.

Khó thật á, em vẫn không hiểu cách đếm, tại sao đếm hoài vẫn k ra 13 za, A co thể giải thik dùm e được không A chủ Top ơi :( Please

e đánh dấu lại để nghiên cứu thử indicator với cách đếm nến này :D có vẻ hay

hóng bác chủ trloi, e thấy có đoạn sóng tăng sao vẫn thấy có nến giá đóng cửa thấp hơn nến trước mà vẫn được tính TD set up nhỉ?

đếm nến thôi mà khó quá, nhất là đếm cái 13 nến vẫn chưa hiểu cách đếm của nó.

trên tradingview có chỉ báo thomas demark sequential signals có phải là cách đếm như trong bài không. Tính thích đếm mà xem lại rối tung quá, nhờ ad xem và giải thích hộ, hay bộ code này sai @@@

Đính kèm

145.6 KB · Xem: 3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 619 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,225 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên