Hướng dẫn đầy đủ về vùng supply demand - phần 1

bản chất của giao dịch ngoại hối là ko dành cho cá nhân nhỏ lẻ . Những điều bạn nói là broker, đánh với ai, đánh với sàn..... , chỉ là những thứ phát sinh thêm thôi .
những việc như sàn trực tiếp ôm tiền đấu tay đôi với bạn, hay sàn ôm lệnh, sàn găm lệnh .... đó, đều là phát sinh sau này.
mình cho một con số nhỏ nhỏ vầy nhé, kỷ lục của sàn Exness một tháng là 266 tỷ$
View attachment 12134
tương đương với lượng giao dịch tṛung b̀inhf một ngày là 12 tỷ USD tổng tất cả các sản phẩm.
lượng tiền của thị trường ngoại hôí hình thức giao ngay xấp xỉ 1300 tỷ USD/ ngày
Mình dựa vào 2 luận điểm trên để giải thích về tính thanh khoản của thị trường và " tính thanh khoản của sàn", cái nào có trước, cái nào được sử dụng, cái nào mang tính tham khảo , ko có giá trị thức tiễn
nếu có thời gian, bạn có thể đọc thêm giáo trình FOREX toàn tập Timur 2015 , đã có bản việt hóa ở diễn đàn, đọc kĩ mấy chương lắm chữ nhàm chán ở phần đầu, và các bài viết về hệ thống giao dịch, nơi làm việc của các trader pro , các nền tảng mà họ sử dụng, có rất nhiều thứ cực kì hay mà ace TraderViet đã bỏ công sưu tầm và đưa lên cho mọi người cùng nghiên cứu.
chúc bạn sớm có được kết quả. Thank vì đã đọc cái comment vừa dài vừa lủng củng của mình .
Bác có thể cho e xin link giáo trình Forex toàn tập ko ạ? E tìm trên diễn đàn mà không thấy! Thanks

bản chất của giao dịch ngoại hối là ko dành cho cá nhân nhỏ lẻ . Những điều bạn nói là broker, đánh với ai, đánh với sàn..... , chỉ là những thứ phát sinh thêm thôi .
những việc như sàn trực tiếp ôm tiền đấu tay đôi với bạn, hay sàn ôm lệnh, sàn găm lệnh .... đó, đều là phát sinh sau này.
mình cho một con số nhỏ nhỏ vầy nhé, kỷ lục của sàn Exness một tháng là 266 tỷ$
View attachment 12134
tương đương với lượng giao dịch tṛung b̀inhf một ngày là 12 tỷ USD tổng tất cả các sản phẩm.
lượng tiền của thị trường ngoại hôí hình thức giao ngay xấp xỉ 1300 tỷ USD/ ngày
Mình dựa vào 2 luận điểm trên để giải thích về tính thanh khoản của thị trường và " tính thanh khoản của sàn", cái nào có trước, cái nào được sử dụng, cái nào mang tính tham khảo , ko có giá trị thức tiễn
nếu có thời gian, bạn có thể đọc thêm giáo trình FOREX toàn tập Timur 2015 , đã có bản việt hóa ở diễn đàn, đọc kĩ mấy chương lắm chữ nhàm chán ở phần đầu, và các bài viết về hệ thống giao dịch, nơi làm việc của các trader pro , các nền tảng mà họ sử dụng, có rất nhiều thứ cực kì hay mà ace TraderViet đã bỏ công sưu tầm và đưa lên cho mọi người cùng nghiên cứu.
chúc bạn sớm có được kết quả. Thank vì đã đọc cái comment vừa dài vừa lủng củng của mình .
... Bạn có thể nói rõ hơn cách giải thích của bạn về tính thanh khoản từ 2 luận điểm trên không ?
Cảm ơn bạn thông tin cho mình về các tài liệu tham khảo.
Nhưng buồn nỗi là đọc ngàn tài liệu mà cuối cùng ae ta vẫn ko tìm được cái bản chất và cách nó vận hành THẬT thì cũng...cháy :p.
Đợi tin bạn !
P/s: ...vắng vẻ quá:(

... Bạn có thể nói rõ hơn cách giải thích của bạn về tính thanh khoản từ 2 luận điểm trên không ?
Cảm ơn bạn thông tin cho mình về các tài liệu tham khảo.
Nhưng buồn nỗi là đọc ngàn tài liệu mà cuối cùng ae ta vẫn ko tìm được cái bản chất và cách nó vận hành THẬT thì cũng...cháy :p.
Đợi tin bạn !
P/s: ...vắng vẻ quá:(
đây là cấu trúc thị trường

mình lấy ví dụ về gold nhé :
1 lot gold = 100 ounces = 2.83 kg
21/04, SDPR bán ra 6.51 tấn vàng, tương đương 229633492 ~ 230 triệu lot gold. ví dụ lượng gold này được đẩy vào thị trường ở mức giá 1288.84
ngay tại mức giá 1288.84, vd có rất nhiều lệnh buy gold , với tổng khối lượng là 1 triệu lot ,như vậy, sẽ có 1 triệu lots gold sell được khớp ngay lập tức với 1 triệu lot gold buy ngay tại 1288.84, và giá ko hề thay đổi.
còn lại 229 triệu lot chưa được khớp, giá sẽ dịch chuyển xuống để tìm lệnh buy gold và khớp lệnh.

quan sát biểu đồ gold daily, bạn có thể thấy :
230 triệu lots gold SDPR bán ra đã được khớp hết trong một ngày, và không hề có sự thay đổi lớn về giá, giá vẫn tạo ra một nến có giá đóng cửa cao hơn giá mở cửa chỉ là 2USD/ounces

như vậy, tính thanh khoản của thị trường vàng tại vùng giá 1278-1288 ngày 2017.04.21 là rất cao. bạn có thể đối chiếu với định nghĩa về thanh khoản mà Mod Trình đã cung cấp ở trên.

với vd thực ở trên, mình hi vọng bạn hiểu thêm về tính thanh khoản của thị trường. còn với khoảng 800 brokers đã và đang tồn tại, mình nghĩ là hiếm có broker nào đủ lực gom nổi 230 triệu lot vàng trong 1 ngày để tạo nên khái niệm " tính thanh khoản của sàn giao dịch" , nếu có thì mong bạn cập nhật giúp vì kiến thức của mình còn hạn hẹp.

thank you! :)

đây là cấu trúc thị trường
View attachment 12140
mình lấy ví dụ về gold nhé :
1 lot gold = 100 ounces = 2.83 kg
21/04, SDPR bán ra 6.51 tấn vàng, tương đương 229633492 ~ 230 triệu lot gold. ví dụ lượng gold này được đẩy vào thị trường ở mức giá 1288.84
ngay tại mức giá 1288.84, vd có rất nhiều lệnh buy gold , với tổng khối lượng là 1 triệu lot ,như vậy, sẽ có 1 triệu lots gold sell được khớp ngay lập tức với 1 triệu lot gold buy ngay tại 1288.84, và giá ko hề thay đổi.
còn lại 229 triệu lot chưa được khớp, giá sẽ dịch chuyển xuống để tìm lệnh buy gold và khớp lệnh.
View attachment 12141

quan sát biểu đồ gold daily, bạn có thể thấy :
230 triệu lots gold SDPR bán ra đã được khớp hết trong một ngày, và không hề có sự thay đổi lớn về giá, giá vẫn tạo ra một nến có giá đóng cửa cao hơn giá mở cửa chỉ là 2USD/ounces

như vậy, tính thanh khoản của thị trường vàng tại vùng giá 1278-1288 ngày 2017.04.21 là rất cao. bạn có thể đối chiếu với định nghĩa về thanh khoản mà Mod Trình đã cung cấp ở trên.

với vd thực ở trên, mình hi vọng bạn hiểu thêm về tính thanh khoản của thị trường. còn với khoảng 800 brokers đã và đang tồn tại, mình nghĩ là hiếm có broker nào đủ lực gom nổi 230 triệu lot vàng trong 1 ngày để tạo nên khái niệm " tính thanh khoản của sàn giao dịch" , nếu có thì mong bạn cập nhật giúp vì kiến thức của mình còn hạn hẹp.

thank you! :)
...Vui rồi, cảm ơn bạn đã thông tin. Mình đi làm tý thuốc lào với mấy thằng bạn *** đã rồi về bình loan nhé.:cool:

Mình hơi lười sợt thông tin nên bạn có thể nói rõ về thông tin ví dụ của bạn hơn giúp mình nhé, sau đó mình sẽ trả lời bạn. Ở đây mình không có giúp bạn hay bất kỳ ai " hiểu được" hay cho rằng cái hiểu của mình là đúng. Chỉ là cái hiểu của mình hiện tại và cùng bàn luận để mình đi tìm bản chất thật của thị trường này.
- SPDR bán ra 6,51 tấn vàng là bán trong thị trường nào? Nó giao dịch với cá nhân hay các ngân hàng ?
- Sao bạn biết là 6,52 tấn vàng này (230 triệu lots) bán ra và được khớp hết trên cây nến ngày ( mà hình như bạn đang dùng MT4 của một sàn nào đó để chụp thông tin nến)?
- Bạn ví dụ có 1 triệu lót bán thì phải có 1 triệu lots mua thì thực sự theo mình bạn đang ngộ nhận về cách giao dịch trên Forex. Và cái này dẫn đến sự khác nhau về cách hiểu của bạn và mình. Thật ra lúc đầu mình cũng tưởng là như thế đấy. (cái này mình nói ở trên rồi).
- Bạn hỏi 800 brocker lấy đâu ra "thanh khoản" thì lại càng cho thấy bạn đang nhầm lẫn về cách giao dịch trên thị trường này. Sàn thì cơ bản là có hai cách thanh khoản các lệnh. Một là nó thanh khoản trực tiếp (sàn ôm). Hai là nó đẩy ra cho đối tác của nó là các liên ngân hàng. Vì thế cái con số 230 triệu bạn hỏi là danh cho thanh khoản của các sàn môi giới đúng nghĩa. Bạn có bao giờ thắc mắc tại sao sàn nào cũng có giới hạn trên và dưới về số lot giao dịch không?

gói gọn lại vấn đề này nhé, theo mình hiểu, thị trường Forex mà mình đang đề cập là thị trường forex theo hợp đồng giao ngay, và nó là cuộc chơi của các trader pro, nơi mà các nhân viên của phòng giao dich ngoại hối thuộc các tập đoàn, các ngân hàng, các quỹ đầu tư và các siêu máy tính giao dịch với nhau qua nền tảng giao dịch riêng, và dòng tiền trên thế giới được luân chuyển khắp nơi cũng nhờ hệ thống này.
các sàn giao dịch có liên kết với các đơn vị chuyên cung cấp thanh khoản, và nhiệm vụ các sàn này là đưa lệnh của retail trader vào thị trường luôn. hay chính là sàn ECN . Ở thời điểm hiện tại, có khá nhiều broker cung cấp tài khoản ECN, và mình thích trade kiểu này.
một dạng sàn khác vốn thuộc về các tổ chức lớn, ôm lệnh và trade trực tiếp với retail trader luôn thì mình ko bàn tới, hay nói đúng là mình sẽ ko trade ở các sàn này,vì đơn giản là mình ko thích :)

do việc định hướng sẽ trade ở dạng sàn ECN, nên mình chỉ quan tâm tới spread, commission, swap, vì ở sàn ECN, lệnh của mình được đưa trực tiếp vào thị trường, nơi thực sự là chiến trường của những bigboy, nhưng đồng thời cũng đơn giản câu hỏi : Sàn đang làm gì khi bạn vào lệnh .

nếu bạn có định hướng muốn trade ở sàn dealing desk để ko tốn thêm commision, bạn có thể mở riêng một topic về lợi hại, bản chất của thị trường, bản chất của sàn, mình sẽ đề nghị Ad đưa ra trang chủ để mọi người dễ theo dõi, vì bài viết này chia sẻ về những yếu tố của lý thuyết giao dịch theo supply - demand, nên mọi người nếu muốn biết bản chất thị trường từ bạn, thì rất mất thời gian lục comment cũ .

theo minh hiểu thì SDPR bản thân họ sẽ giao dịch ở thị trường hàng hóa là chính.

thị trường hàng hóa và thị trường ngoại hối, nó cũng chỉ là một thành phần của thị trường tài chính, và các thị trường này có liên quan với nhau, liên quan tới nhiều yếu tố, và tổng kết các yếu tố hình thành tâm lý của nhà đầu tư, nhà giao dịch. và tâm lý ấy thể hiện vào kì vọng giá tại thời điểm đó. tính thanh khoản của thị trường xuất hiện và mất đi cũng vì các hoạt động và khối lượng vào ra lệnh của thị trường ngay tại thời điểm đó.

nếu bạn muốn tìm hiểu về bản chất thị trường, bạn có thể tham khảo các bài viết ở phân tích liên thị trường.

mình chỉ muốn khẳng định lại một lần nữa. tính thanh khoản mà bài viết đang đề cập tới, là thanh khoản đang tồn tại ở thị trường giao dịch ngoại hối theo hợp đồng giao ngay, và nó tồn tại ở thị trường, ko phụ thuộc vào một sàn giao dịch nào cả .

Thank ! :)

Cảm ơn @sonpt đã trao đổi chân thành. Rất vui vì được nói chuyện với bạn. Vui hơn là mình cung thích và chỉ chiến ECN. Mình cũng đã kỳ vọng và tin rằng sự thật như bạn tin vào cái thị trường giao ngay này...:(
Thôi tạm thời tôi và bạn dừng ở đây vì có mỗi hai người cm qua lại không cũng buồn. Mà mỗi người một cách hiểu.

Kể bạn ở Hà nội thì ae làm tý trà đá thuốc lào cũng vui nhỉ:)
Chúc bạn thành công !

Cảm ơn @sonpt đã trao đổi chân thành. Rất vui vì được nói chuyện với bạn. Vui hơn là mình cung thích và chỉ chiến ECN. Mình cũng đã kỳ vọng và tin rằng sự thật như bạn tin vào cái thị trường giao ngay này...:(
Thôi tạm thời tôi và bạn dừng ở đây vì có mỗi hai người cm qua lại không cũng buồn. Mà mỗi người một cách hiểu.

Kể bạn ở Hà nội thì ae làm tý trà đá thuốc lào cũng vui nhỉ:)
Chúc bạn thành công !
nói thế chứ đã là sàn thì phải biết hút máu retail trader, thể loại sàn nào cũng có lúc ba trợn thôi bạn , xui thì dính đạn, cỡ FXCM máu mắt còn phốt mà :D ,
cứ trade thôi vì thị trường cho phép mà :D.
Good luck in trade !
P/s: Hà Nội thì có khi cuối năm có dịp mình sẽ ra, :D, hẹn gặp bạn một ngày đông :)

Chà, sorry các bác nhé, không rõ sao tớ không nhận được thông báo có comment trong topic. Nói chung bạn @sonpt cũng đã giải thích hết rồi, mình chỉ nói thêm về vấn đề broker ECN. Các broker hay quảng cáo ECN này nọ, đưa lệnh trực tiếp ra thị trường để tốc độ khớp lệnh cực nhanh nhưng bạn cần tỉnh táo vì retail trader theo mình biết không có cách xác thực tính thanh khoản đó từ đâu.

...Vụ này đau đầu...cảm ơn chủ nhà đã đưa ra vấn đề mình cho là quan trong bậc nhất vì nó giải quyết tận gốc cái cách mà thị trường này hoạt động, tại sao giá được hình thành.
- Nhưng cho mình hỏi: Nếu mình ra một góc thủ dâm :p cùng limit by và limit shell cùng một giá thì tại sao không được mặc dù kẻ bán kẻ mua đều có trên thị trường? Thanks !
Nếu em hiểu đúng ý trong từ ngữ của anh thì có thể nói như vầy :
Buy limit đi với sell stop và sell limit đi với buy stop
Kết : ko thể nào đặt 2 lệnh sell limit + buy limit trên cùng 1 giá
^^!

Nếu em hiểu đúng ý trong từ ngữ của anh thì có thể nói như vầy :
Buy limit đi với sell stop và sell limit đi với buy stop
Kết : ko thể nào đặt 2 lệnh sell limit + buy limit trên cùng 1 giá
^^!
Đây 2lệnh limit sell buy

Đính kèm

178.4 KB · Xem: 6
...Vụ này đau đầu...cảm ơn chủ nhà đã đưa ra vấn đề mình cho là quan trong bậc nhất vì nó giải quyết tận gốc cái cách mà thị trường này hoạt động, tại sao giá được hình thành.
- Nhưng cho mình hỏi: Nếu mình ra một góc thủ dâm :p cùng limit by và limit shell cùng một giá thì tại sao không được mặc dù kẻ bán kẻ mua đều có trên thị trường? Thanks !
đặt buy limit là bác đang chờ người khác sell sẽ khớp cho lệnh của bác / nếu bác đặt cả sell và buy limit cùng lúc thì k phải bác đang muốn tự mua bán vs chính mình ah/ thế thì k đk là phải rồi:D

Họ muốn các retail trader là chúng ta cấp thanh khoản cho lệnh giao dịch của họ. Và thường thì thời điểm này sẽ được tìm thấy khi các retail trader đồng loạt dính stop loss.
@Khánh Trình @sonpt / mình nghĩ thế này k biết có đúng k? khi trap buyer thì đẩy giá về dính Stoploss của buyer vậy thì lệnh SL này có phải chuyển thành giống lệnh buy limit k nhỉ và sẽ khớp với lệnh SELL limit mà bigboy đã đặt k nhỉ và trong trap buyer thì giá khi quét SL của reital trader thì giá sẽ đi xuống sâu hơn phải k nhỉ/ và ngược lại dành cho trap seller/ đoạn này mình hiểu như vậy k biết đã đúng và kĩ càng chưa nhỉ/ quá trình vận giá này mình chưa hiểu kĩ lắm/ các bác có thể giải thích thêm cho mình chứ/ và quá trình đẩy giá về SL là đẩy như thế nào( BB sẽ tham gia lệnh gì để đẩy giá? các bác có bài nào viết về quá trình vận giá đặt lệnh như thế nào k cho mình tham khảo với) cảm ơn nhiều

@Khánh Trình @sonpt / mình nghĩ thế này k biết có đúng k? khi trap buyer thì đẩy giá về dính Stoploss của buyer vậy thì lệnh SL này có phải chuyển thành giống lệnh buy limit k nhỉ và sẽ khớp với lệnh SELL limit mà bigboy đã đặt k nhỉ và trong trap buyer thì giá khi quét SL của reital trader thì giá sẽ đi xuống sâu hơn phải k nhỉ/ và ngược lại dành cho trap seller/ đoạn này mình hiểu như vậy k biết đã đúng và kĩ càng chưa nhỉ/ quá trình vận giá này mình chưa hiểu kĩ lắm/ các bác có thể giải thích thêm cho mình chứ/ và quá trình đẩy giá về SL là đẩy như thế nào( BB sẽ tham gia lệnh gì để đẩy giá? các bác có bài nào viết về quá trình vận giá đặt lệnh như thế nào k cho mình tham khảo với) cảm ơn nhiều

vấn đề này theo mình hiểu thì phải giải thích bằng tính thanh khoản ( liquidity ) của thị trường. " Sự thật là thị trường di chuyển khi nó thiếu thanh khoản và các lệnh chờ (cụ thể là buy limit và sell limit) không khiến cho thị trường di chuyển, chỉ có market order (buy order và sell order) mới làm được điều đó." - cái quan trọng ở đây là khối lượng phải hợp lý, còn bao nhiêu là hợp lý thì bigboy tự tính :)

vấn đề này theo mình hiểu thì phải giải thích bằng tính thanh khoản ( liquidity ) của thị trường. " Sự thật là thị trường di chuyển khi nó thiếu thanh khoản và các lệnh chờ (cụ thể là buy limit và sell limit) không khiến cho thị trường di chuyển, chỉ có market order (buy order và sell order) mới làm được điều đó." - cái quan trọng ở đây là khối lượng phải hợp lý, còn bao nhiêu là hợp lý thì bigboy tự tính :)
ok bác/ đang nghiên cứu cái này mà mấy cái căn bản cung cầu nhức não quá / mọi hồi cứ buy/ sell theo tín hiệu/ thấy cái này hay và đang vận dụng xem hiệu quả sao đây/ mình có group chuyên thảo luận đánh về cái này thì hay mấy bác ah

Đính kèm

46.3 KB · Xem: 6

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 457 Xem / 20 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 261 Xem / 17 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 117 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 153 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,444 Xem / 1,065 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 70 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên