[Hướng dẫn] Day trader muốn đơn giản hóa giao dịch thì làm như thế nào?

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,049
29,655
Một trong những lời khuyên được nhắc lại nhiều nhất của các pro-trader cho những người mới đó chính là đừng phức tạp hóa quá trình giao dịch, bài viết này sẽ đưa ra những típ đơn giản và cụ thể nhất giúp bạn làm điều đó.

1. Có khu vực trading gọn gàng

Điều đầu tiên rất đơn giản đúng không? Bạn chỉ cần dọn dẹp ngăn nắp bàn làm việc của mình, khi mọi thứ bừa bộn bạn sẽ rất dễ bị sao nhãng và bực bội, điều này cũng sẽ góp phần ảnh hưởng xấu đến kết quả giao dịch của bạn.

Chỉ cần dành ra khoảng 10’ “làm sạch” khu vục trading của mình thôi, tâm trạng bạn sẽ tốt lên rất nhiều.

2. Dọn dẹp máy tính của bạn

Việc tiếp theo không yêu cầu bạn phải làm thường xuyên, đó là định kỳ làm sạch máy tính của bạn, hãy xóa những thứ không cần thiết để máy của bạn chạy nhanh hơn. Ví dụ, bác nào có sở thích lưu phim HD không che thì chỉ nên chọn những bản hay nhất thôi, còn lại xóa đi. Đừng để lúc muốn click buy/sell thì máy lại lag.

huong-dan-day-trader-muon-don-gian-hoa-giao-dich-thi-lam-nhu-the-nao-traderviet2.png

(Just for fun!)

Bên cạnh đó, nếu bạn kết hợp làm những việc khác trên máy tính thì tốc độ máy nhanh hơn sẽ cải thiện hiệu suất làm việc của bạn.

3. Loại bỏ bớt indicator

Vào chuyên môn rồi đây. Nếu giao dịch đã lâu hẳn là bạn còn nhớ cái cảm giác hớn hở khi bắt được một indicator “lạ lạ” nào đó, sau đó gắn đầy lên chart và phải thật khó khăn bạn mới nhìn ra được giá.

Đừng phạm những lỗi lầm kiểu rất newbies này, bạn chỉ nên giữ lại những chỉ báo quan trọng nhất mà thôi. Có một giả định nền tảng trong phân tích kỹ thuật đó là: Giá phản ánh tất cả, thế nên đừng để các indicator đánh lạc hướng nhìn của bạn, điều quan trọng nhất chính là phải tập trung vào các hành động giá.

4. Loại bỏ những “news feed” khi giao dịch

News feed là những tin nhắn tự động xuất hiện trên màn hình khi có tin tức xuất hiện. Tất nhiên, tín tức chính là một chỉ báo quan trọng của giá, nhưng nếu bạn không thật sự biết cách sử dụng nó thì tốt nhất là nên tắt nó đi.
huong-dan-day-trader-muon-don-gian-hoa-giao-dich-thi-lam-nhu-the-nao-traderviet3.png
Hãy xem lại chiến lược của bạn có lưu ý gì những lúc có tin ra hay không? Hầu hết các chiến lược ngắn hạn đều lưu ý tránh thời điểm ra tin đấy.

5. “Tất tay” một lần thôi

Đừng hiểu lầm nhé, đây không phải khuyên bạn all-in tài khoản mà là nói về cách quản lý lệnh. Có nhiều phương pháp gợi ý rằng bạn nên vào lệnh “nhỏ giọt” để chắc rằng thị trường đã đi đúng hướng hoặc thoát lệnh từng phần để bảo toàn lợi nhuận.

Hãy xem lại, những cách thức này có thật sự giúp bạn kiếm nhiều hơn hay không? Nếu không bạn hãy từ bỏ nó để dành thời gian tập trung vào việc phân tích thị trường.

Cố gắng tất tay 1 lần thôi.

6. Chọn lựa “tuyệt chiêu”

Hãy chọn lựa ra một chiến lược day trading mà bạn ưng ý nhất, sau đó tập trung luyện tập với nó. Đừng sợ rằng một chiến lược là quá ít cơ hội và bạn cần thêm chiến lược. Một đấu sĩ chỉ dùng 1 loại binh khí mà anh ta giỏi nhất mà thôi, trader cũng tương tự như vậy.

7. Giao dịch với một khung thời gian duy nhất

Điều này không có ý nói bạn nên giao dịch đơn khung thay vì đa khung. Bạn vẫn có thể dùng các khung thời gian lớn/ bé lân cận để hỗ trợ việc phân tích, tuy nhiên bạn chỉ nên đặt lệnh cố định ở 1 khung thời gian.

Việc làm này sẽ cho bạn phản xạ tính toán rủi ro nhanh hơn, đồng thời làm quen với đặc điểm của khung thời gian đó nhiều hơn.

huong-dan-day-trader-muon-don-gian-hoa-giao-dich-thi-lam-nhu-the-nao-traderviet4.png

8. Giao dịch với một loại hàng hóa

Có nhiều trader giao dịch với rất nhiều loại hàng hóa khác nhau, từ tiền tệ, vàng, dầu, rồi cả chỉ số. Việc làm này có thể làm tăng cơ hội vào lệnh nhưng đi kèm cũng là sự gia tăng rủi ro. Việc tập trung vào một loại hàng hóa sẽ giúp bạn hiểu đặc tính của loại hàng hóa đó hơn và không bị nhầm lẫn khi tính toán khối lượng vào lệnh.

9. Làm quen với việc chờ đợi

Nếu bạn làm theo những lời khuyên trên, khả năng cao là tần suất vào lệnh của bạn sẽ giảm xuống, tuy nhiên chất lượng sẽ được bù đắp. Kẻ đi săn luôn chờ đợi con mồi, và nếu bạn không muốn làm con mồi, bạn phải học cách chờ đợi.

Các lưu ý đều khá cụ thể phải không nào? Hãy áp dụng để đơn giản hóa quá trình giao dịch của mình nhé!

Happy trading,
Tham khảo TSR

>> [Hướng dẫn] Cách xác định hiệu quả các vùng giá quan trọng trên chart

>> Tại sao bạn nên chọn đường Kijun-sen thay cho đường trung bình thông thường?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
Góp í nên sửa số 5. Mình nghĩ trade kiểu gì cũng phải manage lệnh của mình, tất tay thì cũng đc nhưng mất lợi thế giao dịch :D

Góp í nên sửa số 5. Mình nghĩ trade kiểu gì cũng phải manage lệnh của mình, tất tay thì cũng đc nhưng mất lợi thế giao dịch :D
Thanks bác. Ý mục này là nếu ai dùng scalling in/out mà có hiệu quả thì vẫn nên dùng bác ợ. Với nhiều người phương pháp này không hiệu quả thì cư ra vào 1 lần thôi cho khỏi mất công đó :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 351 Xem / 12 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 556 Xem / 43 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 6 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 292,606 Xem / 1,385 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên