Hướng dẫn để trade “chất” như quản lý quỹ đầu cơ

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bật mí luôn không giấu diếm, bạn có thể sẽ bị sốc nhưng thực sự không có nhiều sự khác biệt giữa bạn và người quản lý quỹ phòng hộ chuyên nghiệp. Sự khác biệt thực sự duy nhất là số dư tài khoản giao dịch và khả năng tự kiểm soát của bạn.

Các nhà quản lý tiền hàng đầu của thế giới đều bắt đầu trên một con đường tương tự như của bạn; họ phải học cách giao dịch giống như bạn, họ phải làm chủ giao dịch của họ, tinh chỉnh chiến lược của họ và học cách nắm vững cảm xúc của họ và kiểm soát hành vi của họ trên thị trường. Nắm vững cảm xúc và kiểm soát hành vi có lẽ là điều khác biệt lớn nhất giữa chuyên nghiệp và nghiệp dư.

Với đủ thời gian và trải nghiệm, nếu bạn gắn bó đủ lâu, mọi người sẽ dần có sự tự tin. Nhưng một mình là không đủ.

Như tôi đã nói “cách nhận diện một người đàn ông trong đám con trai” đó là khả năng điều khiển cảm xúc của họ. Trading hàng triệu hoặc hàng tỷ đô la quỹ phòng hộ chắc chắn không phải là chuyện dễ dàng và chắc chắn không dành cho những người có đầu óc yếu đuối.

Cách duy nhất để mọi người có thể giao dịch thành công với kích thước tài khoản khổng lồ này và mang về thêm hàng triệu đô la lợi nhuận nữa đó là bằng cách kiểm soát hoàn toàn tâm trí và hành động của họ trên thị trường.

Hãy nhớ rằng, chỉ là những số 0

Khả năng thay đổi cách bạn nghĩ về số tiền trong tài khoản giao dịch của bạn là những gì bạn thực sự cần để thành công trong trò chơi này.

Những gì các nhà giao dịch quỹ đầu tư chuyên nghiệp biết và làm đó là suy nghĩ về các tài khoản mà họ giao dịch dưới dạng bảng điểm, giữ số điểm luôn cao trong một trò chơi cạnh tranh nhất thế giới. Điểm số là số dư tài khoản giao dịch và đối với họ.

Hãy tưởng tượng xem quản lý một lệnh 1 tỷ đô la có giống như bạn sẽ quản lý một lệnh $ 1.000? Cách duy nhất để thực hiện điều này là nhớ rằng tất cả chỉ là 0; nó chỉ là chữ số trên màn hình. Đừng để bản thân cảm nhận sức mạnh của tiền, đừng, bạn nghĩ tới sức nặng của tiền là bạn thua đấy.

Không cho phép bản thân bị ảnh hưởng bởi số tiền bạn đang rủi ro. Điều này có thể được thực hiện bằng một số cách sau:

- Không giao dịch bằng tiền bạn thực sự không thể mất.

- Biết tổng giá trị thực của tài khoản, thanh khoản còn lại sau khi nợ.

- Rủi ro một lượng rất nhỏ tiền mỗi giao dịch.

- Tôi thì theo kiểu “kiểm tra giấc ngủ”; nếu tôi vào lệnh mà vẫn ngủ ngon không nặng đầu thì là ngon.

Nếu bạn đã làm chuẩn 3 gạch đầu dòng trên rồi thì bước cuối cùng để giao dịch tài như quản lý quỹ phòng hộ nằm trong cách bạn nghĩ về số tiền bạn đang giao dịch.

Từ kinh nghiệm cá nhân lâu năm của tôi, xin chia sẻ bên lề rằng “giao dịch bằng tiền của người khác gây đau đớn hơn rất nhiều giao dịch bằng tiền của mình”. Vì vậy, một người quản lý quỹ phòng hộ cần phải “luôn giữ cái đầu lạnh” (kỷ luật, tự kiểm soát), nếu không họ sẽ không thể mang lại lợi nhuận cho khách hàng.

Làm thế nào để họ làm điều này?

Chỉ đơn giản cách nghĩ về tiền của họ khác bạn.

Bạn đã bao giờ giao dịch thành công khi demo chưa và sau đó khi bạn chuyển sang một tài khoản thực, bạn cháy trong vòng một tháng? Tại sao điều này xảy ra? Vâng, nó đơn giản: bạn đã để tiền kiểm soát bạn trên tài khoản thực thay vì bạn kiểm soát cách bạn nghĩ về nó (như bạn đã làm trên bản demo).

Đừng để nó ảnh hưởng đến bạn. Bạn làm điều này bằng cách làm theo 4 dấu đầu dòng ở trên và sau đó ghi nhớ nó chỉ là con số, không có gì nhiều hơn, chỉ là những số 0 trên màn hình máy tính.

Bạn phải lấy lại tiền, đừng để tiền kiểm soát bạn, bạn kiểm soát bạn và kết quả là bạn kiểm soát số tiền trong tài khoản của mình.

Điều này nghe như lý thuyết suông phải không, nói thế ai chẳng nói được, đặc biệt là nếu bạn vừa lỗ lỗ chuỗi lỗ liên tiếp. Từ kinh nghiệm cá nhân, tôi chỉ có thể nói rằng đó là một SỰ THẬT mà sớm muộn bạn sẽ phải chấp nhận, nếu gắn bó đủ lâu với trading. Việc bạn nghĩ về tiền trong tài khoản giao dịch như thế nào sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến việc bạn thành công hay thất bại.

Bạn nghĩ bạn CÓ thể hoặc bạn KHÔNG thể, bạn đều đúng

Suy nghĩ của bạn thực sự liên quan đến hiệu suất giao dịch của bạn. Cho dù bạn nghĩ rằng bạn có thể trở thành một trader thành công hay bạn nghĩ rằng bạn không thể, bạn có thể đều đúng. Bước đầu tiên trong việc đạt được bất cứ điều gì trong cuộc sống là thuyết phục bản thân bạn, bạn có thể làm điều đó và thực sự tin tưởng nó.

Trong trading, bạn thực sự phải "giả nó cho tới khi nó thành sự thật" đó là cách duy nhất.
Hãy để tôi giải thích…

Bạn có nghĩ rằng một người quản lý quỹ phòng hộ với tài khoản triệu đô la sẽ ngồi trước màn hình cả ngày, day trading? Bạn sẽ làm vậy nếu bạn có một tài khoản giao dịch lớn?
Không, bạn không nên và đây là lý do tại sao…

Thứ nhất, bất cứ ai ở trong giới trading đủ lâu đều biết rằng giao dịch trong ngày (day trading) là các khó nhất và căng thẳng nhất để kiếm tiền. Thêm nữa, sẽ không có nhiều tín hiệu giao dịch xác suất cao mỗi tuần trên thị trường để bạn cứ trading mỗi ngày đều đặn.

Các nhà giao dịch của quỹ đầu tư thực hiện rất nhiều nghiên cứu, họ có quyền truy cập vào thông tin mà các nhà giao dịch bán lẻ không thể có được. Họ xem xét các sự kiện vĩ mô và sau đó kiểm tra các cơ hội thông qua hành động giá trên biểu đồ. Họ không lặn vào rồi lặn ra khỏi thị trường cả ngày đâu.

Lợi thế mà nhà giao dịch nhỏ lẻ chúng ta có song hành với họ đó là hành động giá. Thực sự là những dấu chân của tiền trên chart. Sau đó, bạn có thể kết hợp phân tích hành động giá đó với khả năng tự kiểm soát, nhất quán và kỷ luật trong giao dịch của bạn. Đây thực sự là “công thức” cho sự thành công trong trading nhỏ lẻ, cách của tôi cũng vậy, chia sẻ thực sự.

"Giả nó cho tới khi nó thành sự thật " chẳng thấy giải thích gì cả? Đơn giản…

Hãy giả vờ như tài khoản nhỏ của bạn là tài khoản lớn triệu đô. Làm thế nào một quỹ đầu tư cứ nhân đôi nhân đôi tài khoản của họ hay vậy? Chậm rãi. Nhất quán. Thành thạo.
Bạn không tìm kiếm số lượng, bạn đang tìm kiếm chất lượng. Một hoặc hai giao dịch tốt một tháng là đạt. Bạn phải kiên nhẫn chờ đợi như một con cá sấu trong nhiều ngày hoặc thậm chí nhiều tuần để bạn có được điểm vào hoàn chỉnh. Chậm rãi. Nhất quán. Thành thạo.

Dưới đây là những gì quan trọng:

- Khả năng giao dịch với kỷ luật của bạn

- Khả năng giao dịch của bạn với tính nhất quán

- Bạn đã thành thạo một phương thức giao dịch đơn giản nhưng hiệu quả cao

- Biểu đồ hàng ngày, giao dịch cuối ngày

- Giao dịch tần suất thấp

- Quản lý vống

Kết hợp tất cả lại với nhau

Bạn có giấc mơ chưa? Bạn ngồi trade với tài khoản vài ngàn đô từ một bãi biển, hút nước dừa. Đừng từ bỏ. Thậm chí không ngừng nghĩ về nó.

Quan trọng phải hiểu và đi đúng cách, giao dịch là một trò chơi gần như hoàn toàn là tinh thần. Tinh thần và tâm lý không có thì có đọc phương pháp, hệ thống gì cũng vô nghĩa, có vào được trong đầu đâu.

Những người quản lý quỹ đầu tư chuyên đã trải qua nhiều thử nghiệm và sai lầm hơn chúng ta rất nhiều, điểm vào lệnh, điểm thoát lệnh, chốt lời, chốt lỗ bạn ở lại đủ lâu thị trường sẽ dạy bạn. Phần khó nhất là những gì xảy ra và cách bạn xử lý cảm xúc đi kèm với giao dịch, suy nghĩ, hy vọng và nỗi sợ của bạn. Chậm rãi. Nhất quán. Thành thạo.

*Bài viết thể hiện quan điểm của người viết, không phải người dịch

>> 22 cuốn sách tài chính dân chuyên nghiệp Wall Street gợi ý đáng để mọi người đọc hè 2018

>> Chia sẻ các thị trường giao dịch yêu thích của tôi và tại sao?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Bài viết rất hay, cảm ơn bác đã chia sẻ. Đúng là tâm lý ảnh hưởng đến việc giao dịch rất nhiều bác ạ

Thắng chính mình lúc nào cũng khó bác ạ :(
Em toàn ăn non thôi bác ạ, vào lệnh đóng máy lỡ may nó bay cao thì may ra ăn dày được chứ còn ngồi máy thì kiểu gì cũng bị tâm lý và chốt non. Trước em lại có thói gồng lỗ, tập mãi mới chấp nhận được tánh cắt lỗ đúng theo dự kiến :(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 342 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 740 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 179 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,242 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên